Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 16

Thread: กรณียางรถระเบิด หรือรถจมน้ำ

hdogillusive's Avatar
    hdogillusive is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

กรณียางรถระเบิด หรือรถจมน้ำ

ได้เมล์จากเพื่อนมาคับ เลยเอามาฝากกัน

--------------------------------------------------------------------------
    จะทำอย่างไรเมื่อยางรถระเบิดขณะขับรถอยู่

เมื่อยางรถระเบิดขณะขับรถยางระเบิดในขณะขับรถ มีข้อแนะนำให้ปฏิบัติดังนี้
    1. มือทั้งสองต้องจับอยู่ที่พวงมาลัยอย่างมั่นคง
    2. ถอนคันเร่งออก
    3. ควบคุมสติให้ดีอย่าตกใจมองกระจกหลังเพื่อให้ทราบว่ามีรถใดตามมาบ้าง
    4. แตะเบรกอย่างแผ่วเบาและถี่ๆ อย่าแตะแรงเป็นอันขาด เพราะว่า จะทำให้รถหมุน
    5. ห้ามเหยียบคลัตช์โดยเด็ดขาดเพราะถ้าเหยียบคลัตช์รถจะไม่เกาะถนนรถจะลอยตัวและจะทำให้บังคับรถได้ยากยิ่งขึ้น
    อาจเสียหลักเพราะการเหยียบคลัตช์เป็นการตัดแรงบิดของเครื่องยนต์ ให้ขาดจากเพลา
    6. ห้ามดึงเบรกมืออย่างเด็ดขาด จะทำให้รถหมุน
    7. เมื่อความเร็วรถลดลงพอประมาณแล้วให้ยกเลี้ยวสัญญาณเข้าข้างทางซ้ายมือ
    8. เมื่อความเร็วลดลงระดับควบคุมได้ ให้เปลี่ยนเกียร์ต่ำลงและหยุดรถ
    ข้อสังเกตเมื่อยางระเบิด คือ ไม่ว่ายางด้านใดจะระเบิดล้อหน้าหรือล้อหลังก็ตาม
    เมื่อระเบิดด้านซ้าย รถก็จะแฉลบไปด้านซ้ายก่อน แล้วก็จะสะบัดกลับ
    และสะบัดไปด้านซ้ายอีกที สลับกันไปมา และในทำนอง ตรงกันข้าม
    หากระเบิดด้านขวาอาการก็จะ กลับเป็นตรงกันข้ามอุบัติเหตุร้ายแรงที่เกิดขึ้นส่วนมากก็คือ
    หากขณะยางระเบิดรถวิ่งอยู่ที่ความเร็วสูงมากๆ พอยางระเบิด ขึ้นมารถก็จะกลิ้งทันที ทำอะไรไม่ได้
    ดังนั้นการขับรถที่ใช้ความเร็วสูงๆจึงมักจะแก้ไขอะไรในเรื่องนี้ไม่ได้
    เพื่อเป็นการป้องกันอุบัติเหตุร้ายแรงที่จะเกิดขึ้น ในขณะขับรถ จึงไม่ควรขับรถเร็ว
    ( ความเร็วทีถือว่าปลอดภัยใน DEFENSIVE DRIVING คือ ความเร็วไม่เกิน 100 กิโลเมตร ต่อชั่วโมง)

เมื่อรถตกน้ำ
    ในกรณีที่รถเกิดอุบัติเหตุแล้วตกลงไปในแม่น้ำ ลำคลองใดๆ ก็ตาม
    รถจะไม่ตกลงไปในน้ำแล้วจมทันที เหมือนหินตกน้ำ แต่จะค่อยๆ
    จมลงทีละน้อยๆ จนกว่าจะถึง พื้นล่างและในนาทีวิกฤตนี้

ควรตั้งสติให้ดี และ ปฏิบัติดังต่อไปนี้
    1. ปลด SAFETY BELT ออกทุกๆคน รวมทั้งผู้โดยสารด้วย
    2. อย่าออกแรงใดๆ เพื่อสงวนการใช้อากาศหายใจซึ่งมีอยู่เป็นจำนวนจำกัด
    3. ให้ยกส่วนศีรษะให้สูงเหนือระดับน้ำที่ค่อยๆ เพิ่มขึ้นในรถ
    4. ปลดล็อกประตูรถทุกบาน
    5. หมุนกระจกให้น้ำไหลเข้าในรถเพื่อปรับความดัน! ในรถและนอกรถให้เท่ากันมิฉะนั้นท่านจะเปิด ประตูรถไม่ออก เพราะน้ำจากภายนอกตัวรถจะดันประตูไว้
    6. เมื่อความดันใกล้เคียงกันแล้วให้ผลักบานประตูออกให้กว้างสุด แล้วท่านก็ออกจากห้องโดยสารของ รถได้
    7. จากนั้นท่านอาจจะปล่อยตัวให้ลอยขึ้นเหนือน้ำตามธรรมชาติ หรือจะว่ายน้ำขึ้นมาก็ได้ ในกรณีนี้หาก น้ำลึกมากๆอาจจะมองไม่เห็นว่าทิศใดเหนือน้ำ ทิศใดใต้น้ำเพราะว่า มืดไปหมดไม่ควรใช้วิธีว่ายน้ำ เพราะอาจจะว่าย ไปในทิศทางที่ไม่ขึ้นเหนือน้ำ กรณีเช่นนี้ ควรปล่อยตัวให้ลอยขึ้นตามธรรมชาติ หรือ ลองเป่าปากดูว่าฟองอากาศลอยไปในทิศทางใด ให้ว่ายน้ำไปในทิศทางที่ฟองอากาศลอยไป ก็จะไม่มีอาการหลงน้ำ นอกจากนั้น ก่อนออกจากรถ หากท่านมีผู้โดยสารที่เป็นเด็กๆ อาจจะหนีบ เด็กๆ นั้นออกมากับท่านได้อีกหนึ่งคน ดังนั้นหากท่านปฏิบัติ ตามวิธีการเหล่านี้ ก็จะช่วยให้ชีวิตของท่าน ปลอดภัยได้ ในยามคับขัน
    ...............................................................................

..........LVoe LVoe LVoe..........

จำไว้ให้มั่น "SBN ก่อตั้งขึ้นมาเพื่อซื้อขายแลกเปลี่ยนกระเป๋าแบรนด์เนมในราคากันเองแบบพี่น้อง ไม่ได้มีจุดประสงค์ให้มีการซื้อขายเพื่อเชิงพาณิชย์"

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากครับ
    ผมเป็นคนขับรถเร็วอยู่บ่อย
    ถ้าออก ตจว ต้องมี 150-160
    ก็เสียวๆเหมือนกันครับ

สงสัยต้องเบาๆลงบ้าง
    ขอบคุณอีกครั้ง
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณครับ

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

kadjang's Avatar
    kadjang is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณนะค๊ะ ^^

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ เฮีย มากนะคะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

Ryu's Avatar
    Ryu is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากครับเฮีย ว่าจะขับรถให้ช้าลงๆๆ แต่เวลาอยู่หลังพวงมาลัยลืมตัวตลอด -*-
    i love NISSAN MARCH

Wiarathis's Avatar
    Wiarathis is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ขอบคุณนะคะ ละเอียดทุกขั้นตอนเลยค่ะ
    คิดดี ทำดี ได้ดี
    Self-conquest is the greats of victory.

0/5
    ขอบคุณมากนะคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

0/5
    ขอบคุณมากค่ะ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากเลยค่ะ เคยได้อ่านข้อมูลเรื่องนี้ผ่านตามาบ้างแล้ว และได้ใช้เมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง แต่อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกว่าถ้าขับเร็วมากก็คงทำอะไรไม่ได้ เรื่องนี้จริงค่ะ ไม่มีโอกาสได้ทำอะไรเลย มันเร็วมากจริงๆ บังคับอะไรไม่ได้เลย แต่โชคดีที่ไม่มีใครเป็นอะไร เป็นแต่รถอย่างเดียว (มีแต่คนถามว่าห้อยพระอะไร 5555)

ฉะนั้นเพื่อนๆ ขับรถด้วยความไม่ประมาทนะคะ อย่าขับรถเร็วมาก และเช็ครถก่อนเดินทางไกลนะคะ เพราะอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา และมันเกิดขึ้นเร็วมาก โดยที่เรายังไม่ทันตั้งตัว และความโชคดีก็ไม่ได้เกิดขึ้นกับเราบ่อยๆค่ะ

[SIGPIC][/SIGPIC]

0/5
    ขับรถเร็วเหมือนคุณอาpepsi เลยค่ะ..สงสัยต้องเบาลงบ้างและ

ขอบคุณค่ะ
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook