Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: มาเตือน พี่ๆน้องๆ sbn ค่า ภัยร้ายรายวัน : แท็กซี่รมยา

Warning Points:
    0/5

มาเตือน พี่ๆน้องๆ sbn ค่า ภัยร้ายรายวัน : แท็กซี่รมยา

ระยะหลังมานี้ เรามักจะได้ยินใครๆ พูดถึงภัยที่เกิดจากการใช้บริการรถแท็กซี่ ซึ่งจะเกิดขึ้นกับผู้โดยสารที่ใช้บริการเพียงลำพัง เมื่อขึ้นนั่งสักระยะจะมีอาการเวียนศีรษะ หายใจไม่ออก รู้สึกเหมือนจะหลับ จนกระทั่งหมดสติ สันนิษฐานกันว่า คนขับรถใช้สารระเหยบางอย่างรมที่ช่องแอร์ เพื่อให้ผู้โดยสารได้สูดกลิ่นจากสารระเหย มิจฉาชีพในคราบคนขับรถแท็กซี่ จะใช้วิธีที่แนบเนียนในการรมสารเคมีโดยผู้โดยสารไม่อาจสังเกตได้ว่าเขากำลังทำสิ่งผิดปกติ คือ การป้ายสารเคมีไว้บริเวณฝ่ามือก่อนจะกดมิเตอร์ จากนั้นจึงทำทีว่าปรับหน้ากากแอร์หันไปทางผู้โดยสาร ซึ่งคนขับจะจ่อมือไว้ที่แอร์สักพักพอให้แน่ใจว่าสารนั้นระเหยไปตามทิศทางของแอร์ ลักษณะดังกล่าว ผู้โดยสารบางรายมักจะคิดว่า คนขับนั้นต้องการอำนวยความสะดวกให้ผู้โดยสาร จึงมองข้ามความผิดปกตินั้นไป

ชายคนหนึ่ง ที่เคยตกเป็นเหยื่อภัยร้ายในลักษณะนี้ ขอเล่าประสบการณ์เพื่อเป็นอุทาหรณ์ ว่า

“เมื่อช่วงปลายปีที่ผ่านมาเหตุการณ์ในลักษณะนี้เกิดขึ้นกับผม ผมเพิ่งเสร็จจากการทำธุระในย่านสีลมช่วงบ่าย โดยส่วนใหญ่ผมก็มักจะใช้บริการแท็กซี่เป็นประจำ นิสัยส่วนตัวเมื่อผมขึ้นนั่ง ระหว่างทางผมก็มักจะงีบหลับ แต่ผมเป็นคนที่รู้สึกตัวง่าย และจะหลับๆ ตื่นๆ ตลอดทางจนถึงที่หมาย ในวันนั้น เมื่อผมใช้บริการแท็กซี่ ผมก็งีบหลับระหว่างรถวิ่งตามเคย แต่คราวนี้ผมหลับแบบไม่รู้เรื่องอะไรเลย หรืออาจจะเรียกได้ว่าหลับลึก ผมมารู้สึกตัวอีกทีก็เมื่อตอนที่คนขับรถ เขย่าตัวผมอย่างแรง แล้วถามว่าบ้านอยู่ที่ไหน รหัสบัตรเอทีเอ็มคืออะไร ทุกคำถาม ผมรู้ตัวว่าผมได้ตอบอะไรไป

แต่ก็ไม่เข้าใจว่าตอนนั้นผมตอบไปได้ยังไง ทำไมผมจึงบอก ในตอนนั้นมันไม่มีแรงเลย หลังจากนั้น ผมก็ไม่รู้สึกตัว มาตื่น ก็นอนอยู่หน้าบ้านช่วงดึก

รุ่งขึ้นผมตรวจดูทรัพย์สิน ปรากฏว่ากระเป๋าสตางค์หายไป ผมก็ปฏิบัติตามขั้นตอนในการแจ้งธนาคารเมื่อบัตรฯ สูญหาย แต่ปรากฏว่า เขาได้กดเงินของผมไปหมดแล้ว ตลอดทั้งสัปดาห์นั้นผมรู้สึกมึนหัว เบลอตลอด ลืมสิ่งที่ต้องทำจนคนรอบข้างต้องคอยบอก และผมจำรายละเอียดของรถแท็กซี่ไม่ได้ ผมจึงไม่ได้แจ้งความ แต่หลังจากนั้นมา เมื่อผมขึ้นแท็กซี่ ผมก็จะไม่หลับ และสังเกตพฤติกรรมของคนขับฯ อยู่ตลอดทาง”

ผมขอฝากไว้ว่าทางที่ดี หากจะต้องนั่งรถแท็กซี่เพียงลำพัง ควรสังเกตพฤติกรรมของคนขับ หากรู้สึกถึงความผิดปกติทั้งจากตัวคนขับ หรืออาการบางอย่าง ควรลงจากรถโดยเร็วที่สุด

ระวังตัวกันด้วยนะค่ะ ขนาดผู้ชายยังโดนเลย
    เพื่อนของน้องพีเค ก็เคยโดนในทำนองนี้เหมือนกันค่ะ แต่เค้าโชคดีมากไหวตัวทัน เลยเปิดประตูรถลง ช่วงติดไฟแดงพอดี ไปไหนมาไหนต้องระวังมากๆๆนะค่ะ ยิ่งตอนนี้ เศรษฐกิจมันไม่ค่อยดี
    คนมันฟุ้งซ่าน ภัยรอบตัวเยอะ ต้องระวังให้ดี นะค่ะ

witcherii's Avatar
    witcherii is offline Trusted Member
    0/5

RE: มาเตือน พี่ๆน้องๆ sbn ค่า ภัยร้ายรายวัน : แท็กซี่รมยา

ต้องระวังให้มากจิงจิง สมัยนี้ภัยร้ายรอบตัวเยอะจิจิงค่ะ

0/5

RE: มาเตือน พี่ๆน้องๆ sbn ค่า ภัยร้ายรายวัน : แท็กซี่รมยา

น่ากลัวจริงๆ เคยอ่านเจอในหนังสือ คสคส เหมือนกันค่ะ อาจจะเป็นคนเดียวกับเพื่อนของน้องที่คุณพูดถึง ได้เขียนไปลงในหนังสือเหตุการณ์เดียวกันเลย กลับไปไทยกลัวๆตอนที่ต้องหาแท็กซี่จริงๆ :cry:

barumbum is offline Trusted Member
    0/5

น่ากลัวมากๆๆ

ทุกครั้งที่นั่งแท็กซี่ก็จะหวาดระแวงตลอดเลย

nimnim's Avatar
    nimnim is offline Trusted Member
    0/5

น่ากลัวจริงๆค่ะ คงต้องบอกให้เพื่อนที่ใช้บริการแท็กซี่บ่อยๆ ให้ระวังตัวมากขึ้นแล้วล่ะ

ขอบคุณที่เอามาเล่าสู่กันฟังนะคะ
    <a href=http://i217.photobucket.com/albums/cc97/nimnimm/i76f-horz-1.jpg target=_blank>http://i217.photobucket.com/albums/c...76f-horz-1.jpg</a>

jipnaja's Avatar
    jipnaja is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณมากน๊า
    รูปมีตติ้งครั้งที่ 2 เต็มอิ่มที่นี่
    http://www.4shared.com/dir/8580732/8...ing_SBN_2.html
    ------------------------------------
    http://jipnaja.bloggang.com
    http://jipnaja.spaces.live.com
    http://jipnaja.hi5.com

-*-

0/5

ขอบคุณมากค่ะที่มาเตือนเพื่อน ๆในนี้จะได้ระวังตัว เดี๋ยวนี้สังคมไทยเป็นอะไรกันไปหมดหนอ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5

สังคมเสื่อมทราม คนไม่เชื่อเรื่องบุญ-บาป ก็ไม่ต่างจากสัตว์เดรัจฉานค่ะ
    เพื่อนๆ น้องๆ พี่ๆ ทุกคนต้องระวังตัวมากๆนะคะ ทำบุญและทำความดีเยอะๆ
    พระท่านว่าการทำบุญ การทำความดี ถือว่าเป็นการสร้างบารมี จะเป็นการผลักโชคร้าย
    ออกไป แล้วดึงโชคดีเข้ามาค่ะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5

ขอบคุณค่ะ น่ากลัวจังคนสมัยนี้ยิ่งกลับแท็กซี่กลางคืนคนเดียวบ่อยด้วยต้องคอยระวังตัวมากขึ้น

0/5

พูดเรื่อง TAXI แล้วแค้น เมื่อวานไป เซ็นทัล เวิล ก็กะจะเรียก taxi ไป เอสพรานาด ตอน 5โมงเย็น เรียกเกือบ 20 คันไม่ไปซักคัน สงสัยว่า มันเลือกลูกค้าด้วยหรอวะ

ปล.ปกติเป็นคนขับรถไปไหนมาไหนเอง พอเจออย่างนี้ผมเอียน Taxi เลย

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook