Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 20

Thread: ช่วยด้วยค่ะ.. มดบุกบ้าน

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Unhappy ช่วยด้วยค่ะ.. มดบุกบ้าน

จู่ๆ เหล่ามดแดงก็มาเดินรอบบ้านเลย จากฝั่งซ้ายย้ายไปฝั่งขวา
    จากหลังบ้านก็เดินไต่บ้านมาด้านหน้า
    หนำซ้ำยังไม่พอใจ เดินเข้าไปทำรังในวงกบประตูและหน้าต่าง สนามหญ้าบ้านก็เต็มไปด้วยมดดำและมดแดง T^T T^T
    แถมเดินเข้ามาในครัว..บุกครัว เจาะถุงขนม ถุงข้าวสาร และทะลุทะลวงทุกอย่างที่เค้าทำได้
    ไล่ยังไงก็ไม่ไป
    เพื่อนๆช่วยแนะนำวิธีหน่อยได้ไหมคะ ว่าจะให้เค้าออกไปยังไงดี

แถมอีกนิดนึง.. น้องจากคุณน้องมดแล้ว คุณพี่จิ้งจกก็มาเต็มเลยค่ะ ทั้งในและนอกบ้าน
    อันนี้ใจร้ายมาก กินแมลงที่นอกบ้านแล้วมาทิ้งของเสียไว้ใจบ้านเต็มเลย

ใครก็ได้ช่วยด้วยยยยยยยย T^T

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    คุณ ant หาใน google เค้าบอกว่าให้โรย baking soda หรือว่า แป้งเด็กให้บางๆ baking soda พอจะเข้าใจ แต่แป้งเด็กนี่น่ะซิน่าสงสัย ยังไง คุณ ant ลองทำดูนะคะ ได้ผลยังไงบอกกันด้วยนะ

0/5
    (อ่านจบแล้วลบได้)

ประกาศข้อตกลงทั่วไป www.siambrandname.com

www.siambrandname.com ไม่ยินดี ไม่ยินยอม ไม่สนับสนน ให้มีการใช้ ระบบใดๆ ในชุมชนแห่งนี้ เพื่อการกระทำผิดต่อกฎหมายและศิลธรรมที่ดีงามของประเทศนี้ที่เราอาศัยร่วมกัน ทั้งนี้หากสมาชิกเข้ามาใช้งาน ชุมชนแห่งนี้ แสดงว่า รับรู้ เข้าใจ และยอมรับ ในประกาศนี้ และยินดี ปฎิบัติตามประกาศนี้ร่วมกัน

www.siambrandname.com เป็นสื่อกลางในการซื้อขายแลกเปลี่ยนเท่านั้น ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง กับการทำผิดกฏหมายของสมาชิกคนใด และจะไม่ร่วมรับผิดชอบใดๆ กับสมาชิกผู้ที่ทำผิดกฏหมาย ในทุกกรณี

อ่านแล้วเยอะมากเลยค่ะ...คุณน้องมด...
    ไม่ทราบวิธีกำจัดอย่างถาวรค่ะ....แต่ที่แนะนำเบื้องต้น
    คงต้องเก็บของหวาน ขนม หลังจากทานเสร็จก็ต้องเก็บให้มิดชิด...เข้าตู้เย็น หรือเก็บถุงกันกลิ่นออก
    จำพวกขยะ...เมื่อทิ้งเสร็จ...(ขยะในครัว)ต้องมัดปากถุงให้เรียบร้อยแล้วก็..นำไปทิ้งนอกบ้าน....

น่าจะพอทุเลาได้...แต่คงไม่มาก....และบ้านไหนที่บ้านมีเด็กๆ...เขาจะชอบทานขนมและก็เลอะเทอะ
    อันนี้คุณแม่บ้านอาจจะเหนื่อยหน่อย...ต้องตามเช็ดตามถูบ่อยขึ้น....สู้ สู้ ค่ะ
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

0/5

เหมือนกันเลยยยยย

โดนเหมือนกันเลยค่ะ ทั้งมดสารพัดสี มีทุกsizeให้เลือก ^^
    รวมถึงจิ้งจกด้วย...อึ๋ยยยยย
    เสียเงินเรียกบริษัทมาฉีดยา โรยยากันมด
    เค้าก้อโรยซะรอบบ้าน ฉีดยาลงดินอะไรต่างๆนานา
    หวังจะกำจัดเหล่าคุณพี่มดทั้งหลาย
    อ๊ะ อ๊ะ อย่าคิดว่าจะง่าย ฉีดยารอบบ้านใช่มะ?
    โอเค๊ พี่มดทั้งหลายก้ออยู่มันในบ้านอย่างถาวรซะเลย
    ทีนี้มากกว่าเดิม เพราะไม่ออกไปนอกบ้านเลย
    มีกี่ครอบครัวขนกันมาเดินพาเหรด เย้ยเจ้าของบ้านอย่างเรา
    หลังๆนี้ทำใจ คิดซะว่ามีสมาชิกในครอบครัวเพิ่มขึ้น
    อบอุ๊น อบอุ่น อิอิ
    ปอลอ. ไม่ได้ช่วยอะไรคุณจ.ข.ก.ท.ได้เล้ย ขอโทษนะคะ

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    ปกติในบ้านก็ไม่มีเศษอาหารเลยนะคะ
    ห้องครัวก็สะอาดเรียบร้อยไม่มีจานชามกองทิ้งไว้ เช็ดcounterครัวทุกครั้ง
    เป็นคุณนายสะอาดมากค่ะ
    แต่จู่ๆก็มาบุกบ้านซะงั้น ทำไงก็ไม่หนีออกจากบ้าน(ซะที)

วันนี้ไปเดินดูรอบๆบ้านแทบสิ้นสติ
    จู่ๆก็มาทำรังที่สนามหญ้าแล้วพากันพาเหรดเดินรอบบ้านจากภายนอก
    บ้างก็มุดเข้าทาประตูครัว บ้างก็เข้าห้องแม่ครัว บ้างก็เข้าโรงรถ มาเยี่ยมกันโดยไม่ได้เชิญ
    แล้วมาแบบไม่ธรรมดาคือไม่เดินพื้นตรงๆเข้ามา จากพื้น..เดินเฉียงขึ้นชั้น2 แล้วหักมุมลงมา ตะแคงเข้าบ้าน
    เลยไม่รู้จะโรงแป้งเด็กยังงัยT^T

ส่วนคุณพี่จิ้งจกเนี่ย..ไม่รู้จะทำยังไงชอบมุดมาอึ๊ในบ้าน
    เมื่อคืนก็ฟ้องคุณสมี จู่ๆคุณพี่จิ้งจกก็มุดเข้ามาดูเค้าอาบน้ำ พอเค้าอาบน้ำเสร็จก็มุดหน้าต่างออกไป .. ไอ้จิ้งจกลามก!!!

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

0/5
    Quote Originally Posted by AnnAnnAntz View Post
    เมื่อคืนก็ฟ้องคุณสมี จู่ๆคุณพี่จิ้งจกก็มุดเข้ามาดูเค้าอาบน้ำ พอเค้าอาบน้ำเสร็จก็มุดหน้าต่างออกไป .. ไอ้จิ้งจกลามก!!!

555++ จิ้งจกลามก....ชอบค่ะ...ต้องบอกว่าลามกจริงๆ...เคยคิดขำๆนะคะ
    ว่ามีใครแอบทำจิ้งจกปลอม..หรือฝัง กล้องจิ๋วไว้ที่ตา..แล้วมาแอบดูตามบ้าน...(คิดไปได้เรา)

บางทีมดอาจจะหนีร้อนเข้ามาพักผ่อนในบ้าน..พอหนาวเขาก็จะเก็บตัว..อิอิ

เดี๋ยวจะไปหาคำตอบให้นะคะว่าจะกำจัดวิธีใดดีที่สุด
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    ต้องหมั่นเช็คพิ้น ทำความสะอาดบ่อยๆ

แล้วก็เก็บของหวาน ของกิน ให้ดีจ๊ะ

เป็นได้นำเข้าตู้กับข้าว หรือตู้เย็นจ๊ะ อิอิ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    0/5
    ลองใช้ช็อคขีดมดแมลงสาบ กล่องละ 10 บาท หาซื้อได้ที่เยาวราชครับ
    ที่บ้านใช้ได้ผลดี ไม่มีเข้ามาอีกเลย

แต่เวลาถูบ้านก็ต้องขีดใหม่นะครับ ขีดตรงพื้นที่มดชอบเดินนั่นแหละ

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    พี่ใช้น้ำมันเครื่องรถยนต์ที่ใช้แล้วราดรังของมันค่ะ ซักพักก็หายไป กรณีใช้ได้ที่บ้านไม่เลี้ยงสัตว์เลี้ยงอื่นนะคะ เพราะจะทำเลอะบ้านได้ค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5
    มดดำไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่มดแดงนะสิ ยิ่งถ้ามี เด็กเล้กน้า โดนกัดมาแย่เลย รีบๆๆๆหาทาง แก้ไขนะคะ ก่อนที่มันจะยึดบ้านเรา
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook