Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: เรื่องเงินๆทองๆ อยากรู้ว่า แบบนี้เราผิดไหม คะ

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Unhappy เรื่องเงินๆทองๆ อยากรู้ว่า แบบนี้เราผิดไหม คะ

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะคะ เป็นเรื่องที่พากลุ้มใจมากๆ คือ เมื่อ2เดือนก่อน เพื่อนแนน (เพื่อนสนิทมาก) โทรมาบอกว่า ขอยืมเงินหน่อย เป็นจำนวนเงิน 5000 บาท ซึ่งช่วงเวลาที่ยืมนั้นเป็นต้นเดือน และสัญญาว่าจะคืนตอนสิ้นเดือน พอถึงสิ้นเดอน เพื่อนก็โทรมา ขอเลขที่บัญชี (คือเมื่อก่อนเรียนด้วยกัน แต่เพื่อนลาออกจากมหาลัยไปเลยไม่ค่อยได้เจอกัน) แนนก็ส่งไปให้ ทาง SMS พอเช้ารุ่งขึ้นอีกวัน เพื่อนแนนโทรมาบอกว่า เมื่อคืนตู้ ATM เสีย เดี๋ยววันนี้จะมาโอนคืนให้ แนนก็บอกไปว่า ไม่เป็นไรหรอก เราไม่รีบ และหลังจากนั้นเพื่อนก็หายไปเลย 2 เดือน (แต่เรายังโทรคุย และ MSN กันปกตินะคะ แค่ไม่ได้พูดถึงเรื่องเงินนั้น)

จนผ่านมาเมื่อวาน เป็นเวลาผ่านมาสองเดือน เพื่อนแนน โทรมาเพื่อยืมเงินอีกก้อน เพื่อนแนน อีกคนหนึ่ง ที่ถูก เพื่อนคนนี้ยืมเงินไป จึงพดว่า ของเก่ายังไม่คืนเลย คือพูดขำๆนะคะ แล้วเอนคนนั้นที่ยืมเงินไปก็พูดกลับมาว่า เราคืนเงินแล้ว วันนั้น เราให้คนไอโอนให้ เพราะว่า เงินในบัญชีเราไม่พอ แนนก็ท้วงกลับไปว่าแนนยังไม่ได้เงินคืนจริงๆนะ

และเพื่อความบริสุทธิ์ใจ แนนจึง ปริ้นสกรีน รายการเดินบัญชีออนไลน์ ให้เพื่อนทางเมลล์ เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจว่าเราไม่ได้เงินจริงๆแต่เพื่อนแนนกลับพูดมาว่า

ทำไมไม่ได้เงินตั้งแต่วันนั้น แล้วไม่ท้วงเลยหละ ตลอดเวลา ตั้ง 2เดือนทำไมไม่ทวงเงินเราเลย
    >>> แนนตอบกลับไปว่า เงินแค่นี้ทำไมต้องทวง เราก็คิดว่า เธออาจจะมีปันหาเรื่องเงินอยู่ เลยไม่อยากพูดถึง

และเพื่อนก็พูดกลับมาอีกว่า ถ้าเป็นเรา เราจะไม่ทำแบบนั้น (ที่แนน ปริ้นสกรีนส่ง รายการเดินบัญชีไปให้อะคะ)
    >>> แนนตอบกลับไปว่า แนนก็อยากแสดงความบริสุทธิ์ใจว่ายังไม่ได้เงินจริงๆ

และเพื่อนแนนยังพูดอีกว่า พี่คนที่เราฝากไปโอนเงินไม่เคยมีปัญหาเรื่องเงินไว้ใจได้อยู่แล้ว บ้านก็รวย
    >>> แนนเลยบอกไปว่า แล้ว เพื่อนอย่างแนน ไม่น่าเชื่อใจหรอ

สุดท้ายที่เรคุยกัน เพื่อนแนน พูดว่า ไม่คิดว่า แนนจะมีปัญหา แบบนี้ เราเป็นผู้ใหญ่ (เค้าอายุมากกว่าแนนนิดหน่อย) เราดูออกว่าที่แนนพูดหมายความว่าอย่างไร สิ่งที่แนนทำ (ส่งรายการเดินบัญชีไป) มันแสดงให้เห็นถึงอะไรหลายๆอย่าง (แนนเลยไม่เจว่า หลายอย่างที่หมายถึงคืออะไร)

และตอนนี้ก็ยังไม่ได้คุยกัน

เลยอยากรู้ว่า แบบนี้ แนนผิดหรือเปล่าคะ หรือ การที่แนนส่งรายการเดินบัญชีไป มันน่าเกลียด + กับ ที่แนนไม่ได้ทวงเงินเพื่อนแสดงให้เห็นว่า แนนไม่จริงใจ หรือว่าอะไรอะคะ ตอนนี้ งงกับสิ่งที่เพื่อนแสดงออก เหมือนกับเราเป็นคนผิดเลย เศร้ามากๆ ตอนนี้

ยาวไปหน่อยขอโทษทีนะคะ
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่น่าเกลียดหรอกค่ะ เงินของเรา กว่าจะหาเงินมาได้ เรื่องเพื่อนนี่สนิทยังไงก็ต้องระวังนะคะ เพื่อนสนิทที่สุดของเราเคยมาค้างที่บ้านแล้วเงินพ่อเราหายไปเยอะมากๆๆๆๆค่ะ พ่อเราก็ไม่กล้าบอกเรากลัวว่าเราจะเสียใจ จนตอนหลังเราก็รู้ว่าอะไรเป็นอะไร แล้วเวรกรรมก็มีจริงค่ะ ตอนนี้เค้ากำลังใช้กรรมอยู่ค่ะ ไอ้เรื่องยืมเงินแล้วไม่คืนเนี่ยพูดกันทั้งวันก็ไม่จบหรอกค่ะ เรากับแฟนชอบโดนคนยืมตัง ทั้งลูกน้องทั้งเพื่อน รวมๆกันเนี่ย เกือบซื้อ hermes ได้ใบนึงเลยนะคะ ไม่ได้ เวอร์ด้วย ตอนนี้ใครมายืมตัง มาเบิกล่วงหน้าเนี่ยส่ายหัวอย่างเดียวแล้วละค่ะเข็ดจริงๆ

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่น่าเกลียดหรอกค่ะ
    แอบมาเล่าว่าคดีคล้ายๆกันเลยค่ะ เผื่อคุณstory2ladyได้อ่านแล้วจะสบายใจขึ้น
    เคยมีเพื่อนสนิทสมัยเรียนยืมเงินเหมือนกัน เค้าก็ยืมเล็กๆน้อยๆเรื่อยๆนะก็ให้ยืม ไม่เคยทวงคืน เธอก็คืนบ้างไม่คืนบ้าง ไม่เป็นไร

ครั้งสุดท้าย คุณเพื่อนมีปัญหาหนักจริงๆมาขอยืมหลักแสน เราก็ให้ไป
    พอถึงกำหนดเธอก็โอนคืนแต่ครึ่่งเดียว .. เราก็คิดว่าOkอยู่
    พอเราจะใช้เงินโทรไปถาม..เค้าบอกว่าเค้ายืมเราแค่จำนวนเงินที่โอนมา
    เราจำผิดรึเปล่า ไปคิดดูใหม่

เราน้ำตาร่วงเลยอ่ะตอนที่เค้าบอกเรา ไม่ใช่เสียดายเงิน แต่เสียใจที่เพือนรักพูดแบบนี้กับเรา ตอนนี้ก็ไม่ได้คุยกันแล้ว
    ตั้งแต่นั้นมามีกฎเหล็กในใจเลยว่า จะไม่ให้ใครยืมเงินอีกแล้วเพราะไม่อยากเสียเพื่อน

คุณstory2lady อย่ากังวลเลยค่ะ ในเมื่อมันคือเรื่องจริงก็ไม่ต้องไปสนใจ ช่างมันเถอะค่ะอย่าเก็บเอาไว้ให้มันทุกข์
    ถ้าคิดว่าจะไม่เอาเงินที่เหลือคืนแล้วสบายใจก็ทำเถอะค่ะ หรืออยากจะเอาเงินคืนเพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจก็ทำเลยค่ะ
    เพราะอย่างไรมันก็เป็นสิทธิ์ของเรา
    แบบไหนที่เราทำแล้วไม่ทุกข์ใจเราและอยู่บนพื้นฐานความชอบธรรมและเจตนาที่ดี ก็ทำไปเถอะค่ะ

อย่าคิดมาก เดี๋ยวแก่เร็ว อิอิ ^^

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

0/5
    .....ไม่น่าเกลียดหรอกค่ะ นุ้ยเห็นอาการประมาณนี้บ่อยเลยจากเพื่อนคุณแม่ เวลาเดือดร้อนมา...
    มาหาคุณแม่ ทั้งทำทีท่าเกรงใจพูดจาดี ยกยอ ขอร้อง(คนจะมายืมเงิน) พอได้เงินไปแล้ว นิสัยกลับกลายเป็นอีกอย่างอ่าค่ะ รายล่าสุด นี่ก็เหมือนกัน บอกว่ายืมสามเดือน แต่นี่เข้าปีที่สองแล้ว ไม่อยากจะถอนหงอกเลยค่ะไม่อยากจะยึดบ้านใครT^T ขอโทษที่นอกประเด็นค่ะ
    นุ้ยิดว่าถ้าเราอยากจะคบเพื่อนสักคน นานๆ ก็อย่ายืมเงินเพ่อนหรืออย่าให้เพื่อนยืม

แต่อย่างน้อยคุณก็ได้ซื้อใจคนๆนึงด้วยเงิน5000 ว่าเค้าเป็นคนยังไงเพราะพวกชอบยืมเงิน บางคนจะยืมจนเราไว้ใจ ประมาณว่า เดือนนี้เรายืม1000นะละรีบคืน บางที2000 คืนตามกำหนดหมด พอวันนึงอ้างเดือนร้อนมากๆ เอาไปสัก สามสี่แสน แล้ว สิ่งมีชีวิตนั้น ก็จะหายไปจากชีวิตเรา เดินสวนกันเราก็จะกลายเป็นอากาศธาตุได้โดยที่เราทำอะไรไม่ได้เลย โชคดีที่ไม่โดนหลักแสนหรือล้านน่ะคะ เรื่องนี้จะเป็นบทเรียนที่ดีของเราทีเดียวค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าไปแคร์คำพูดที่เขาพูด ที่เขาพูดแบบนั้นใส่เราเป็นเพราะเค้าร้อนตัวค่ะ
    ^________^

0/5
    เข้าอีหรอบเดียวกันเลยค่ะ
    คิมนี่โดนเพื่อนหลอกแบบเนียนๆเลย คราวแรกมาขอยืมไป7000 แล้วก็เอามาคืนตามกำหนดเลย

คราวนี้มาเอาใหม่ขอ 20000 คิมเห็นว่าคราวก่อนเค้าเอามาคืนคราวนี้ก็คงได้คืนเหมือนกัน ที่ไหนได้

หาย!!!!!!!!!!!!!ไปเลย เซ็งค่ะ ดีนะค่ะที่คุณ จขกท โดนเท่านี้แต่หลักๆคือเสียใจมากกว่านะค่ะเพื่อนเราไม่น่าทำกันแบบนี้เลย

อย่าให้ความโลภมาครอบงำจิตใจ

kimissang@hotmail.com

KIM_YB's Avatar
    KIM_YB is offline Trusted Member
    +*+*+สวรรค์+*+*+
    0/5
    เคสเดียวกันเลยค่ะ เพื่อนรักหักเหลี่ยมโหด
    ไม่น่าเกลียดหรอกค่ะ เราส่งไปให้เค้าดูเพื่อแสดงหลักฐานว่าเรายังไม่ได้รับจริงๆ
    เพื่อนคุณแนนเองก็ไม่พูดแบบนี้นะ แต่อย่างว่า เรื่องเงินๆทองๆ ไม่เข้าใครออกใคร
    พี่คนที่เค้าว่ารวย อาจจะเอาไป หรือเพื่อนคุณแนนเองนั่นแหละที่......
    ผู้ใหญ่ไม่ผู้ใหญ่ ไม่เห็นเกี่ยวตรงไหนเลยค่ะ พูดจาแปลกๆนะคนนี้

ถือว่าเป็นบทเรียนชีวิตที่เราได้เรียนรู้ดีกว่า เราก็โดนเพื่อนสนิทในกลุ่มตอนม.ปลาย
    ตั้งแต่เราออกจากม.กรุงเทพ ไปเรียนที่อื่นก็ไม่ได้เจอเค้าเลยเกือบ1ปี
    ทางเค้าก็ไมได้โทรมา แต่วันนั้นดันโทรมาบอกว่าคิดถึง แล้วก็อ้ำอึ้ง เข้าเรื่อง
    ยืมเงินหน่อย หมื่นนึง ก็ถามว่าเอาไปทำอะไร เพราะตอนนั้นก็อยู่หอกับแฟน
    แล้วที่บ้านเค้าก็ข่ายให้2ทางเลย คือทั้งอาม่าและแม่เค้าจ่ายแยกกัน
    คนละ7000บาท ก็ได้ตั้ง14000 สำหรับเด็กหอนี่ อย่างเยอะนะคะ
    แล้วค่าห้องก็ไม่ต้องจ่ายเลยมั้ง เพราะแฟนเค้าจ่ายให้ จ่ายแค่ค่าเที่ยว เพราะเค้าชอบเที่ยวกลางคืน
    แล้วก็สูบบุหรี่กับกินเหล้าจัด เค้าก็ว่าแฟนเค้าติดเงินค่าพนันบอล ตอนนี้กำลังแย่
    แต่คือเรารู้จักกับแฟนเค้า เพราะแฟนเค้าเป็นเพื่อนแฟนเก่าเรา เรียนที่ม.รังสิต
    นิสัยดี ไม่น่าจะเล่นพนัน แต่เราก็เห็นว่า โอเค เพื่อนกัน ก็โอนให้ไป เค้าบอกเดี๋ยวได้เงินจะคืน
    แล้วเพื่อนก็หายหัว ติดต่อไม่ได้ไป2เดือนกว่าๆ พี่สาวเค้าก็โทรมาหาเรา (เป็นลูกพี่ลูกน้อง)
    ว่าเราทำไมยังไม่คืนเงินน้องเค้า เราก็ว่าอะไรนะ ไม่ได้ยืมนะ กายให้ฟ้ายืมต่างหาก
    พี่เค้าก็เล่าว่า เพื่อนเราเค้าบอกว่าเราไม่มีเงินจ่ายค่าห้อง เพราะโกรธกับทางบ้าน
    เลยให้น้องเค้าออกให้ก่อน (ประมาณว่าเรายังอยู่มหาลัยเดียวกัน อยู่หอเดียวกัน)
    เราเลยขำ แล้วบอกว่า เจ๊โดนมันหลอกแล้ว กายออกจากม.กรุงเทพมาเรียนที่อื่นเป็นปีแล้ว
    สรุปคือเพื่อนเรา มันเอาเงินไปเที่ยวค่ะ 50000! เอาไปเที่ยวที่เชียงใหม่กับแฟนใหม่
    คนโดนหลอกก็มีเรา + แฟนเก่าเค้าที่เรารู้จัก + ลูกพี่ลูกน้องเค้าเอง
    เพื่อนสนิทอีกคน ที่อยู่กลุ่มเดียวกันแต่ไปเรียนอยู่ญี่ปุ่น พอรู้เรื่องก็โทรมาหา
    แล้วก็บอกว่าอยากเตือนหลายรอบแล้ว แต่ไม่อยากพูด เพราะเราสนิทกับคนนั้น
    เค้าเลยไม่อยากบอก เดี๋ยวเราจะว่าเค้า เราเลยบอกว่าไม่ว่าหรอก
    เพราะเรารู้จักคนนี้ตั้งแต่ม.ต้น คนนั้นตอนม.ปลาย เราเชื่อคนนี้มากกว่าถ้าให้พูด
    ตามเอาเงินคืนก็ไม่ได้ เพราะชีไม่กลับมา + เปลี่ยนชื่อนามสกุลใหม่เลย
    ซึ่งเราก็คงไม่เอาเรื่องขนาดนั้น ถือว่าทำบุญไป เหมือนผีมาขอส่วนบุญ
    และเป็นค่าโง่เราที่ไว้ใจคนมากไปด้วย

เราว่าของเราแลรันทดมากกว่าคุณแนนอีกอ่ะ เหอๆ เพื่อนก็เหอะค่ะ
    เดี๋ยวนี้ใครจะยืมเงินนี่ต้องมีเครดิตดีมากๆ ต้องเพื่อนเราที่เรารู้จักบ้านเค้าด้วย
    รู้จักพ่อแม่ แต่เอาจริงๆ เดี่ยวนี้ยืมเกิน1000ก็ไม่ให้ยืมแล้วอ่ะ เข็ด!
    คุณแนนอย่าคิดมากนะคะ กายเล่าเรื่องตัวเองให้ฟัง คุณแนนจะได้เห็นว่า
    โห ยัยนี่ แย่กว่าฉันอีกนะเนี่ย ตอนนี้ก็ผ่านมา2ปีแล้ว กลายเป็นเรื่องขำๆไปแล้ว
    ถือเป็นบทเรียนเนอะ ว่าเราอย่ามองโลกนี้ในแง่ดีเกินไป คนดีก็มี คนไม่ดีก็มีเนอะคุณแนน

อย่าคิดมากนะคะ ^________________^
    ~+~+~Failure is delay but not defeat. It's a temporary datour, not a dead-end street.~+~+~

0/5
    อย่างของบุ๋มเนี่ย คือถ้าจะขอ ขอไปเลย ไม่ต้องมาบอกว่าจะยืม

เพราะยืมแล้วจะไม่คืน แล้วก็จะเสียเพื่อนในที่สุดอ่ะค่ะ

หลังๆเพื่อนมาขอยืม ก็จะบอกว่า เราก็กรอบเหมือนกันแก ไว้โอกาสหน้านะ ก็เฉไฉเป็นเรื่องอื่นไปอ่ะค่ะ

คุณแนนทำใจให้สบาย คุณแนนก็ทำถูกแล้ว ไม่มีอะไรผิด

คนเราทำอะไรรู้อยู่แก่ใจค่ะ คิดซะว่าให้ทาน
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    My Lovely Singh

kadjang's Avatar
    kadjang is offline Trusted Member
    0/5
    เราอีกคนที่เห็นว่าไม่น่าเกลียดหรอกค่ะ และก้อเป็นอีกคนที่เจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน เพื่อนสนิทด้วยค่ะ

จนตอนนี้จะสองปีแล้วค่ะ ก้อยังไม่ได้คืน และก้อคิดว่าคงไม่ได้คืนแล้วค่ะ จะทวงก้อเกรงใจ ไม่ทวงก้อเป็นแบบนี้

ก้อเลยคิดว่าซื้อใจเพื่อนคนนี้ไปแล้วกัน ครั้งต่อไปไม่มีอีกแน่ๆ แต่เค้าก้อแปลกนะคะ ที่กล้ามายืมเราอีกเป็นครั้งที่สอง

โดยที่ของเก่าก้อไม่พูดถึง เราก้อแค่บอกว่าเราไม่มี และเราก้อทำตัวห่างๆเพื่อนคนนี้ไปเลย ไม่ไปมาหาสู่กันอีก

พอค่ะ...เรื่องเงินนี่ทำให้เสียเพื่อนไปจริงๆ

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5

Red face

แนน ขอบคุณทุกกำลังใจเลยนะคะ คือแนนไม่ค่อย เสียใจเรื่องเงิน 5พัน แต่แนนไม่เข้าใจว่า แนนทำผิดอะไร ที่เราต้องการแสดงความบริสุทธิ์ แต่ดูแล้ว ปัญหาที่แนน เจอก็เป็นปัญหาที่หลายๆคนเจอมาเหมือนกัน ตอนนี้เริ่มรู้สึกดีแล้วละคะ

อัพเดท ล่าสุด เพื่อนแนนคนที่ยืม เงิน แนนไป โทรไปบอกเพื่อนอีกคน เพื่อฝากมาบอกแนนว่า พรุ่งนี้จะโอนเงินมาให้

แต่สำหรับแนนแล้วคิดว่า เงินแค่นี้ กับความรู้สึก ดีๆที่มีมาด้วยกันหลายปี ทำให้ แนน รู้สึก แย่ๆไปเลย เห็นด้วยเลยนะคะ ว่า ถ้าไม่อยากเสียเพื่อน ต้องไม่ให้ยืมเงิน

ขอขอบคุณทุกๆความเห็น ทุกๆเคส ที่มาแบ่งปันกันเลยนะคะ
    พี่ greenpark พี่AnnAnnAntz พี่nui007 พี่nukimmy พี่KIM_YB พี่Belinda พี่kadjang

อ่านแล้วทำให้รู้สึกว่า เรื่องแบบนี้ เป็นเรื่องธรรมดาที่ทุกๆคนต้องเจอเลย อิอิ
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

0/5
    และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งเหตุผล(ส่วนตัว)ที่จะไม่ให้ใครยืมเงินอีกตลอดชีวิต

ต้องทวงเงินคืนมาให้ได้นะคะ เงินของเรากว่าจะหามาได้....
    ยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้ด้วย

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook