Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 3 of 3

Thread: ผู้มีความรู้ด้านกฎหมายช่วยด้วยค่ะ

kamkaew is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    เดี๋ยวลบก่อนค่ะ

0/5
    เท่าที่เราทราบนะคะ (แบบบุคคลธรรมดาซื้อและบุคคลธรรมดาค้ำนะคะ) คนค้ำต้องรับผิดชอบอะค่ะ ถ้าค้ำ 2 คนก็หาร 2 กันไปเลย

แต่กรณีของคุณซื้อโดยนิติบุคคลแล้วให้บุคคลธรรมดาค้ำ อันนี้เราไม่ค่อยเข้าใจนะคะว่าทำได้ด้วยเหรอเพราะที่เราเคยซื้อรถประจำตำแหน่งให้ที่บริษัทเนี่ย ทางบริษัทรถเค้าดูว่าทุนจดทะเบียนมีมูลค่าสูงกว่าตัวรถไหม ถ้าสูงกว่าก็ซื้อได้เลย (อย่างของบริษัทเราทุนจดทะเบียนแสนกว่าล้าน ซื้อคันละ 11 ล้านได้เลย ไม่ต้องมีค้ำ)

ในความเข้าใจของเรานะ คุณต้องทราบทุนจดทะเบียนบริษัท (บริษัทพี่เขยกับพี่สาวคุณน่ะค่ะ) ว่าเท่าไหร่ ถ้าเยอะกว่ายอดหนี้ที่เหลือ ทางบริษัทรถน่าจะ...น่าจะนะคะ ฟ้องบังคับให้บริษัทพี่ชายกับพี่สาวคุณจ่ายนะ แต่อาจจะต้องใส่ชื่อคุณฟ้องลงไปด้วยในฐานะที่มีชื่ออยู่ในสัญญาซื้อรถด้วยอะค่ะ

แต่ที่อ่านมานี่ยังงงอยู่ว่า ซื้อในนามบริษัท มีชื่อพี่เขยคุณเป็นหุ้นส่วนด้วย แล้วยังสามารถไปเป็นคนค้ำคนที่ 1 ได้อีกด้วยเหรอคะ อันนี้ไม่ทราบจริง ๆ

ผิดถูกยังไง รอผู้รู้อีกทีนะคะ อยากรู้เหมือนกันนะเนี่ย

edit เพิ่ม: เก็บไว้เป็นบทเรียนนะคะ คราวหลังถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ อย่าไปค้ำประกันให้ใครอีก

kamkaew is offline Trusted Member
    0/5

เพิ่มเติมค่ะ

เดี๋ยวลบก่อนค่ะ

Comments from Facebook