Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 23

Thread: ดอกเบี้ยต่ำจัง เพื่อนๆฝากเงินกันไว้ที่ไหนบ้างค่ะ

Warning Points:
    0/5

Wink ดอกเบี้ยต่ำจัง เพื่อนๆฝากเงินกันไว้ที่ไหนบ้างค่ะ

รู้สึกว่าดอกเบี้ยมันต่ำน่ะค่ะ แบ่งส่วนไปซื้อกองทุน และ หุ้นบ้างแล้ว ตอนนี้แบ่งส่วนที่จะเก็บไว้ใช้ในการลงทุนในอนาคต (2-3 ปี) อยากฝากเงินที่มีความเสี่ยงต่ำแต่ให้มากกว่า 1 บาทก็ยังดี อยากฝากประจำแต่เป็นแบบเอาเงินเข้าเพิ่มทุกเดือนมีไหมค่ะ (ไม่รู้เรียกว่าออมทรัพย์พิเศษรึเปล่า) เพราะจะออมส่วนเงินเดือนเข้าไปทุกเดือนน่ะค่ะ ใครรู้บ้าง แล้วเพื่อนฝากเงินกันแบบไหนบ้างคะ

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5
    มารอ ดูข้อมูลด้วยคนนะ ดอกเบี้ย ออมทรัพย์ ทั่วไป ดอกน้อยมากจริงๆ
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

0/5
    มีแบบฝากประจำปลอดภาษีค่ะ คือจะสามารถฝากได้คนละ 1 บัญชีเท่านั้นนะคะ (ไม่ใช่ 1 บัญชีต่อธนาคารนะคะ หมายถึง 1 ชื่อได้ 1 บัญชีน่ะค่ะ) จะมีแบบประจำ 12 เดือน 24 เดือนและ 36 เดือน ปกติบัญชีฝากประจำจะโดนหักภาษี 15% ใช่ไหมคะ แต่แบบปลอดภาษีนี่ไม่หักแต่ว่าจะต้องฝากเท่ากันทุกเดือน อัตราดอกเบี้ยได้ในอัตรา ณ วันที่ฝากค่ะ ไม่มีขยับขึ้นหรือลดลงจนกว่าจะครบกำหนดฝาก ของเราฝากที่ ธ.นครหลวงไทย เดือน ก.พ.51 ตอนนั้นดอกเบี้ยสูงสุดเลยคือ 3.85% ก็ฝากเดือนละ 15,000 บาท จะครบกำหนดได้รับดอกเบี้ย ก.พ.หน้านี้แล้ว

บัญชีฝากประจำปลอดภาษี เมื่อครบกำหนดแล้วธนาคารจะให้เราปิดบัญชีเนื่องจากถ้าเกินกำหนดแล้ว เงินฝากหลังจากนั้นจะคิดดอกเบี้ยออมทรัพย์ค่ะ

ซื้อหุ้นก็ดีนะคะ เลือกที่ไม่หวือหวามากก็ได้ ประเภทถือยาว เอาไว้กินปันผล เช่น หุ้นพลังงาน พวก PTT IRPC TOP BANPU (ไม่ได้เชียร์ธุรกิจที่ทำอยู่นะคะ แต่ว่าธุรกิจกลุ่มนี้เค้าเอื้อกันอยู่และคู่แข่งใหญ่ ๆ ในโลกก็น้อยราย ถ้าราคาน้ำมันขึ้นก็รวยทั้งกลุ่ม ถ้าน้ำมันราคาลดก็ยังมีธุรกิจปิโตรเคมีที่ทำร่วมกันในกลุ่ม เช่น เม็ดพลาสติก ที่ยังส่งขายได้อีกนานเลยค่ะ) แล้วค่อยเฉลี่ยไปซื้อหุ้นที่มั่นคงแต่ราคาหุ้นเรื่อย ๆ เช่น หุ้น EGAT หรือ RATCH ก็ได้ค่ะ แต่หุ้นพวกนี้อิงกับนโยบายของรัฐบาล ธุรกิจถูกควบคุมไม่ให้ราคาสูงเกินไป ดังนั้นผลกำไรไม่ค่อยดีนะคะ โดยเฉพาะ EGAT มีสหภาพแรงงานคอยเรียกร้องผลประโยชน์ให้พนักงานอยู่บ่อย ๆ ดังนั้นราคาหุ้นไม่ขยับมากแต่มั่นคง ถือไว้กินปันผลนาน ๆ หน่อยโอเคค่ะ ถ้ายังเหลือเงินอีกนิดนึง ค่อยไปลงหุ้นที่หวือหวาเป็นพัก ๆ เช่น หุ้นธนาคาร CPALL DTAC หรือตอนนี้ที่กำลังแรง ๆ ก็หุ้นโรงงานน้ำตาลอะค่ะ

edit เพิ่ม: ถ้าเพิ่งเริ่มเก็บเงินลงทุน เอาตามข้างบนก่อนดีกว่านะคะ เราเคยซื้อเป็นที่ดินและคอนโดฯ เก็บไว้แล้วทั้ง ๆ ที่ไม่มีเงินเก็บ ตอนนั้นคิดแค่ว่าต่อไปราคาที่ดินและคอนโดฯ จะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ซื้อเร็วก็ผ่อนหมดเร็ว แถมได้ซื้อในราคาถูกก่อน ปรากฏว่าพอถึงเวลาต้องใช้เงินก้อนใหญ่ใหญ่สักก้อน สภาพคล่องมันไม่มีเลยค่ะ ที่ดินราคาสูงขึ้นจริงแต่จะต้องใช้เงินในสัปดาห์หน้าแล้ว ถึงตอนนั้นหาคนซื้อยากค่ะ เอาเข้าจริง ๆ ทั้งที่ดินและคอนโดฯ ขายไม่ได้ง่าย ๆ อย่างที่คิดถึงแม้ว่าที่ดินจะสวยก็เถอะเพราะเงินก้อนใหญ่อย่างนั้น ใครจะมาซื้อง่าย ๆ ใช่ไหมคะ ดังนั้นถ้าเพิ่งเริ่มต้น เก็บเป็นเงินสด หุ้นหรือทองคำดีกว่าค่ะ อย่าเพิ่งซื้อที่ดิน ไว้มีเงินเหลือจริง ๆ ค่อยซื้ออสังหาริมทรัพย์เก็บเพราะดอกเบี้ยเงินกู้มันสูงกว่าดอกเบี้ยเงินฝากมาก

Kesara's Avatar
    Kesara is offline Trusted Member
    0/5
    ของเราออมโดยการซื้อสลากออมสินหรือธกสคะ งวดที่ผ่านมาก็ถูกรางวัลแต่ไม่มาก แต่ก็จะถูกบ่อยครั้งเพราะถูกก็ซื้อสลากเพิ่มคะ
    ส่วนฝากประจำดอกจะน้อย เลยแบ่งไว้บางส่วนคะ
    ส่วนหุ้นไม่เคยเล่น แต่รอท่านอื่นๆมาช่วยตอบด้วยมาเก็บข้อมูลเหมือนกันคะ

orn's Avatar
    orn is offline Trusted Member
    0/5
    เคยได้ยินหุ้นกู้ของเซนทรัลพัฒนา

ดอกเบี้ย 10 - 13 % ตัวเลขที่แน่นอนจำไม่ได้ค่ะ

ลองขึ้นไปธนาคารถามดูค่ะ เพราะซื้อผ่านธนาคารพาณิชย์ ศึกษาดูมากมากนะคะ

หมายเหตุ การลงทุนมีความเสี่ยงนะคะ

0/5
    Quote Originally Posted by orn View Post
    เคยได้ยินหุ้นกู้ของเซนทรัลพัฒนา

ดอกเบี้ย 10 - 13 % ตัวเลขที่แน่นอนจำไม่ได้ค่ะ

ลองขึ้นไปธนาคารถามดูค่ะ เพราะซื้อผ่านธนาคารพาณิชย์ ศึกษาดูมากมากนะคะ

หมายเหตุ การลงทุนมีความเสี่ยงนะคะ
    ซื้อหุ้นกู้ที่คุณ orn แนะนำมาก็ดีค่ะ เหมาะกับคนที่ไม่มีเวลาเฝ้าหน้าจอมาก แต่ต้องดูกำหนดขั้นต่ำด้วยนะคะว่ากี่บาท (ส่วนใหญ่จะ 100,000 บาทขึ้น) และก็ต้องดูด้วยว่าครบกำหนดไถ่ถอนกี่ปี (ส่วนตัวมองว่าดอกเบี้ยสูงขนาดนี้ เกรงว่าจะ 10 ปีขึ้นรึเปล่าคะ)

0/5
    แบบประกันของ AIA ค่ะ ที่เรียกว่า UL ฝากคงที่เท่ากันทุกปี ดอกเบี้ยขั้นต่ำ 4% อะคะหรืออาจจะมากว่านั้น ฝากขั้นต่ำ 8 ปีก็ไม่ขาดทุนนะค่ะ แบบประกันนี้ออกมาเพื่อ support รถไฟฟ้าสายสีม่วง คล้ายหุ้นอะคะเอาไปลดภาษีได้ด้วย
    Honestly is the best policy

redhot's Avatar
    redhot is offline Trusted Member
    0/5
    เพิ่งฝากเงินแบบซื้อประกันออมทรัพย์ค่ะ ของ ING
    คือออมทรัพย์ 20 ปี แต่ส่งแค่ 10 ปี ได้เงินคืนมาเท่านึงของที่ฝากค่ะ
    ถึงจะได้เงินคืนช้า แต่ก็เป็นการออมระยะยาว

ลองเข้าไปดูพวกประกันออมทรัพย์ต้่างๆดูนะคะ แล้วเลือกที่คุ้มค่าที่สุด + เลือกตัวแทนที่น่าเชื่อถือด้วยค่ะ
    มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย
    ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
    เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา
    ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    เล่นหุ้นค่ะ เลือกซื้อหุ้นที่มีนโยบายปันผลดี ที่สำคัญพื้นฐานต้องดีด้วยนะจ๊ะ
    ผลประกอบการดี ปันผลสม่ำเสมอทุกปี หรือทุกคร่ึงปี
    หุ้นปั่นไม่เอาอ่ะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

Jellyfish's Avatar
    Jellyfish is offline Trusted Member
    0/5
    แมงมีการออมอยู่หลายส่วนคะ เรื่องหุ้นไม่ถนัดคะเลยไม่เคยมีประสบการณ์จุดนี้
    มีซื้อพันธบัตร เก็บไว้ มีซื้อสลากออมสิน อย่างที่ทราบกันคะว่ามีโอกาศถูกรางวัล พอถูกอีกก็ซื้ออีกทบ ๆ ไป เงินฝากประจำก็มีคะ นี่แมงเพิ่งมาทราบเรื่องการฝากประจำแบบปลอดภาษีนะคะเนี่ย น่าสนใจมากเลย (แอบถามK'69 ว่าแบบนี้มีทุกธนาคารใช่มั้ยคะ) แมงฝากประจำกับธนาคารอาคารสงเคราห์เพราะดอกเบี้ยสูงสุดในตอนนั้น แล้วก็มีการลงกับเงินประกันที่จ่ายเบี้ยเยอะแล้วได้กำไรสูงเป็นการออมระยะยาว+กับทำประกันชีวิตด้วยเลย ที่ดินมีซื้อบ้างแต่นั่นไม่ได้เป็นการออมคะ ซื้อเพราะคิดอยากจะไปอยู่ตจว หรือเก็บไว้ให้ลูกหลาน ทองคำตอนนี้ไม่เลยคะ ขึ้นลงจนน่ากลัว เดี๋ยวจะแอบเข้ามารออ่านข้อมูลจากท่านอื่น ๆ ด้วยนะคะ
    Mangkaprun
    Wish you all the best ปีใหม่นี้พบเจอแต่สิ่งดี ๆ มีความสุขกันทุกท่านนะคะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook