Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: ด่วนๆๆๆๆ!!!เพื่อนๆช่วยหน่อยค่ะ ทำไงดีคะ มีคนเอาน้องแมวใส่กล่องมาทิ้งไว้หน้าบ้าน

pachcha's Avatar
    pachcha is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Unhappy ด่วนๆๆๆๆ!!!เพื่อนๆช่วยหน่อยค่ะ ทำไงดีคะ มีคนเอาน้องแมวใส่กล่องมาทิ้งไว้หน้าบ้าน

เมื่อกี้กลับมาบ้าน มีกล่องวางไว้ที่หน้ารั้วบ้าน
    เปิดดูปรากฎว่าเป็นน้องแมวน้อย2ตัว ตัวเล็กมากๆๆๆ ไม่น่าถึงเดือนเลยค่ะ(เดาเอาเองนะคะ) ไม่รู้คนใจดำที่ไหนมาทิ้งไว้ ร้องใหญ่เลย ที่บ้านเราเลี้ยงหมาทั้งในบ้านนอกบ้าน เลี้ยงแมวไม่ได้ด้วย แถมเราเองเลี้ยงแมวไม่เป็นด้วย แงๆๆๆกลัวน้องแมวตายน่ะค่ะ ทำไงดีคะ
    เอานมไปป้อนก็ยังเลียกินเองไม่เป็นเลย เอาsyringeป้อนก็ไม่กิน

เพื่อนๆช่วยคิดหน่อยคะทำไงดี สงสารน้องแมวมากๆเลย
    หรือเพื่อนๆคนไหนรักแมว อยากเลี้ยงบอกด้วยนะคะ
    เราอยู่แถวเลียบทางด่วนรามอินทรา-อาจณรงค์
    ใครสนใจเลี้ยงบอกเลยนะคะเราพาไปส่งให้ถ้าอยู่ในกทม.

ขอบคุณมากๆค่ะ

up dateค่ะ
    เมื่อเช้าเอาน้องให้สัตวแพทย์ตรวจดูแล้วน้องแข็งแรงดีค่ะ มีตาแฉะนิดหน่อย
    ตอนนี้มีรุ่นน้องที่ทำงานรับไปเลี้ยงแล้วค่ะ เค้ารักแมวมากๆๆเลย พอดีแมวที่บ้านเค้าเพิ่งตายไป เค้ากำลังอยากได้ตัวใหม่พอดีเลยพอบอกว่ามีแมวถูกทิ้งเค้าก็รีบขอเลยค่ะ เค้าดีใจใหญ่เลย
    ตอนนี้เอาน้องไปส่งให้ที่บ้านเค้าเรียบร้อยแล้วค่ะ ว่าไปแล้วเลี้ยงแค่วันเดียวก็แอบคิดถึงเหมือนกันนะคะเนี่ย แต่ที่บ้านก็เลี้ยงแมวไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวโดนหมาที่บ้านกัดเอา
    ขอบคุณเพื่อนๆทุกๆคนมากๆๆๆๆๆเลยนะคะ ^^
    --------------ทุกๆอย่างที่เกิดขึ้นในชีวิตเรา ก็เพื่อช่วยให้ชีวิตเราไปอยู่ในจุดที่ดีที่สุด--------------

"อยู่ที่ว่าเราจะเลือกใช้มันอย่างไร"

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    ลองเอาไปให้ที่นี่ช่วยก็ได้ค่ะ.........คลิ๊กที่ห้อง "แมว"

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/

aum's Avatar
    aum is offline Trusted Member
    0/5
    ^
    ^
    ไปห้องแมว พันทิป ด่วนตามคุณ ketsy บอกเลยค่ะ

ถ่ายรูปไปลงเลยค่ะ

น่าสงสารจริงๆ เอามาทิ้งกันได้
    น้องแมวมีกี่ตัวคะ อยู่แถวไหนคะเนี่ย

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    เหอๆๆๆ....ขั้นแรกใช้หลอดยาหยอดตา ดูดเอานม(นมต้องสําหรับแมว หาซื้อได้ตามโรงพยาบาลสัยว์) แล้วค่อยๆบีบใสปากแมวจ้าๆๆๆๆ...

แต่ขอบอกอย่าง...ถ้าเลี้ยงไว้...แมว ฉี่ และ อึ เป็นที่เป็นทาง...ต้องจัดสถานที่ให้ไว้ ถ้าปล่อยเลยตามเลย...บอกได้คําเดียวว่า...ทั้ง ฉี่ และ อึ เหม็นมากๆๆๆๆๆๆๆๆ...............
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

pachcha's Avatar
    pachcha is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by aum View Post
    ^
    ^
    ไปห้องแมว พันทิป ด่วนตามคุณ ketsy บอกเลยค่ะ

ถ่ายรูปไปลงเลยค่ะ

น่าสงสารจริงๆ เอามาทิ้งกันได้
    น้องแมวมีกี่ตัวคะ อยู่แถวไหนคะเนี่ย
    น้องแมวสองตัวคะ อยู่แถวนวลจันทร์ค่ะ
    เฮ้อสงสารจริงๆๆค่ะ
    --------------ทุกๆอย่างที่เกิดขึ้นในชีวิตเรา ก็เพื่อช่วยให้ชีวิตเราไปอยู่ในจุดที่ดีที่สุด--------------

"อยู่ที่ว่าเราจะเลือกใช้มันอย่างไร"

0/5

Smile

ระหว่างรอความช่วยเหลือ ต้องบังคับให้กินนมก่อน โดยวิธีที่หลายๆท่านได้ให้ข้อมูลไปแล้ว
    แต่สำหรับนม ถ้าหานมแมวไม่ได้ ก็ใช้นมจืดยี่อื่นแทนไปก่อนได้ค่ะ(ห้ามเย็น)

พอน้องแมวอิ่มแล้ว หาผ้าขนหนูชุบน้ำอุ่นๆ เช็ดเบาๆที่ท้องน้อยและตรงแถวๆก้น
    น้องแมวก็จะสามราถฉี่อึได้ค่ะ ปกติแล้วแล้วแม่มันจะเลียเผื่อให้ลูกขับถ่ายค่ะ(ตอนนี้ยังเล็กอยู่ เด็กถ่ายเองไม่เป็นค่ะ) และไม่ต้องกลัวนะคะ ว่าจะเหม็นมาก เพราะปริมาณฉี่ตอนนี้มีแค่นิดดดเดีวเอง
    ไม่กี่หยอเองจ้า

เราเลี้ยงแมวเด็กมาหลายรุ่นแล้ว ลองดูวิธีนี้นะคะ ^^

0/5
    ทั้งน่ารักแล้วก็น่าสงสารจังค่ะ

เบบี้ขนาดนี้ แม่เหมียวน่าจะร้องหาลูกแย่เลยนะคะ
    อิ่ม....................

0/5
    อย่าให้นมอื่นนะคะ เราเคยให้แล้วมันตายค่ะ !!!! T_T'

จะบอกว่าเคยมีเหมือนกันค่ะ มีคนมาทิ้งไว้ข้างบ้าน ยัยป้าก็อุ้มเอามาให้เราหน้าบ้านเลย เราก็รับมาแบบเบลอ ๆ เราก็เอานมลูกอ่ะค่ะ ให้คนงานชงให้มันกิน
    คนงานก็เอาไปรับเลี้ยง ผ่านไป 5 วัน คนงานมาบอกว่ามันตายแล้วค่ะ

รันทดชีวิตตัวเองสุด สุด ทำบุญหรือก่อบาปกันนี่ เรา คราวหน้าไม่เอาแล้วค่ะ
    เอาไปบริจาคด่วนเลยค่ะ ที่ที่เค้ารับแมวโดยเฉพาะ ขอให้มันรอดนะคะ ^__^
    You know u love me....XoXo "Gossip GirL"
    ติดงอมแงมไม่ได้นอนเลย แง๊ว

huahorm's Avatar
    huahorm is offline Trusted Member
    0/5

Unhappy

ลองเอาสำลีชุบนมหรือน้ำแล้วแตะๆ ปากน้องเหมียวมั๊ยคะ เผื่อเค้าจะเลียกินบ้าง
    เป็นกำลังใจให้คุณ pachcha กับน้องเหมียวนะคะ

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    น่าสงสารจัง เราไม่เคยเลี้ยงแมวทารกซะด้วยสิคะ ไม่รู้จะแนะนำยังไง แต่ยังไงก็ต้องดูแลเรื่องความสะอาดอย่างที่เพื่อนๆ แนะนำด้วยค่ะ ถ้ามีโอกาส ลองพาไปหาสัตวแพทย์ดูหน่อยก็ดีค่ะ เพราะไม่รู้ว่าหนูแมวทั้งสองเป็นอะไรมามั่งรึเปล่า

เป็นกำลังใจให้นะคะ...
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook