Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 24

Thread: มีลูกคนที่2ดีไหมค่ะ

kamkaew is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

มีลูกคนที่2ดีไหมค่ะ

ตอนนี้กำลังเครียดค่ะ ส่วนตัวแล้วไม่อยากมีลูกคนที่2 แต่เห็นว่าลูกสาวอยากมีเพื่อน และสามีก็อยากมีลูกอีกคนหนึ่ง(เค้าอยากได้ผู้ชาย) แต่ปัญหาอยู่ที่เราไม่แน่ใจว่าถ้าเรามีลูกคนที่ 2 แล้วรูปร่างเราจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมไหม แล้วเราจะเหนื่อยอีกแค่ไหน เพราะเราว่าตอนนี้เราสบายแล้วลูกเราก็อายุจะ7 ขวบแล้ว สุขภาพเราก็ไม่ค่อยดี เป็นไมเกรน โรคลำไส้(IBS) ตอนนี้ก็เลยไม่รู้จะเอาไงดี เพราะว่าถ้าเกิดปล่อยให้มีลูกตอนนี้อยู่ต่างประเทศด้วยกลัวลำบาก ญาติพี่น้องก็ไม่มีอยู่ตัวคนเดียว แต่ก็กลัวลูกอายุจะห่างกันเกินไป สรุปเอาไงดีหว่า เดี๋ยวไมเกรนขึ้นอีก

0/5
    ความเห็นส่วนตัวนะคะ
    1.พร้อมทางด้านร่างกายไหม
    2.พร้อมทางด้านทรัพย์ไหมคะ
    3.อายุเยอะหรือยังคะ

ถ้าทั้ง 3 ข้อนี้ ผ่านหมด ก็มีเถอะค่ะ...เด็กน่ารักนะคะ...
    เราเลี้ยงเขา..ดูความเจริญเติบโต...มีความสุขดีค่ะ

หุ่น..เมื่อไหร่ก็ลดได้...เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีก้าวหน้ามาก...แปล๊บเดียวผอม...

(เราอยากมี....แต่ไม่สามารถ......)

ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่จะตามมานะคะ
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ดูที่ความพร้อมค่ะ ร่างกาย ทุนทรัพย์ สำหรับพี่เสียดายที่มีลูกน้อย มีสองคน พอสูญเสียเค้าไปก่อนวัยอันควร ก็เลยบอกลูก ว่าให้มีอย่างน้อย ๆ สามคน แม่จะเป็นผู้ดูแลหลาน ๆ เองค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

peachpie's Avatar
    peachpie is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นด้วยกับเพื่อนๆ คะว่ามีความพร้อมทั้ง 3 ด้านไหมถ้ามี ก็น่าจะมีได้นะคะ ^__^

มนเกรซ is offline Trusted Member
    0/5

....

อย่ามัวแต่ลังเลเลยค่ะ เครียดป่าวๆค่ะ

ถ้าคิดว่าพร้อมก็มีเลยเถอะค่ะ เพราะตัวเองเจอสภาพแบบนี้มาแล้ว พอมีคนที่สองก็มาคิดว่า ทำไมไม่มีตั้งนานแล้ว เพราะเวลาเห็นพี่น้องเขาเล่นกัน มีตีกันบ้างก็มีความสุขดี พี่น้องไม่เหงา ที่มีเพราะคิดว่า สักวันถ้าเขาไม่มีเราอย่างน้อยเขาก็ยังมีเพื่อนไว้คุยกันได้ อายุห่างกันประมาณนี้ก็ไม่เท่าไรเพราะลูกสาวคนโต 7 คนเล็ 1.5 ปี เขาก็เล่นกันได้ แม่ก็มีตอนอายุมากแล้ว แต่ก็สู้ตาย ทั้งที่แพ้ท้องมากๆ แพ้จนคลอดเลย ท้อมาก เพราะตอนท้องต้องขับรถไปส่งคนโตไปโรงเรียนทุกวัน แถมยังต้องอุ้มเขาด้วย ทำงานเองทุกอย่าง เหนื่อยมากๆ แต่มีความสุขจริงๆค่ะ คือมันจะเหนื่อยมาก แต่ก็ชดเชยกับมีความสุขมากๆค่ะ สามีเองก็อยากมี พี่คนโตก็อยากมีไม่ใช่เหรอค่ะ ตกลงกันก่อนจะมีนิดนึงเรื่องการเลี้ยงดู จะได้ไม่ทะเลาะกันให้เหนื่อยใจกันอีก

เป็นกำลังใจนะคะ สู้ๆ เพราะผ่านจุดนั้นมาแล้ว ตอนแรกก็เป็นเหมือน จขกท.ค่ะ นั่งคิดนอนคิดหลายตลบ แต่ในที่สุดก็ตัดสินใจค่ะ พอเขาโต เราก็สบายแล้วค่ะ อดทนอีกนิดนะคะ

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าอยากมีและพร้อมก็มีเถอะค่ะ ส่วนตัวเราเองแต่งงานมา 6 ปีแล้วขอซักคนก็ดีใจแล้วค่ะ

0/5
    จริงค่ะ

เรื่องหุ่น เอาไว้ทีหลังดีกว่า
    เพราะเด๋วนี้ เทคโนโลยีดีขึ้นมากมาย
    อีกอย่างคุณจขกทยังนึกถึงเรื่องนี้ เพราะฉะนั้นตอนลดไม่มี ปห หรอกค่ะ
    เพราะเรารู้ตัวอยู่ตลอดเวลา

0/5
    มีเถอะค่ะ เพราะเราเชื่อว่าคุณจขก.จะเลี้ยงลูกอย่างมีคุณภาพ

เราไม่มีโอกาสได้เป็นแม่คน อาจจะไม่เข้าใจความยากลำบาก

แต่การได้เห็นพี่น้องเล่นด้วยกัน...แค่นี้ก้อสุขใจแล้วค่ะ

0/5
    เราว่าคุณคงมีคำตอบในใจอยู่แล้ว
    เราก็เคยคิดไม่ตกกับคำถามนี้มาเหมือนกัน
    จนตอนนี้คนโตก็ 7ขวบแล้วเหมือนกันค่ะ
    โดนกดดันตั้งแต่คนโตขวบครึ่ง(จากปู่ย่า)
    แต่เราคิดว่าเรายังไม่พร้อมจนตอนนี้เลิกคิดกันแล้ว
    และคุยกับสามีให้เข้าใจตรงกันว่าจะมีหรือไม่มีของเราพอบอกว่า
    ถ้ามีอีกคนคุณเลี้ยงนะ เพราะคนโตเราเลี้ยงแล้วมันรีบบอกเลย
    งั้นคนเดียวพอแล้วเนอะเลี้ยงคนเดียวให้ดีๆดีกว่า สรุปมันขี้เกียจเลี้ยง
    ยังไงก็ขอให้ได้คำตอบที่ดีนะคะเป็นกำลังใจให้ค่ะ
    เผื่อถึงคนอื่นๆที่อยากมีด้วยนะคะ

0/5

เคยคิดเหมือนกันค่ะ

เราก็เป็นคนนึงที่คิดแบบคุณจขกท นะคะ เพียงแต่ว่าของเรา ลูกสาวคนโตเพิ่งได้ 1.9 ขวบเองตอนนี้ คนรอบข้างก็อยากให้มีน้องให้เค้า เราเองเคยเครียดเรื่องนี้เหมือนกัน เพราะทำท่าว่าจะสบายแล้วเชียว ไหง ยังต้องมาท้องอีกแล้วเหรอเนี่ย แต่ตอนนี้คิดได้แล้วค่ะ เค้าน่าจะมีพี่น้องอีก อยากให้เค้ามีเพื่อนคอยเล่น คอยช่วยเหลือกัน ตอนนี้ก็ไปเรื่อยๆค่ะ( ส่วนสามีบอกว่า ถ้ามี เค้าจะเป็นคนเลี้ยงเอง ขอให้เรายอมท้องเหอะ โอเค ..ยอมเลยๆๆๆ อิอิ ) ตอนนี้ก็ได้แต่รอว่าเมื่อไหร่น้องหนูดีจะมีน้องซะทีเท่านั้นแหละค่ะ
    เราว่าตอนนี้คุณจขกท คงมีคำตอบให้ตัวเองแล้วใช่มั้ยคะ ยังไงเด็กก็เป็นสิ่งน่ารัก(และเหนื่อย)ในเวลาเดียวกันใช่มั้ยละค๊า5555
    เจ้าตุ๊กตาตัวน้อย

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook