Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Thread: กระทู้ส่งท้าย...ก่อนไปปัตตานี..

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Talking กระทู้ส่งท้าย...ก่อนไปปัตตานี..

รีบโพสก่อน..เหอๆๆ

ขึ้นมาเขียนตอนดึกๆ...น่ากลัว ปี๋...เหมือนกัลลล

วันละกระทู้นะครับ..

สมองกําลังแล่น เลยมารีบโพส จ้าๆๆๆ

อยากจะเล่าเรื่อง ตลกๆ เมื่อไปใต้ใหม่ๆ

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนที่ผมวิ่งสายใต้ใหม่ๆ ก็ไม่รู้ การเป็นอยู่ อาหารการกิน และชีวิตชาวบ้าน....หลังจากแวะคุยลูกค้าจากหาดใหญ่ กะว่าจะไปกินกลางวันที่ยะลา เพราะเวลาตอนนั้น เพิ่งจะ 10 โมงกว่าๆ...พอเข้าตัวเมืองยะลา ก็หาร้านกินข้าว ตาก็ไปเหลือบร้านข้างทาง ซึ่งมีตู้โชว์ แบบเป็นตู้ไม้ และโชว์อาหาร..ก็จัดแจงแวะ...

ไอ้ลูกตาเราก็ไม่หัดมองภายในร้าน..พอถึงโต๊ะก็สั่งเลย..
    พี่ๆๆ...ข้าวหมูแดงจานครับ.

เจ้าคนหน้าตู้มองผม..แบบเขม็ง...อีกทั้งคนในร้าน เหอๆๆๆ หยุดกินกันหมด และมองมาทางผม งานนี้..งานเข้า ผมก็หน้าเหรอ ก็อดสงสัยว่าเรื่องอะไร..

ที่ไหนได้ มองไปข้างๆผนัง มีภาษา อิสลาม..อีกทั้งรูปพระเจ้าของเค้า...
    เหอๆๆๆ เหงื่อหยดเลย ฮ่าๆๆๆๆๆ ต้องรีบขอโทษอย่างแรง

ขอโทษครับ ขอโทษ...เป็นข้าวเนื้อแดงครับ...ฮ่าๆๆๆ
    เพราะในตู้ที่เค้าแขวน มันเหมือนหมูแดงมากๆ..แบบเป็นเส้นๆแขวงไว้.
    ที่ไหนได้ นั่นก็คือ เนื้อแดง...

งานนั้นนึกว่า โดนฟันหัวแล้วครับท่านพี่...
    เสร็จแล้วก็ต้องรีบยกมือไหว้ขอโทษเจ้าของร้าน อีกทั้งลูกค้าอิสลามในนั้นด้วย..

เลยรอดไปหนึ่งเรื่อง.....เหอๆๆๆๆข้าวหมูแดง

พอทําธุระที่ยะลาเรียบร้อย .... ก็ตีกลับกะว่าไปนอนตรัง..
    ถนนดีๆไม่ไป ดันอยากไปทางลัด...
    ก็แบบว่าอยากได้บรรยากาศ วิวใหม่ๆคร๊าบๆๆๆๆ งานนี้ก็หลงไง..อิอิ

ทางยะลา-หาดใหญ่-ตรังไม่ไป....กลับเข้าทางลัดเข้า อ.เทพา กะว่าลัดออกไปกงหรา-ตะโหมด แล้วเข้าจังหวัดตรัง...ก็หลงสิครับ

ยิ่งขับก็ยิ่งเข้าป่า...เปลี่ยวก็เปลี่ยว ภูเขารอบด้าน..ก็จัดการแวะบ้านคนแถวนั้นเพื่อถามทาง...เหอๆๆๆๆก็ได้เรื่องอีกเช่นกัน

พอจอดรถ ปรืดๆๆๆๆ....คนบ้านนั้นก็ใจดีมาก..รีบยืนขึ้นแล้วเดินออกมา..และตามมาด้วยชายหนุ่มข้างหลังอีก 2 คน..

พี่ๆๆ...เส้นทางไปกงหราไปเส้นไหนครับ..?

เงียบ...ไม่มีเสียงตอบออกจากปาก..มีแต่ตาเขม็ง แข็งกร้าวมองมาทางผม. ในใจผมคิดว่า..เอ๊ะ ชักไม่ดีแล้ว..ไอ้คนนําหน้ามันเอามือไว้ข้างหลัง พอมองออกว่า มันคือ ปืน.ส่วนอีก 2 คน ที่เดินตามหลัง ในมือมี มีดพร้าเล่มโต...

ผมต้องถอย..ครับ เหอๆๆๆถอยด้วยความเกรงใจ...อิอิ
    ไม่เป็นไรครับ..ขอโทษที่มารบกวน...5555

แทบขึ้นรถไม่ทัน. ก็ยังโชคดีครับ..ขับไปเจอรถไฟฟ้า ที่ซ่อมสายไฟอยู่..ก็แวะไปถามทาง ก็ได้ความกระจ่าง....และผมก็ถามพนักงานไฟฟ้า ว่าทําไมผมถามชาวบ้าน ไม่มีใครบอกหรือพูดอะไรเลย...

ช่างไฟฟ้า ก็หัวเราะ..เค้าไม่พูด เพราะพวกนี้จะใช้ภาษา ยาวี...และอีกอย่าง มีการปล้นกันอยู่บ่อยๆ ดีนะที่พวกเค้าไม่ทําอะไรคุณ..เพราะคิดเป็นพวกโจร..ฮ่าๆๆๆๆๆ

จบครับ..
    อิอิ แล้วจะเอามาเล่าให้ฟังใหม่นะครับ.
    เดี๋ยววันจันทร์ต้องลงใต้แล้ว...เยๆๆๆๆ...ไปกินโรตี+ชาชัก อิอิ.

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    คุณ pepsi เดินทางปลอดภัยนะคะ

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณที่มาแบ่งปันประสบการณ์จ๊ะ อิอิ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

0/5
    พี่เซียนเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

อยากจะบอกว่าคนใต้น่าร้ากน้าคร้าบบบบ ^^

ถ้าอยากแว๊บมาลันตา กระบี่ก็บอกมู๋ได้เลยน้าครับ
    ทุกเรื่องของพระเครื่องมีคำตอบที่นี่ครับ

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

Suzii's Avatar
    Suzii is offline Trusted Member
    0/5
    โชคดีที่รอดมาได้ทั้ง 2 เหตุการณ์ค่ะ อิอิ

ยังไงเดินทางปลอดภัยนะคะ ^___^

barumbum is offline Trusted Member
    0/5
    เหตุการณ์ที่สองน่ากลัวมากค่ะ

looggade is offline Trusted Member
    0/5
    เดินทางดีๆ ขอให้แคล้วคลาดปลอดภัยนะคะคุณลุง PEPSI
    ขอให้หลวงปู่ทวด และหลวงพ่อดำคุ้มครองค่ะ ~ ★

0/5
    ขอให้พระคุ้มครองนะคะ...บุญหลวงปู่ทวด..คุ้มครอง

เดินทางไป แล กลับ...ขอให้ปลอดภัย...
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

0/5
    เดินทางปลอดภัยนะคะ แล้วกลับมาเล่าสถานการณ์ให้ฟังหน่อยนะคะ เพราะเดือน มค. ก็ต้องไปทอดผ้าป่าที่ปัตตานีเหมือนกัน
    [SIGPIC][/SIGPIC]

0/5
    เดินทางปลอดภัยนะคะ คุณอา ^-^
    ปล.กลับมาไวไวนะคะ
    หนูรอรางวัลจากคุณอาอยู่ค่ะ

Comments from Facebook