Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: เตือนภัย วิธีการขโมยรถของโจรทุกๆวันนี้

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

เตือนภัย วิธีการขโมยรถของโจรทุกๆวันนี้

เป็น forward Mail ที่ได้รับมาค่ะ

เตือนภัย วิธีการขโมยรถของโจรทุกๆวันนี้

เหตุการณ์นี้เพิ่งเกิดขึ้นสดๆร้อนๆ ในวันศุกร์ที่ 30 กรกฎาคม ศุกร์สิ้นเดือนพอดี
    ผมมีนัดกินข้าวกับพวกพ้องที่ร้านอาหารชื่อดังย่านถนนเชื้อเพลิง
    ถ้าใครที่เคยไปร้านแถวๆนั้นจะนึกออกว่าการจอดรถจะจอดกันเลียบทางรถไฟไปตลอดทาง
    ปกติผมไปร้านนี้ก้อจะจอดหน้าร้านเป็นประจำ
    แต่ด้วยวันศุกร์สิ้นเดือน ที่จอดหน้าร้านเต็มยาวไปตลอดทาง
    พนักงานจอดรถเลยบอกให้ผมไปจอดในซอยข้างๆคอนโดละแวกนั้น
    ซอยนั้นค่อนข้างมืดหน่อย แต่ผมไม่ได้เอะใจอะไร เพราะมีคนโบกรถอยู่คอยเฝ้ารถอยู่ แถมยังมีคอนโดอยู่ข้างๆ และปากซอยรถก็วิ่งผ่านไปมาเยอะแยะ
    ผมเดินไปถึงที่ร้าน แต่ทางร้านบอกว่าเต็ม เปลี่ยนร้านเลยครับ
    พอผมเดินกลับไปถึงรถ สิ่งที่ผมเจอคือ ปืนแก๊สที่ใช้เชื่อมเหล็ก มันกำลังเผากระจกรถผมอยู่
    (กระจกหลังฝั่งซ้ายครับ เป็นมุมอับตอนที่จอดรถพอดี)
    ผมรีบไปเอาออกมา แล้วก็สำรวจว่ามีใครอยู่แถวนั้นมั้ย แต่ก็ไม่พบอะไรครับ
    ปืนที่ว่านี้ประดิษฐ์มาเพื่องานนี้โดยเฉพาะ
    ตัวจุดไฟ ต่อตรงกับกระป๋องแก๊สแบบพกพาทำให้เป็นด้ามจับ
    โดยตัวด้ามจับนี้พันติดแม่เหล็กเพื่อเกาะกับประตูรถผม
    เป็นโชคดีของผมที่วันนั้นร้านเต็ม ไม่งั้นรถของผมก็คงไฟหลอมกระจกขโมยรถไปแล้ว
    (ถึงแม้ตอนนั้นฟิล์มกระจกรถผมจะละลายไปแล้ว T T...)

ขอให้เป็นข้อคิดเตือนใจอย่าประมาทละกันนะครับ
    เดี๋ยวนี้โจรขโมยรถมันมีวิธีกันมากมายจริงๆ

ปล. ไม่รู้ว่ามันใช้วิธีการยังไงนะครับ แต่คุยกับรุ่นพี่เค้าบอกมาว่ามันจะเผาให้ร้อนแล้วเอาน้ำมาราด
    กระจกก้อจะแตกอย่างง่ายดายโดยที่ไม่มีเสียง

...............................................................................................
    ใครมีรถก็ระวังให้ดีนะคะ อันตรายทั้งเราทั้งรถเลยค่ะ

ขอบคุณเจ้าของเรื่องราวที่นำมาส่งต่อให้เราได้ระวังป้องกันภัย
    และคนส่งต่อ ที่ส่งต่อมาค่ะ
    และ sbntown ที่ทำให้เรามีพื้นที่ได้แบ่งปันกันค่ะ
    Last edited by Nakderntang; 08-21-2010 at 09:30 PM.

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณครับ น่ากลัวจริงๆ..
    แบบนี้ถ้าจับได้ ต้องล่อด้วย ด้ามปืน แล้วค่อยส่งตํารวจ
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5

Smile

อันตรายจริงๆ ครับ
    ไม่ประมาทเป็นดีที่สุดครับ

ขอบคุณ คุณ nakderntang ครับ ที่มาเตือนภัย

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณนะคะ ที่นำเรื่องนำมาแจ้งเตือนภัย มีภัยหลากหลายรูปแบบจริง ๆ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

paofia's Avatar
    paofia is offline Trusted Member
    13
    0/5

Red face

ขอบคุณมากนะคะที่นำมาเตือนภัย

สมัยนี้ทำไมขโมยมันเยอะอย่างนี้ t^t

Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by pepsi5510 View Post
    ขอบคุณครับ น่ากลัวจริงๆ..
    แบบนี้ถ้าจับได้ ต้องล่อด้วย ด้ามปืน แล้วค่อยส่งตํารวจ
    เห็นด้วยว่าต้องส่งให้ตำรวจ แต่ก็อันตรายค่ะ
    หากเราเข้าไปจับเอง เผื่อเขามีอาวุธ
    ต้องระวังตัวด้วยค่ะ ทางที่ดีโทรแจ้งตำรวจดีกว่าค่ะ

Quote Originally Posted by itasian View Post
    อันตรายจริงๆ ครับ
    ไม่ประมาทเป็นดีที่สุดครับ

ขอบคุณ คุณ nakderntang ครับ ที่มาเตือนภัย
    ค่ะ ต้องไม่ประมาท

Quote Originally Posted by wawe View Post
    ขอบคุณนะคะ ที่นำเรื่องนำมาแจ้งเตือนภัย มีภัยหลากหลายรูปแบบจริง ๆ
    ใช่ค่ะ คงมีหลากหลายขึ้นเรื่อย ๆ เพราะเหตุเรายังไม่ได้แก้อ่ะคะ

Quote Originally Posted by paofia View Post
    ขอบคุณมากนะคะที่นำมาเตือนภัย

สมัยนี้ทำไมขโมยมันเยอะอย่างนี้ t^t
    มันมีเหตุของมัน เราคงต้องหาเหตุให้เจอค่ะ
    แต่ถ้าหายังไม่เจอ ทำได้ แค่เหมือนเรื่องนี้ คือ เกิดปรากฎการณ์
    แล้วเราก็มาเรียนรู้ไม่ให้มันเกิดซ้ำ ตามรูปแบบเดิม
    แต่ก็อาจเปลี่ยนรูปแบบอีก เพราะเหตุที่แท้จริงยังไม่ได้แก้ค่ะ

0/5
    พอมานั่งตอบกระทู้ไปแล้ว
    นึก ๆ ทีหลังว่า
    แล้วเราจะป้องกันอย่างไร

เริ่มเห็นว่า ถ้าคนที่คิดจะเอาของคนอื่น
    ก็จะคิดหาวิธีการต่าง ๆ ให้ได้มามากมาย
    จนกว่าตนจะได้ตามที่ตนต้องการ

มันเลยมีหลายวิธีไปเรื่อย ๆ

ตอนแรกยอมรับว่า มาโพสต์เพราะ รู้สึกว่า
    โอ้ แค่นี้ก็ขโมยรถได้แล้ว ไม่รู้มาก่อนเลย

แต่แล้ววิธีป้องกันล่ะ ??? ลืมเลย??
    มัวแต่แปลกใจ

มีเรื่องมาเล่า เพื่อบอกวิธีป้องกันให้เขาได้รถเราได้ช้าขึ้นค่ะ
    เพราะคิดว่าสุดท้าย ถ้าเขาคิดจะเอาให้ได้แล้วทุกอย่างลงตัว เขาก็นำไปได้
    เหลือแค่เราป้องกันได้มากที่สุดแค่ไหนค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า ........................................
    เพื่อนจอดรถมอเตอร์ไซด์หน้่าร้านขายเครื่องเขียน
    เวลาประมาณ 6 โมงเย็น เริ่มมืด
    แต่หน้าร้านก็มีคนเดินเข้าออกตลอด
    เข้าไปซื้อของ ไม่ถึง 5 นาที ออกมารถหายไปแล้ว
    เร็วมาก (เร็วมาก มาก จริง ๆ ย้ำ)

จากเหตุการณ์ เพื่อน ก็นึกถึง เรื่องเก่าที่พ่อเคยบอกว่า
    เวลาไปจอดรถยนต์ที่ไหน อย่าลืมล็อคเกียร์
    เพราะที่รถมีเกียร์รถยนต์ แม่ก็มักจะเตือนเหมือนกัน

ตอนนั้นก็มีสงสัย ทำไม แป๊บเดียวไม่น่าจะหาย

แต่พอมาดูเหตุการณ์ของเพื่อน เออจริง

ที่เป็นอย่างนั้น ก็เหมือนที่ คุณ itasian บอก
    ก็เพราะเราประมาท คิดแต่ว่าไม่เป็นไร แป๊บเดียว
    ขโมยก็คงคิดเหมือนเรา แต่กลับกัน
    คนคงคิดว่าแป๊บเดียวไม่เป็นไร งั้นเราต้องทำให้เร็วให้ไวยิ่งขึ้น
    เขาคิดจะหาช่้องทางทำให้ดียิ่งขึ้น เพื่อตนเองอย่างเดียว

ก็เลยแนะนำว่า หากใครต้องจอดรถ แล้วที่รถมีที่ให้ล็อคก็ควรล็อคให้เรียบร้อย
    แม้ว่าเราจะลงไปแป๊บเดียว หากเราไม่ประมาท อย่างน้อยมีโอกาสในการหายก็น้อยลง

ทุกวันนี้ ถ้าไปจอดมอเตอร์ไซด์ที่ไหน ก็จะล็อคโซ่
    หรือจอดรถยนต์ก็ล็อคเกียร์ ทุกครั้ง ถึงช้า แต่สบายใจ
    เสียเวลานิดเดียว ดีกว่า เสียของ เสียใจ

อีกอย่าง ก็อย่าวางของมีค่า ล่อตาล่อใจไว้ในรถค่ะ อย่างน้อย ควรหาที่ปิดบังไว้ค่ะ
    Last edited by Nakderntang; 08-22-2010 at 05:00 PM.

Rungfa Ja's Avatar
    Rungfa Ja is offline Trusted Member
    0/5

Wink เคยเห็นคนขโมยรถด้วยแป๊บซี่3กระป๋องไหม

คือเขาจะเอากระป๋องแป๊บซี่เปล่าๆ3อัน ไปห้อยไว้ที่ท้ายรถเรา มันจะจ้องคนขับไว้ที่มาคนเดียวและผู้หญิง เวลามาเอารถที่จอดรถเราขับออก จะได้ยินเสียงดังด้านหลัง ส่วนใหญ่มักจะเปิดประตูเอากุญแจคารถแล้วมาดูท้ายรถ แล้วมันก็จะมานั่งรถขับไปเฉย เราโทรไม่ทันแน่ๆ โดยเฉพาะคุณผู้หญิงชอบเอามือถือใส่กระเป๋าว่างในรถอีก ไปหมดเลยสมบัติเรา

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    โห! น่ากลัวสุดๆ เลวมากๆด้วย
    คนเราไม่กลัวตกนรกกันรึไงนะพวกนี้
    ขอบคุณมากๆๆๆๆที่มาเตือนกันค่ะ
    เราอยู่ตจว. เข้ากทม.ก็ไม่ค่อยระวัง
    เพราะบ้านเราไม่ค่อยมีแบบนี้
    ทำให้เราไม่ระวังตัว
    ชอบคห.คุณpepsi ค่ะ
    โหดได้ใจ 555
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

9
    0/5
    Quote Originally Posted by Rungfa Ja View Post
    คือเขาจะเอากระป๋องแป๊บซี่เปล่าๆ3อัน ไปห้อยไว้ที่ท้ายรถเรา มันจะจ้องคนขับไว้ที่มาคนเดียวและผู้หญิง เวลามาเอารถที่จอดรถเราขับออก จะได้ยินเสียงดังด้านหลัง ส่วนใหญ่มักจะเปิดประตูเอากุญแจคารถแล้วมาดูท้ายรถ แล้วมันก็จะมานั่งรถขับไปเฉย เราโทรไม่ทันแน่ๆ โดยเฉพาะคุณผู้หญิงชอบเอามือถือใส่กระเป๋าว่างในรถอีก ไปหมดเลยสมบัติเรา
    ขอบคุณอันนี้มากครับ อันนี้อ่านแล้วน่ากลัวมากครับวิธีการง่าย เร็วด้วยครับในการก่ออาชญากรรม
    และถ้าโจรเลือกใช้การก่ออาชญากรรมวิธีนี้ก็แปลว่าได้ประเมินแล้วว่า ถ้าเหยื่อจะต่อสู้ก็ฆ่าทิ้งสะ
    เช่น ถอยรถมาเหยียบ หรือ หากขวางก็พุ่งชน
    เข้าไปขัดไม่ให้ปิดประตู ก็ต้องไม่โดนยิงก็โดนแทงหรือเอามีดปาดมือแน่ๆ

หากมีอะไรผิดปกติ ในที่ที่ไม่ปลอดภัย ให้ห่วงชีวิตมากกว่าห่วงทรัพย์สิน

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook