Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 36

Thread: สาวๆครับ มีเรื่อสำคัญงมาชวนคุยเข้ามาหน่อยครับ(ติดเรทนิดนึง)

Warning Points:
    0/5

สาวๆครับ มีเรื่อสำคัญงมาชวนคุยเข้ามาหน่อยครับ(ติดเรทนิดนึง)

อืม..ไม่ได้มีอะไรมากเท่าไหร่แค่จะเอาความหวังดีกับคำเตือนมาฝากนะครับ Maybe.......

รู้ไหมว่าสาเหตุการตายของคนทั่วโลก 3 อันดับนี้มีอะไรบ้าง คร่าวๆ ก็ โรคหลอดเลือดหัวใจ, โรคมะเร็ง, โรคติดเชื้่อ

แล้วรู้ไหมว่าโรคมะเร็ง 2 อันดับแรกที่คร่าชีวิตของผู้หญิงคืออะไรบ้าง

1. มะเร็งปากมดลูก
    2. มะเร็งเต้านม

วันนี้จะมาพูดถึงมะเร็งปากมดลูกกัน

เป็นมะเร็งที่คู่กับประเทศที่กำลังพัฒนาหรือด้อยพัฒนา(รวมถึงเมืองไทยด้วย)

สาเหตุเพราะ

1.คนไทยยังไม่ชอบที่จะไปตรวจภายใน(จะด้วยอายหมอหรือค่านิยม) Yearly check-up โดย PAP smear ทั้งที่เป็นวิธีการเดียวที่สามารถตรวจพบได้ในระยะแรกและสามารถให้รักษาได้ง่ายมาก ประเทศออสเตรเลียหรืออเมริกาเนี่ยแทบจะการตายอันดับหลังๆ เพราะประชาชนเค้ามีความรู้ดีมาก แต่เมืองไทยไม่ว่าจะฐานะหรือการศึกษามากแค่ไหนเท่าที่ได้สัมผัสมาก็ไม่มีการตรวจเป็นส่วนใหญ่ - -"

2. เป็นมะเร็งที่กว่าจะแสดงอาการออกมาเนี่ย ค่อนข้างจะลุกลามไปเยอะแล้ว ซึ่งมันจะเปลี่ยนหน้ามือเป็นหลังมือเลยนะครับถ้าเจอระยะแรกสามารถรักษาให้หายขาดได้แบบไม่ต้องนอนรพ.ด้วยซ้ำแต่ถ้ามาเจอ stage ที่ลุกลามแล้ว จะต้องเจอการผ่าตัด, chemo, การฉายแสง และผลการรักษาก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ทีนี้มันเกิดมะเร็งได้ยังไง

มี 2 สาเหตุหลักๆ

1. Mutiple sexual partner หรือการคู่นอนหลายคนแต่ในทางการแพทย์เนี่ยการมี sexual intercourse(เพศสัมพันธ์ ต่อไปจะใช้คำว่า SI นะครับ อายอ่ะ) แค่การมี SI ก็ถือว่าเป็นความเสี่ยงแล้ว เพราะ Smegma หรือ "ขี้เปียกที่ติดอยู่ที่ปลายอวัยวะเพศชายเนี่ยเป็นสารก่อมะเร็งน่อ (แต่ไม่ทำให้เกิดอะไรในผู้ชายเลย - -")

2. Human papilloma infection หรือ HPV คือหูดหงอนไก่ของภาษาชาวบ้านแหละครับ จะแสดงอาการในผู้ชายแต่ถ้าเกิดเข้าไปในตัวผู้หญิงจะไม่มีอาการแสดงออกมาแต่ทำให้เซลล์บริเวณปากมดลูกแบ่งตัวผิดปกติหรือ Dysplasia มีโอกาสที่จะเกิดการกลายเป็นเซลล์มะเร็ง Malignant transformation

วิธีป้องกัน

เกิดเป็นผู้หญิงต้องดูแลตัวเองเยอะหน่อย ทำให้ตัวเองสวยกันแล้วอย่าลืมดูแลเรื่องพวกนี้ด้วยนะครับ
    วิธีการก็จะตรงตัวตามสาเหตุครับ

1. Safe sex ครับใช้ condom ทุกครั้งที่มี SI เพราะจะป้องกันทั้ง Smegma จากผู้ชายและ HPV ไวรัสที่มาสู่ตัวเรา และโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์อื่นๆ เช่น HIV หรือกามโรค (เหมือนเราผู้ชายป็นตัวเชื้อโรคเลยนะนี่)

2. ค่านิยม หยาบนิดนึงนะครับ "ผัวเดียวเมียเดียว" ใช้ได้เสมอครับเพราะเราไม่ต้องไป share โอกาสเสี่ยงมากขี้น

3. Yearly check-up PAP smear ทุกคนที่มี SI แล้วหรือ อายุ 45 ปีขึ้นไปในกรณีสาวจิ้นครับสามารถที่จะตรวจความผิดปกติได้ไวมาก ตั้งแต่การเป็น Dysplasia หรือ Pre-cancerous stage ครับ คือก่อนจะมีเซลล์มะเร็งก็สามารถตรวจเจอแล้วและอย่างที่ไบรท์กล่าวมาตั้งแต่ต้น"การรักษาง่ายกว่าเยอะครับ"

ถ้าทำได้ทั้ง 3 อย่างข้างบนเนี่ยก็ค่อนข้าง safe แล้วครับแต่ช่วงนี้ถ้าใครติดตามตามนิตรสารหรือข่าวสาร ก็จะมีเรื่องที่กำลังบูมๆ นะขณะนี้ครับ

4. เป็นวิธีที่ทำให้ incidence ของมะเร็งปากมดลูกลดลงแทบจะหาไปจากประเทศออสเตรเลีย

HPV Vaccination

คือการฉีดวัคซีนแหละครับเหมือนวัคซีนไข้หวัดใหญ่หรือบาดทะยักทั่วไป ทำให้เรามีภูมิคุ้มกันต่อ HPV vaccine มีทั้งหมด 4 subtypes ที่ก่อมะเร็งตอนนี้มี 2 ยี่ห้อในตลาดของ GSK กับ MSD ครับ ซึ่งมีของ MSD (ชื่อการค้า Gadarsil) เท่านั้นที่ครอบคลุมได้ทั้ง 4 subtypes (ของ GSK ได้แค่ 2 subtypes ครับ)

แนะนำให้ฉีดในสาวบริสุทธิ์ อายุ 10-45 ปี(ช่วง 10-25 จะให้ผลดีที่สุด)

แต่ถ้าสาวๆที่แต่งงานแล้วหรือมี SI แล้วเนี่ยก็สามารถฉีดได้ครับแต่ต้องไป PAP smear ก่อนที่จะฉีดวัคซีนเพื่อตรวจหาเซลล์มะเร็งก่อนครับ

วิธีฉีดก็ฉีดที่ 0,2,6 เดือนครับจะได้ life-long immune ต่อ HPV ป้องกันการติดเชื้อได้เกือบๆ 100% (ย้ำว่าป้องกันการติดเชื้อนะครับไม่ใช่ป้องกันมะเร็งแต่ก็ตัดสาเหตุหลักของการเกิดมะเร็งออกไปได้ 1 อย่าง)

ปัจจุบันราคาตามรพ.เอกชนประมาณ 14000-15000 บาทต่อ 3 เข็มครับ ราคาของรพ.รัฐบาลจะแตกต่างไปตามที่ (ถ้าอ้างอิงจากราคาทุนที่ไบรท์สั่งมาให้คุณแฟนกับพี่ๆ ในรพ.ก็ 10500 บาทต่อ 3 เข็มครับ)

ถามไบรท์ว่าคุ้มไหมกับราคานี้ ไบรท์ไม่คิดเลยครับคุ้มสุดๆ (ถูกกว่ากระเป๋า 1 ใบอีกแล้วก็ป้องกันคนที่เรารักได้ตลอดชีวิต เข้ามาเมืองไทยก็สั่งทันทีเป็นของขวัญให้คุณแฟน แต่โดนบ่นว่าหาเรื่องเจ็บตัวมาให้ 555 รักนะคะเพราะรักหรอก)

พอดีวันนี้ฉีดคนไข้ใหม่ไป 2 คนก็เลยนึกขึ้นได้ว่าเอามาเขียนลงในนี้ดีกว่าครับ อาจจะเป็นเรื่องที่หลายคนมองข้ามไปแต่ไบรท์ว่าสำคัญ ไม่อยากให้ลืมไปครับ

ใครที่สนใจ ติดต่อได้ที่เกือบทุกรพ.ใกล้บ้านครับ ถ้ามีข้อสงสัยหรือคำถาม PM มาได้ครับจะพยายามตอบเท่าที่จะทำได้

อย่าลืม yearly check-up PAP นะครับสำคัญกับสาวๆมาก ต่อให้ฉีด Vaccine แล้วก็ตาม

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ

เจ้าชายสายฟ้า
    When you have eliminated the impossible, whatever remains, however improbable, must be the truth

Sherlock Holmes

junjira's Avatar
    junjira is offline Trusted Member
    0/5

RE: สาวๆครับ มีเรื่อสำคัญงมาชวนคุยเข้ามาหน่อยครับ(ติดเรทนิดนึง)

ขอบคุณๆหมอมากค่ะ ตอนนี้กำลังศึกษาถึงวัคซีนตัวนี้อยู่ ปกติก้อตรวจมะเร็งปากมดลูกทุกปี วิธีป้องกันข้อ สอง สามปฏิบัติได้ไม่มีปัญหาค่ะ แต่ข้อแรกเราไม่ได้ปฏิบัติเลยค่ะเพราะเราทำหมันแล้วเลยคิดว่าไม่จำเป็นต้องใช้อ่ะค่ะ รบกวนสอบถามถึงผลข้างเคียงของวัคซีนตัวนี้ค่ะว่าฉีดแล้วจะมีอาการข้างเคียงอะไรบ้าง ขอบคุณคร่า
    หลับๆหน่ะดีแล้ว ตื่นมาเด่วช็อปกระจาย

0/5

RE: สาวๆครับ มีเรื่อสำคัญงมาชวนคุยเข้ามาหน่อยครับ(ติดเรทนิดนึง)

แต้งกิ้วจ้าหมอไบร์ท น้องสาว(เป็นเภสัช) ก้อบังคับให้ฉีดเหมือนกันจ้ะ สั่งวัคซีนไปแล้ว ด้วยแหล่ะเนี้ย :wink: แล้วมีวัคซีนประเภทฉีดแล้วเต่งตึงดึ๋งดั๋ง มั่งปะ ฮิๆๆ อยากสวยอยู่ซักสองร้อยปี ฮ่าๆๆๆ 8) เจ้าหญิงสายฝน
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

som's Avatar
    som is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณค่ะ สำหรับความรู้ดีดี แบบนี้
    ...I LoVe LV...

JanzA's Avatar
    JanzA is offline Trusted Member
    0/5

แงแง ไม่กล้าไปฉีดยาอ่ะ กลัวหมอ

แต่ถ้าหมอหล่อ ๆ อย่างน้องไบร์ทหละพี่ย้อม :lol:
    ช่วงนี้่ไม่ค่อยได้ล็อคอินนะคะ ตอบ pm ช้าหน่อยน้า

0/5

ขอบคุณๆหมอมากค่ะ ตอนนี้กำลังศึกษาถึงวัคซีนตัวนี้อยู่ ปกติก้อตรวจมะเร็งปากมดลูกทุกปี วิธีป้องกันข้อ สอง สามปฏิบัติได้ไม่มีปัญหาค่ะ แต่ข้อแรกเราไม่ได้ปฏิบัติเลยค่ะเพราะเราทำหมันแล้วเลยคิดว่าไม่จำเป็นต้องใช้อ่ะค่ะ รบกวนสอบถามถึงผลข้างเคียงของวัคซีนตัวนี้ค่ะว่าฉีดแล้วจะมีอาการข้างเคียงอะไรบ้าง ขอบคุณคร่า
    การใช้ condom นอกจากจะช่วยป้องกันการตั้งครรภ์แล้วยังป้องกันการติดเชื้อ HPV และป้องกัน Smegma ของผู้ชายที่เป็นสารก่อมะเร็งด้วยนะครับ

แต้งกิ้วจ้าหมอไบร์ท น้องสาว(เป็นเภสัช) ก้อบังคับให้ฉีดเหมือนกันจ้ะ สั่งวัคซีนไปแล้ว ด้วยแหล่ะเนี้ย :wink: แล้วมีวัคซีนประเภทฉีดแล้วเต่งตึงดึ๋งดั๋ง มั่งปะ ฮิๆๆ อยากสวยอยู่ซักสองร้อยปี ฮ่าๆๆๆ 8) เจ้าหญิงสายฝน
    Botox โลดครับพี่นีน่า

แงแง ไม่กล้าไปฉีดยาอ่ะ กลัวหมอ

แต่ถ้าหมอหล่อ ๆ อย่างน้องไบร์ทหละพี่ย้อม :lol:
    มาสตูลจิพี่แจนเดี๋ยวฉีดให้ 5555 กลัวทำม้ายยยพวกไบรท์ไม่ได้จะกินตับซักหน่อย
    When you have eliminated the impossible, whatever remains, however improbable, must be the truth

0/5

เพิ่งไปทำ Pap Smear มา 2 อาทิตย์ก่อน เร็วเเละไม่น่ากลัวคะ
    ที่ต่างประเทศเค้าให้เริ่มตรวจตั้งเเต่อายู 18 ปีเลย เพื่อลดความเสี่ยงคะ
    การฉีดวัคซีนป้องกันมะเร็งปากมดลูก เเนะนำไปตรวจ PAP SMEAR ก่อน หากพบว่าไม่มีเชื้อที่ก่อมะเร็งเเล้ว ก็สามารถฉีดวัคซีนได้

เเต่ถ้ามีเชื้อเเล้ว ฉีดวัคซีนไปก้ไม่ได้ผลนะคะ เเถมเเพงด้วย หมอสูตินารีเวชประจำตัวเมบอกมาค่า เมชอบเรียกเเก่ว่า อาจารย์เเม่ หมอบอกว่า คนไข้บางรายมีเชื้อเเล้ว เเต่ก้ยืนยันว่าอยากจะฉีดวัควีน หมอบอกว่าอย่าฉีดเลยเปลืองเงินไม่ได้ผลหรอก คนไข้ยืนยันว่าอยากจะฉีด หมอก็้เลยไม่อยากขัด
    เเต่หมอเเอบกระซิบบอกว่าไม่ได้ผลหรอก หากมีเชื้อเเล้ว

รายละเอียดต้องถามหมอไบรท์อีกที่น้า ว่าเห็นด้วยรึเปล่า

....Whoever said money can't buy happiness - simply didn't know where to go shopping....

0/5

เพิ่งไปทำ Pap Smear มา 2 อาทิตย์ก่อน เร็วเเละไม่น่ากลัวคะ
    ที่ต่างประเทศเค้าให้เริ่มตรวจตั้งเเต่อายู 18 ปีเลย เพื่อลดความเสี่ยงคะ
    การฉีดวัคซีนป้องกันมะเร็งปากมดลูก เเนะนำไปตรวจ PAP SMEAR ก่อน หากพบว่าไม่มีเชื้อที่ก่อมะเร็งเเล้ว ก็สามารถฉีดวัคซีนได้

เเต่ถ้ามีเชื้อเเล้ว ฉีดวัคซีนไปก้ไม่ได้ผลนะคะ เเถมเเพงด้วย หมอสูตินารีเวชประจำตัวเมบอกมาค่า เมชอบเรียกเเก่ว่า อาจารย์เเม่ หมอบอกว่า คนไข้บางรายมีเชื้อเเล้ว เเต่ก้ยืนยันว่าอยากจะฉีดวัควีน หมอบอกว่าอย่าฉีดเลยเปลืองเงินไม่ได้ผลหรอก คนไข้ยืนยันว่าอยากจะฉีด หมอก็้เลยไม่อยากขัด
    เเต่หมอเเอบกระซิบบอกว่าไม่ได้ผลหรอก หากมีเชื้อเเล้ว

รายละเอียดต้องถามหมอไบรท์อีกที่น้า ว่าเห็นด้วยรึเปล่า

....Whoever said money can't buy happiness - simply didn't know where to go shopping....

0/5

เห็นด้วยกับพี่เมครับ ไบรท์เขียนไว้แล้วข้างบนครับผม

"แต่ถ้าสาวๆที่แต่งงานแล้วหรือมี SI แล้วเนี่ยก็สามารถฉีดได้ครับแต่ต้องไป PAP smear ก่อนที่จะฉีดวัคซีนเพื่อตรวจหาเซลล์มะเร็งก่อนครับ "

paleypay's Avatar
    paleypay is offline Trusted Member
    0/5

เอ่อ....พี่แจนคร๊า สงบจิตสงบจายนิ๊สสสนึงอะ คริ คริ
    ว่าแต่เป้ก้อกัวเข็มอะคะ....แต่ถ้าเปงน้องไบรท์ฉีดหั้ยจิงจิง.... ops: ops:

พี่ต่อคิวพี่แจนคร๊า กร๊ากกก

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook