Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: สอบถามผู้ที่เคยทำ fraxel laser ค่ะ

ftorres is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

สอบถามผู้ที่เคยทำ fraxel laser ค่ะ

ไม่ทราบมีเพื่อนคนไหนเคยลองทำ fraxel laser บ้างมั้ยค่ะ อยากรู้ว่ามันช่วยให้หน้าเด็กลง รูขุมขนเล็กลงจริงรึเปล่า แล้าหลังจากทำหน้าจะแดงเป็นอาทิตย์เลยเหรอค่ะ ผิวหน้าเราจะบางลงมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    หลักการทำงานของเลเซอร์ก็คือ เครื่องเลเซอร์สามารถปล่อยลำแสงช่วงอินฟราเรด (แสงซึ่งไม่สามารถมองเห็นได้) ผ่านระบบกลไกอัจฉริยะและระบบโฟกัสอัตโนมัติ ส่งผ่านพลังงานเป็นแท่งคอลัมน์ที่เล็กแต่ลึกมาก จำนวนหลาย ๆคอลัมน์ เปรียบเหมือนจุดพิกเซลของภาพถ่าย โดยสามารถปรับจำนวนจุดได้อย่างละเอียด ตั้งแต่สิบจนถึงพันจุดต่อตารางเซนติเมตร โดยแพทย์จะเป็นผู้วินิจฉัยระดับของการรักษา และปรับความกว้างและความลึกของแต่ละคอลัมน์ ตลอดจนถึงจำนวนคอลัมน์ทั้งหมดให้เหมาะสมกับผิวของผู้รับบริการแต่ละคน เพื่อให้ได้ผลการรักษาที่ดีโดยที่ลดผลข้างเคียงและให้ความรู้สึกอ่อนโยนขณะทำการรักษา ผลที่ได้ก็คือเซลล์ผิวเก่า ๆ เช่น บริเวณรอยด่างดำ ฝ้า ริ้วรอยเหี่ยวย่น แผลเป็น หลุมสิว หรือรอยแตกลาย จะค่อย ๆ ถูกผลัดออก ในขณะที่ร่างกายมีการสร้างเนื้อเยื่อใหม่ทดแทนเรื่อย ๆ กล่าวคือเป็น เลเซอร์ที่ช่วยสร้างผิว นั่นเอง

เคยครับ..ไม่มีแผลเป็นให้เห็น ตอนนั้นผมไปใช้บริการลบรอยสิวหินข้างหู 2-3เม็ด ดีมากๆ ร่วม 5 ปีที่แล้ว ทุกวันนี้ ไม่มีริวรอยให้เห็นเลย...ไม่เจ็บ ไม่ปวด แต่แรกๆก็อย่าเพิ่งไปโดนน้ำนะครับ...
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

shiroi's Avatar
    shiroi is offline Trusted Member
    0/5
    หลักการทำงานของ fraxel laser คุณ pepsi ก้อช่วยตอบให้หมดแล้ว

มาว่ากันเรื่องผลของการทำดีกว่า
    ถามว่าทำให้หน้าเด็กลงมั้ย?...ส่วนตัวผมมองว่าปัจจัยที่ทำให้หน้าดูเด็กหรือดูแก่ มีหลายอย่างนะครับ เช่น
    1. มีร่องแก้มมั้ย (ร่องแก้มทำให้หน้าคนดูแก่ขึ้นหลายปีเลยหละครับ)
    2. ผิวหน้าดูหย่อนคล้อยมั้ย
    3. ริ้วรอยลึก
    ฯลฯ
    ผลจากการทำ fraxel ที่เห็นชัดที่สุดก้อคือ ความสว่างใสบนใบหน้า รูขุมขนที่เล็กลง ฝ้า รอยด่างดำ หลุมสิว อันเป็นผลมาจากเซลล์ใหม่ที่ถูกสร้างขึ้นจากการกระตุ้นด้วยการใช้เลเซอร์ทำลายของเก่า โดยรวมเมื่อหน้าสว่างใสไร้มลทินมากขึ้น ก้อจะทำให้หน้าดูเด็กลงได้ครับ แต่ถ้ามีปัจจัยอื่นบนใบหน้าร่วมด้วยอย่างที่ผมว่าไว้ข้างต้น เราก้ออาจจะยังไม่พอใจกับผลที่ได้รับจากเลเซอร์นั้นๆ ครับ ซึ่งก้อต้องทำคอร์สอื่นร่วมด้วย เช่น เก็บร่องแก้มด้วย HA, ยกหน้าด้วย E-Max หรือ T-Max, กลบริ้วรอยลึกด้วย botox ฯลฯ ขึ้นอยู่กับความพอใจของแต่ละบุคคลครับ

ส่วนที่ถามว่ารูขุมขนจะเล็กลงมั้ย?...ส่วนตัวที่ผมทำ ก้อดูเล็กลงนะครับ แต่ต้องหลังจากการทำติดกันซัก 2 - 3 ครั้งแล้วนะครับ

หน้าแดงไปเป็นอาทิตย์เลยมั้ย? แล้วแต่คนและแล้วแต่หมอหรือคนที่ทำให้มากกว่าครับ ผมเองทำแล้วก้อแดงต่อเนื่องไม่เกินสองสามวันครับ

ผิวจะบางลงมั้ย?...ถ้าว่ากันตามหลักการกระตุ้นให้เกิดการสร้างเซลล์ใหม่แล้ว ผมว่าเรื่องหน้าจะบางลงไม่น่าเกี่ยวกันนะครับ เพียงแต่หลังจากที่เราทำคอร์สดูแลหน้าเราแล้ว ผมว่าเราก้อควรช่วยเมนเทนหน้าเราด้วยการใช้ยากันแดดทุกวันเป็นอย่างน้อยครับ...

ftorres is offline Trusted Member
    0/5
    ขบคุณค่ะ ข้อมูลมีประโยชน์มากต่ะ พรุ่งนี้จะลองไปปรึกษษาคุณหมอที่ apex ดูค่ะ

Amy-Thailand's Avatar
    Amy-Thailand is offline Trusted Member
    0/5
    พอดีเรามีแผลเป็นตรงใต้คางไล่ขึ้นมาตรงแก้มด้านล่างนิดนึงอ่ะค่ะ

ไปทำ Fraxel เพื่อให้สีแดงๆ ของแผลเป็นมันจางลง

ก็จางลงนิดนึงนะคะ แต่ก็ต้องทำบ่อยๆ

แต่เบื่ออีตอนทำเสร็จแล้ว หน้าเราเป็นตัวกัปปะประมาณอาทิตย์กว่าๆ เลยค่ะ

หน้าแดงๆ แผลเป็นตารางๆ หลังจากนั้นพอสะเก็ดใกล้หลุดมันจะดำๆ อ่ะ

ตอนทำก็เจ็บระดับนึง แต่อาศัยความอึดถึก (อ่อ...เราทำโดยไม่แปะยาชาค่ะ)

ส่วนถ้าทำเพื่อวัตถุประสงค์อย่างอื่นที่คุณ จขกท ถามมา ไม่ทราบผลที่แน่ชัดค่ะ เพราะเราทำแค่บริเวณไม่มาก
    Bora Bora

catdojo's Avatar
    catdojo is offline Trusted Member
    0/5

Smile

Quote Originally Posted by Amy-Thailand View Post

หน้าแดงๆ แผลเป็นตารางๆ หลังจากนั้นพอสะเก็ดใกล้หลุดมันจะดำๆ อ่ะ
    อันนี้มันคือ Fractional laser รึเปล่าคะ
    ~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----

"Women who buy the famous 2.55 cannot only buy black." ---Karl Lagerfeld

ople's Avatar
    ople is offline Trusted Member
    0/5
    ขอนอกเรื่องนิดนุงคะ พอดีเพิ่งไปทำ laser มา แล้วก็ไปภูเก็ตคะ
    คือประมาณว่าลืมของไว้ที่รถแล้วเดินไปหยิบ ก็ไม่ได้กางร่ม เพราะคิดว่าแป๊บเดียวเองไม่เปนไร
    ผลปรากฎว่า หน้าแสบร้อน แดงมากคะ แสบหน้าอยู่ 2-3 วัน เหมือนกับผิวมันไวต่อแดดมากขึ้น หน้าเป็นปื้นแดง หลังจากนั้นหนึ่งอาทิตย์ หน้าเริ่มลอกเป็นขุย

ก็เลยอยากมาแนะนำว่า หลังทำแล้วควรหลบแดดให้ดี ๆ คะ ยิ่งแดด ตจว.จะแรงกว่าแดดที่ กทม.
    อย่าคิดว่าแป๊บเดียวไม่เปนไร นะคะ ควรใส่หมวก ใส่แว่น กางร่ม ทาครีม ให้ครบเซ็ทเลยทีเดียว

Amy-Thailand's Avatar
    Amy-Thailand is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by catdojo View Post
    อันนี้มันคือ Fractional laser รึเปล่าคะ
    ไม่ชัวร์นะคะ

แต่คุณหมอบอกว่าที่ทำให้คือตัว Fraxel อ่ะค่ะ

เดาว่าน่าจะเป็นตัวเดียวกับที่คุณ จขกท ถามนะ
    Bora Bora

0/5

ทำแล้วดีจริงค่ะ

หลังทำของเราหน้าจะดูคลำ้ลงประมาณ 1 อาทิตย์ค่ะ แต่ทำแล้วดีมาเลยรู้สึกว่าหน้าใสขึ้นมาเลยค่ะ
    รอยแผลเป็นจากสิวก็ตื้นขึ้น

0/5
    Quote Originally Posted by Amy-Thailand View Post
    หน้าเราเป็นตัวกัปปะประมาณอาทิตย์กว่าๆ เลยค่ะ หน้าแดงๆ แผลเป็นตารางๆ
    เคยเห็นคนที่ทำงานไปทำมา ช่วงสองอาทิตย์แรกหน้าแดงมากจนไม่กล้าออกไปไหนเลยค่ะ เค้าไปทำกับคุณหมอกุหลาบอ่ะค่ะ อยากรู้ว่าเพื่อนๆ ไปทำที่ไหนค่ะ เห็นว่าที่ผิวดีก็มีเครื่องรุ่นใหม่มา ทำให้น่าแดงแค่สามวัน ตอนนี้ในใจมีสามที่ apex รมย์รวิน ผิวดี ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook