Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 11 to 20 of 33

Thread: อากาศหนาว กับความเหงา คงเป็นของคู่กัน ... แวะมาแชร์เรื่องความรักกันนะครับ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    พี่ใช้ชีวิตคู่มาได้สามสิบกว่าปีแล้วค่ะ เริ่มต้นก็ด้วยความรัก ความเข้าใจ ต่อมาต้องเพิ่มความอดทน ความรับผิดชอบในหน้าที่ เตรียมพร้อมที่จะเผชิญปัญหาต่าง ๆ ด้วยกัน ไม่ว่าการเงิน การงาน ครอบครัวของทั้งสองฝ่าย ตอนนี้ก็มีความสุขดีค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    Quote Originally Posted by pepsi5510 View Post
    เหอๆๆๆๆ....
    พี่แต่งงาน ตอนนี้ลูกคนโตก็ อิอิ 30 แล้ว..คนที่สอง 27 .และ.คนที่สาม ..22..(สามหนุ่มเลยครับ พี่น้อง เหอๆๆๆ) .คิดดูแล้วกันว่าพี่แต่งมากี่ปีแล้ว....

หลักสําคัญในการครองคู่ให้ยืนยาว เป็นอะไรที่ขอบอกตรงๆว่ายากมาก แต่มันไม่ยากถ้าคุณคิดจะทํา ขอให้คุณมีความซื่อสัตย์ต่อคู่ครอง แม้บางครั้งการกระทบกระทั่งเกิดขึ้น..คุณต้องเป็นคนอดกลั้น อดทน..ถ้าต่างฝ่ายต่างแรง มันก็มีแต่พัง.

คุณต้องคิดว่า เมื่อเราได้เค้ามาเป็นคู่ครอง ก็เปรียบเสมือนว่า คุณและเค้าเป็นคนๆเดียวกัน..
    1.หัดเป็นคน หูหนวก ตาบอด เป็นใบ้ บ้าง
    2.อย่าขี้ระแวงจนเกินไป
    3.เปิดอกและเปิดใจ มีอะไรก็ต้องปรึกษากัน(อย่าคิดว่าตัวเองเป็นใหญ่อยู่เสมอ)
    4.ควรให้เกียรติต่อเค้า ผู้ซึ่งมีฐานะเป็นภรรยาเรา หรือเป็นแม่ของลูก
    5.อย่าเจ้าชู้ โกหก ..คุณอย่าคิดว่าผู้หญิงไม่รู้ ...เค้ารู้ แต่เค้าไม่อยากพูดเท่านั้น (เพราะผู้หญิงเป็นคนที่เก็บอารมณ์ และความรู้สึก มากกว่าผู้ชายหลายเท่า)

ขอบอกได้เลยว่า เพียง 5 ข้อ ถ้าคุณทําได้...การครองคู่ จะยั่งยืนและไม่มีอะไรมาพรากคุณทั้งสองได้เลย.

ทำตาม 5 ข้อข้างบนนี้เลยค่ะ...
    โดยเฉพาะข้อ 5 โดนมากับตัวเลยค่ะ.....เขาเป็นทุกอย่างที่ข้อ 5 บอกเลยค่ะ..เจ้าชู้ โกหก...ฯลฯ
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

0/5
    เป็นกำลังใจนะคะเรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องเฉพาะตัวค่ะ
    คงได้แต่แนะนำรวมๆนะคะในฐานะรุ่นพี่(คบกัน4ปี แต่งมา8ปี)
    ตอนเป็นแฟนคุณต้องพยายามศึกษากันให้มากในทุกๆด้าน
    แต่พอใช้ชีวิตร่วมกันแล้วคุณต้องหัดปล่อยวางเรื่องบางเรื่องบ้าง
    เหมือนที่เขาบอกกันว่า"ก่อนแต่งต้องเปิดตาให้กว้างๆมองให้รอบๆ
    แต่พอแต่งแล้วคุณต้องปิดตาลงข้างหนึ่งมองเฉพาะสิ่งที่จำเป็นเท่านั้น"
    แค่นี้คุณก็จะอยู่ด้วยกันได้นานและมีความสุขแล้วค่ะ
    โชคดีค่ะ

0/5
    รัก เข้าใจ ให้อภัย อยากเห็นคนรักเจริญก้าวหน้า

ปรับตัว และปรับปรุงตัวโดยความสมัครใจ

เป็นเพื่อน เป็นคู่คิด เป็นกำลังใจ

มีอารมณ์ขำถึงแม้จะไม่ขำ

หูหนวก+ตาบอด+เป็นใบ้+ขี้ลืม

ที่สำคัญอย่าหมดหวังในตัวคนที่คุณโอมรักนะคะ

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    เรานะ คบกับแฟนคนล่าสุด เป็นคนดีมากเลย ทำอาหารเก่ง อร่อย ทำตัวดีเสมอต้นเสมอปลาย

แต่บางครั้งก็บ่นเก่งไปหน่อย อิอิ อันนี้ก็ยอมกันได้ 5555 แต่บางครั้งแอบเบื่อ 5555

การที่จะคบกันให้นานๆ สิ่งที่สำคัญคือ ความซื่อสัตย์นะ

บางคนพูดได้ดี แต่ทำไม่เคยได้ ก็เท่านั้นแหละ

ถ้าคนเราจะเลิกกันปัญหาที่เลิกมากสุด คือ ไม่ซื่อสัตย์ต่อกัน

ถ้าทะเลาะกันด้วยเรื่องอื่นที่ไม่ใช่ เรื่องของความไม่ซื่อสัตย์ มันก็เป็นปัญหาที่เล็กสำหรับเรา

สิ่งที่สำคัญอีกอย่างคือ การที่อย่าไปคิดเล็กคิดน้อย ปล่อยให้มันผ่านๆไป

(เรื่องคิดเล็กคิดน้อยหมายถึงเรื่องที่บ่นๆนะ ไม่ใช่เรื่องมีเล็กมีน้อย อันนี้ยอมมิได้ 55555 )

ฟังหูซ้ายทะลุหูขวา เดี๋ยวเค้าบ่นเบื่อก็หยุดเอง

ขอให้โชคดี
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

amm's Avatar
    amm is offline Trusted Member
    0/5
    คบกันมากี่ปีจำไม่ได้แล้วค่า รู้แต่ว่าลูกอายุ 11 ขวบแล้วจ้า ^^

เป็นเรื่องธรรมชาตินะคะ คนสองคนอยู่ด้วยกัน ก็ต้องมีการทะเลาะกันบ้าง ความคิดเห็นไม่ตรงกันบ้าง เดี๋ยวเราทำผิด เดี๋ยวเค้าทำผิด ข้อสำคัญคือต้องรู้จักรับผิดและให้อภัยค่ะ มีความซื่อสัตย์ต่อกัน ทำอะไรก็นึกถึงใจเขาใจเรานะคะ เท่านี้เราก็อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุขมากกว่าความทุกข์แล้วค่ะ คนเรามีความรักให้กันการให้อภัยมันมีอยู่ตลอดเวลาค่ะ แต่...อย่าทำอะไรผิดซ้ำผิดซาก เพราะบางครั้งต่อให้รักแค่ไหนความอดทนก็มีขีดจำกัดนะคะ

Happy Happy ค่ะ
    Time is like a river. You can not touch the same water twice,
    So enjoy every moment of life...

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    พี่ทินีไม่เข้าข่ายคุณสมบัติที่จะมาตอบคำถามได้... แต่ว่ามาให้กำลังใจน้องโอมนะคะ

ป.ล. อากาศหนาว กับความเหงา ไม่ได้คู่กันเสมอไปนะคะ วันหลังเค้านัดกันก็อย่าเบี้ยวสิคะ จะได้ไม่ต้องไปเหงาอยู่คนเดียว... ถ้าอากาศหนาว คราวหน้านัดที่เบียร์การ์เด้นดีป่ะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

nickbee is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Meesook View Post

ป.ล. อากาศหนาว กับความเหงา ไม่ได้คู่กันเสมอไปนะคะ วันหลังเค้านัดกันก็อย่าเบี้ยวสิคะ จะได้ไม่ต้องไปเหงาอยู่คนเดียว... ถ้าอากาศหนาว คราวหน้านัดที่เบียร์การ์เด้นดีป่ะ
    เก๋ๆๆไปครับ

พี่โอมสู้ๆๆนะครับ นิคก็ไม่สามารถให้คำตอบอะไรได้อะครับ

ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by organ_kaviya View Post
    โอมจ๊ะ พี่กับสามีพี่แต่งงานได้สองปีเเล้วค่ะ เเต่คบก่อนแต่งสามปี สุขๆ ทุกข์ๆ เคล้ากันไปค่ะ คู่พี่ ไม่สวีทหวานเเหว๋ว อยู่กันแบบเพื่อนค่ะ ชีวิต ไม่ใช่ละครหลังข่าวนะคะ มีอะไรหลายๆอย่างที่ต้องเจอะเจอ จำไว้อย่างเดียว ว่าไม่ว่าอะไรจะเกิด ต้องรู้จักขอโทษเเละให้อภัยได้เสมอค่ะ มียืดหยุ่น ถ้าคนนึงร้อน อีกคนต้องเย็นค่ะ รับได้ ที่เค๊าเป็นเค๊า เเละเราเป็นเรา ถ้างอนกัน จะไม่ปล่อยข้ามคืนค่ะ มีอะไรต้องคุยกันเคลียร์กันเลยค่ะ จำไว้อย่างเดียว เวลาไม่ย้อนกลับนะจ๊ะ อย่าให้เกิดเหตุการณ์แบบ กว่าจะเห็นคุณค่าในตัวเทอ ก้อเมื่อไม่มีเทออยู่ข้างกาย อิอิอิ อย่าไปซีเรียสมากจ๊ะ ทำแบบทีเคยดีกะเค๊า ผู้หญิงอ่ะนะคะ แค่ต้องการความรัก ความไว้ใจ ความอุ่นใจ ความซื่อสัตย์จากคนที่เค๊ารักค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ โอม

ชอบคำพูดของ K. Organ_Kaviya จังคะ เวลาย้อนกลับไม่ได้ เราควรจะเห็นคุณค่า คนที่เรารัก

ในตอนที่เค้ายังอยู่ข้างๆเรา .... เป็นอะไรที่ใช่มากๆคะ

คุณโอม อย่าคิดมากนะคะ เป็นกำลังใจให้คะ

ปล. รักแท้ต้องไม่แพ้ระยะทางคะ สู้สู้
    U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5
    ความรัก เริ่มต้นจากคน 2 คนก็จริง แต่ปัจจุบันสิ่งสำคัญ ต้องมองคนรอบข้างด้วย ครอบครัวเค้า ครอบครัวเรา

พี่คบกับแฟนมา 5 ปีก่อนแต่งงาน แต่งกันเมื่อปีที่แล้ว ชีวิตหลังแต่งงานก็ขลุกขลักหน่อย เพราะคนรอบข้างทั้งนั้น ถ้าโลกนี้มีแค่พี่กับแฟน 2 คน คงจะมีความสุขกว่านี้.^_^

เป็นกำลังใจให้น้องโอมนะคะ

Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Comments from Facebook