Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 4 of 13 FirstFirst ... 2 3 4 5 6 ... LastLast
Results 31 to 40 of 129

Thread: เรากำลังจะแย่แล้ว

perngnarak's Avatar
    perngnarak is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Talking

Quote Originally Posted by cocoa View Post
    เดินไปบอกที่บ้านเค้าเลยค่ะ ไม่ได้เงินคืน ให้รู้ว่าลูกชายไปก่อกรรมอะไรไว้บ้างก็ยังดี
    เค้าอาจจะเชื่อ หรือไม่เชื่อ หรือพูดอะไรให้คุณเจ็บช้ำใจ แต่เชื่อไว้นะคะว่า ลูกเค้า เค้าย่อมรู้ดี แต่เค้าจะแสดงอะไรออกมาให้คุณรับรู้นั่นอีกเรื่องนึงค่ะ
    หรือเล่าให้ที่บ้านฟัง แล้วให้ผู้ใหญ่โทรคุยกันก็ได้ค่ะ ถึงอาจไม่ได้เงินคืนมา แต่อย่างน้อยทางบ้านเค้าจะได้รู้ไว้

ส่วนคุณก็ปลงซะ เงินทองของนอกกายหาใหม่ได้
    แล้วก็โทรไปเล่าให้เพื่อนฟังโดยตรงว่า พยายามใช้ให้อยู่
    อย่าห่วงภาพพจน์มาก เพราะเพื่อนไม่รู้เรื่องว่าเกิดอะไรขึ้น
    ชื่อเสียงคุณจะยิ่งแย่ลง ก็บอกไปตรงๆ ว่าโดนผู้ชายหลอก
    ก็มันหลอกไปแล้วจะเสียอะไรอีก เพื่อนจะได้รู้ว่าคุณพยายามหาเงินใช้ให้อยู่

แล้วก็ อย่าไปหลงให้เงินใครอีกนะคะ เงินทองไม่เข้าใครออกใครค่ะ
    เวลาให้คนยืม ให้คิดไว้เลยว่า จะไม่ได้คืน เพราะหลายๆ ครั้งมันยากจริงๆ
    ถ้าทำใจเวลาไม่ได้เงินคืนไม่ได้ หรือให้แล้วเดือนร้อน อย่าให้ ค่ะ

มิตรภาพสมัยนี้ เงินไม่กี่ตังค์ก็ซื้อได้แล้ว อย่าเปิดโอกาสให้เสียทั้งเงิน เสียทั้งใจ

ก่อนอื่น ยอมรับตัวเองที่พลาดตรงนี้ให้ได้ก่อน แล้วทุกอย่างจะดีเองค่ะ
    คนเราพลาดกันได้ ยอมรับ แล้วก้าวไปข้างหน้าค่ะ
    ถ้าไม่ยอมรับ อับอาย ก็คงก้าวไปไหนไม่ได้นะคะ

เพื่อนที่ให้คุณยืมเงินมา มีความเป็นเพื่อนให้ตั้งขนาดนั้น
    คุณจะยอมให้เงินจำนวนนั้นเสียความเป็นเพื่อนไปหรอคะ
    ตั้งสติให้มั่น ยอมรับ แล้วบอกเพื่อนไปตามตรงเถอะค่ะ
    ถ้าเค้าไว้ใจคุณยอมให้คุณยืมขนาดนั้น เค้าต้องเห็นคุณเป็นเพื่อนที่สำคัญมากค่ะ

เพื่อนเงินซื้อไม่ได้ อย่าให้ผู้ชายห่วยๆ หนึ่งคนมาทำให้คุณสูญเสียมันไปนะคะ
    Quote Originally Posted by oum_ja View Post
    ไม่มีใครที่เกิดมาบนโลกนี้แล้วไม่เจออุปสรรคค่ะ และไม่มีใครบนโลกนี้ที่จะเจอแต่ความทุกข์อย่างเดียว

อุ้มเชื่อว่าฟ้าหลังฝนต้องมีอย่างแน่นอน เพียงแต่จะช้าหรือเร็ว

ส่วนการคิดสั้นฆ่าตัวตาย.....คุณจขกท.ลองคิดทบทวนให้ดีนะค่ะว่าทำแล้วได้ประโยชน์อะไรบ้าง

ถ้าคุณทำแบบนี้ คนที่เสียใจที่สุดคือพ่อแม่ของคุณนะค่ะ แต่คนที่ดีใจที่สุดคงเป็นแฟนของคุณเอง

ปรับเปลี่ยนทัศนคติเสียใหม่ สู้เพื่อคนที่คุณรักที่สุด คือ พ่อแม่และตัวคุณค่ะ

สุดท้ายนี้อยากจะบอกว่า ท้อแท้ได้....แต่อย่าท้อถอย เป็นกำลังใจให้ค่ะ
    เห็นด้วยกับคุณทั้ง2คนข้างบนค่ะ
    อย่าคิดว่าไม่เหลือใคร อย่าคิดว่าปัญหาแก้ไม่ได้ ให้เวลาสักนิดทางออกมีแน่ๆเราเป็นกำลังใจให้และเอาใจช่วยคุณนะคะ
    เวลาจิตตกหันซ้ายหันขวาเจอหน้าพ่อหน้าแม่ นั่นแหละคนที่รักคุณที่สุดทำร้ายเค้าลงหรอคะความรักของท่านทั้ง2คนแลกกับปัญหาที่ผู้ชายคนนี้ก่อแบบนี้หรอคะ
    เข้มแข็งไว้นะคะ ขอให้คุณพบเจอสิ่งดีๆยิ่งๆขึ้นไปด้วยเถอะ สาธุ!! อย่าเพิ่งไปไหน อยู่บนโลกนี้ด้วยกันก่อนนะคะ รอดูกรุงเทพน้ำท่วมด้วยกันนะ วันนี้ยังยิ้มไม่ออกวันหน้ายิ้มได้สดใสกว่าแน่ๆค่ะ
    ถือซะว่าคราวนี้ฟาดเคราะห์ไปนะ
    กรุณางดเล่นBBในโรงหนัง ขณะขับ เดินกลางที่ชุมชน สังสรรค์กับเพื่อน ส่วนนอกนั้นช่วยเงยหน้ามองความเป็นไปของโลกบ้าง คุณไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวกับBB ยังมีคนอื่นใช้ชีวิตอยู่รอบๆตัวคุณด้วยโปรดอย่าสร้างความรำคาญหรือเดือนร้อนให้ผู้อื่นจากความไร้มารยาทของคุณ

0/5
    อย่าคิดสั้นน่ะค่ะ ชีวิตเราพ่อแม่ให้มา ไม่ใช่เค้าคนนั้นซะหน่อย
    สู้ๆค่ะ ถ้าคุณผ่านบทเรียนอันแสนแพงนี้ไปได้ เท่ากับคุณได้ปริญญาชีวิตมาอีกใบแล้วน่ะค่ะ
    ค่อยๆหาทางแกปัญหาค่ะ เงินน่ะของนอกกายค่ะ ไม่ตายหาใหม่ได้
    แต่ที่ไม่เข้าใจคุณคือ เงินก็เงินเรา มีเท่าไร ทำไมต้องไปบอกกล่าวกันก้ไม่รู้ เค้ารึ สามีก็มิใช่

aum's Avatar
    aum is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านแล้วอยากเข้ามาตอบมากๆ

เรื่องนี้จะเป็นบทเรียนที่ยิ่งใหญ่และทำให้คุณประสบความสำเร็จในอนาคตข้างหน้าได้อย่างแน่นอน
    ทั้งในเรื่องชีวิตความรัก ครอบครัว และทรัพย์สินเงินทอง

เพราะว่าบทเรียนครั้งนี้จะสอนให้คุณรู้จักระมัดระวังในการเลือกคบผู้ชาย และระมัดระวังในการใช้เงินอย่างแน่นอน

พี่(ขอแทนตัวว่าพี่เพราะมั่นใจว่าแก่กว่าหลายปีแน่นอน)มั่นใจว่าคุณเป็นผู้หญิงเก่ง ดูจากที่คุณทำงานมาแค่สามปีก็มีเงินเก็บเป็นล้าน
    เงินจำนวนนี้คุณต้องหาได้อีกสบายๆในวันข้างหน้าแน่ๆ

จากที่พี่พิมพ์มาทั้งหมด พี่ว่าในอนาคตคุณต้องเป็นคนที่มีความสุขมากๆแน่ๆ
    คุณไม่อยากจะมีชีวิตอยู่ต่อไปเพื่อพบกับความสุขและความสำเร็จนั้นเหรอ!

พี่ขอเล่าประสบการณ์ตัวเองให้อ่านนิดนึงนะ
    พี่เคยมีแฟนมาหลายคน ผ่านประสบการณ์แย่ๆเกี่ยวกับผู้ชายมากมาย เพราะตอนนั้นยังเด็กไม่มีประสบการณ์ และเติบโตมาในครอบครัวที่อบอุ่น เลยมองโลกในแง่ดีและไว้ใจคนอื่นๆไปหมด คิดว่าคนอื่นคงจะดีเหมือนคนในครอบครัวเรา

เคยทำงานมีเงินเดือนเยอะๆ แต่ก็เอาไปประเคนให้แฟนหมด ขออะไรก็ให้หมด ก็เรารักเค้าหนิ...
    (แต่ไม่เคยให้พ่อแม่และครอบครัวเลย เฮ้อ คิดย้อนไปแล้วเกลียดตัวเอง)

ยอมรับว่าตัวเองก็ไม่ดีด้วยที่ยอมให้นู่นให้นี่เค้าตามที่ขอด้วยความเต็มใจ

แหม..แต่ผู้ชายก็กระไรนะ รับของและเงินผู้หญิงหน้าตาเฉย ไม่รู้สึกอะไรเหรอ ว่าตัวเองเป็นผู้ชายน่าจะเป็นฝ่ายดูแลผู้หญิงมากกว่านะ
    แต่ตอนนั้นพี่หน้ามืดตามัว หลงแต่ว่าเรารักเค้ายอมทำทุกอย่างเพื่อเค้า

ตอนนั้นเอาเงินไปเสวยสุขประเคนให้แฟนเท่าที่กำลังเราจะมีได้
    เงินเดือนไม่เคยเหลือเลยซักเดือน บางเดือนติดลบอีก
    มีเงินก็เอาไปใช้กับแฟนก่อน ไม่ยอมจ่ายค่าผ่อนรถที่ตัวเองซื้ออยู่ และแฟนก็ใช้รถคันนี้ด้วยกันอยู่ด้วย

เวลาล่วงเลยไปผู้ชายคนนั้นเจอคนใหม่ที่รวยกว่า เด็กกว่า สวยกว่า สดกว่า ให้เค้าได้มากกว่าที่เราให้ได้ เค้าก็ทิ้งเราไป ตอนนั้นเสียใจมากมาย ร้องไห้แทบขาดใจ เค้าก็ไม่กลับมา(เข้าใจนะว่าผู้ชายเค้าก็ต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้ตัวเค้าเอง)

กลับมาอยู่บ้านเสียใจมากจนป่วย นอนซม แม่พี่เป็นห่วงมาก ดูแล เช็ดตัวเช็ดหน้าให้ตลอด
    แต่ที่ทำให้พี่เสียใจยิ่งกว่าคือ ไฟแนนซ์ตามมายึดรถที่บ้าน แม่พี่ก็ตกใจ
    ลูกสาวซึ่งทำงานหาเงินได้เยอะแยะและไม่มีภาระอื่นๆหรือต้องช่วยเหลืออะไรที่บ้านเลย
    ทำไมแค่รถของตัวเองคันเดียวถึงไม่ผ่อนมาตั้งหลายเดือนให้เค้าตามมายึดที่บ้านให้พ่อแม่อับอาย

สุดท้ายก็ต้องเป็นคุณแม่ของพี่นี่แหล่ะ ที่ต้องจ่ายคืนไฟแนนซ์และโปะค่ารถที่เหลือให้หมดหลายแสน เอารถออกมาให้พี่ใช้ต่อ

ตอนนั้นพี่ร้องไห้เสียใจ แต่ไม่ได้เล่าเรื่องทุกอย่างให้แม่ฟัง กลัวโดนว่า เล่าแค่นิดๆหน่อยๆ
    แม่พี่ท่านอาบน้ำร้อนมาก่อนท่านพอจะเดาอะไรออกได้ว่าอะไรเป็นอะไร
    แม่พี่ก็ร้องไห้และบอกพี่ว่า เราเจ็บ แม่ก็เจ็บด้วย มีอะไรขอให้มาบอกมาปรึกษากัน
    อย่าเก็บความทุกข์ไว้คนเดียว ไม่ว่าลูกจะทำอะไรผิดพลาดมา แม่พร้อมจะช่วยแก้ไขเสมออยู่แล้ว จำไว้ให้ดีนะลูก

อันนี้ที่เล่าเป็นการเล่าคร่าวๆ รวมๆ พี่ยังมีแฟนอีกหลายคน ต้องเสียใจอีกหลายครั้ง
    และยังทำผิดพลาดอย่างอื่นๆในชีวิตอีกหลายอย่าง แต่สุดท้ายคนที่ช่วยแก้ปัญหาและให้กำลังใจเรา ก็คือคุณแม่และพี่น้องของเราเองทุกครั้ง

จากประสบการณ์ที่ผ่านมา พี่ก็เลยระมัดระวังในการใช้ชีวิตมากขึ้น
    และเมื่อได้เจอกับสามีคนนี้ พี่คิดว่าพี่เลือกคนไม่ผิดแล้วค่ะ
    สามีพี่เป็นคนขยันทำมาหากิน ทำงานหลายอย่างมาก พี่เองก็ทำงานช่วยกัน เงินที่ได้มา สามีให้พี่เก็บทุกบาททุกสตางค์ เค้าไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เที่ยว (แต่มีเจ้าชู้นิดๆบ้าง ไม่ว่ากัน นิสัยผู้ชาย พอรับได้ )
    สามีพี่ไม่ได้ดีพร้อม แต่เป็นคนที่พี่และเค้ามองเห็นอนาคตยามแก่เฒ่าด้วยกัน
    พี่มีโรคประจำตัว เค้าก็เทคแคร์ ไม่เบื่อหน่ายที่จะต้องดูแลเรา
    คิดว่าตอนนี้มีความสุขมาก ไม่ได้ต้องการรวยล้นฟ้า มีพอมีพอกินก็พอแล้ว

พ่อแม่ก็เลิกเป็นห่วง เพราะในที่สุดเราก็ทีคนดีดีมาดูแลแล้ว

ที่เล่าให้ฟังทั้งหมด อยากแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง
    และอยากบอกให้น้องเล่าให้คุณพ่อคุณแม่ท่านฟังเถอะค่ะ อย่างที่เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ บอก
    พี่มั่นใจว่าถ้าน้องผ่านวันนี้ไปได้ อนาคตข้างหน้าน้องต้องสดใสแน่ๆในทุกๆด้าน และต้องพบกับคนดีดีที่จะมาดูแลเราแน่นอนค่ะ
    คุณพ่อคุณแม่ของน้องก็จะมีความสุขด้วยค่ะ เชื่อพี่เถอะนะคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ.........

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    0/5
    เพิ่งจะเข้ามาอ่านด้วยเหมือนกันค่ะ

แวะมาเป็นกำลังใจให้ อย่าคิดอะไรแบบวู่วามนะคะ มันบาปแล้วก็ เป็นกรรม (ต้องรับผลของการกระทำ)

เห็นด้วยกับหลายๆคนว่า ควรจะเดินไปบอก พ่อแม่เค้าเลยค่ะ ถ้าจะให้ดี คือ ไปพร้อมๆกันเลยก็ได้

ให้คืนมาเท่าที่คืนได้ แล้วเลิกกันไปเลยค่ะ

เคยเจอแฟนเป็นแบบนี้เหมือนกัน แต่ ออกลายเร็วกว่านี้มาก แค่หกเดือนก็ออกลายแล้ว

ยืมเงินไม่กี่บาท แต่เราเลิกเลยค่ะ

ดีแล้วค่ะ ที่เลิกกันได้ ยังไม่ได้แต่งงาน ยังไม่มีลูก ไม่งั้นชีวิตยิ่งแย่กว่านี้อีก

ท่าทางจะเป็นคนที่ไม่มีความรับผิดชอบแน่ๆ ......

ที่สำคัญมากกกกกกกก คือ อย่าให้ใครเอาเปรียบ (แม้ว่าเราจะไม่เอาเปรียบใครก็ตาม)

ทำตัวให้ร่าเริงเข้าไ้ว้ เปลี่ยนตัวเองใหม่ อย่าจมกับความทุกข์ค่ะ คิดถึงคุณพ่อคุณแม่ มากๆนะ

เรารู้ว่า ตอนแรกมันอาจจะำทำยากค่ะ แต่ "เราต้องทำได้ค่ะ"

เป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าลืมมา Progress ให้เืพื่อนๆฟังหน่อยนะคะ

จะมาติดตามเป็นระยะๆ จ้า สู้ๆนะคะ

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

KAN's Avatar
    KAN is offline Trusted Member
    0/5
    อย่าทำค่ะ เพราะคนที่เสียใจที่สุดไม่ใช่คนที่คุณรัก
    แต่เป็นคนที่รักคุณที่สุด คือ พ่อ - แม่ ค่ะ

อย่าทำ อย่าทำ อย่าทำ
    อย่าทำ อย่าทำ อย่าทำ

ทุกปัญหามีทางแก้ไข ถ้าเราไม่ท้อ อย่าทำตัวเป็นคนไม่มีคุณค่า เพราะไอ้คนไร้ค่าค่ะ

เราผ่านจุดนั้นมาแล้วขอร้อง อย่าทำค่ะ
    สู้ต่อไปคะ เพราะเราดีพอคะ
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/Owner/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-9.png[/IMG]
    ไม่มีไพร่ ไม่มีำอำมาตย์ มีแต่...พสกนิกร ปวงชนชาวไทย

JuNeJuNe's Avatar
    JuNeJuNe is offline Trusted Member
    0/5

มาเป็นกำลังใจให้จขกท.นะคะ

เรื่องเงินไม่เข้าใครออกใครเลยจิงๆ ค่ะ

เห้อ... กลุ้มใจแทน

0/5
    เป็นกำลังใจให้ค่ะ ใจเย็นๆ นะคะ วันนึงเราก็เคยรู้สึกว่าเจอทางตันเหมือนกันคะ แต่มันจะต้องผ่านไปค่ะ ไม่ช้าก็เร็ว

sprintky's Avatar
    sprintky is offline Trusted Member
    0/5
    อย่าทำแบบนั้นเลยนะคะ ทุกอย่างมีทางออกอย่างที่พี่ๆในนี้ช่วยๆกัน อยากให้ค่อยๆคิดนะคะ
    สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
    Oop..wO0 WoO0oo

0/5
    ก่อนอื่นนะคะ ถ้าคุณมีเพื่อนผู้ชายที่สนิทและไว้ใจได้ ก็ชวนกันไปเอารถฮาเล่ย์มาขายก่อนคะ ไม่ได้ราคาก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยก็ยังพอได้เงินมาใช้หนี้เพื่อน (ดีกว่าไม่ได้อะไรคืนจากเค้าเลย)
    แล้วก็ไปคุยกับพ่อแม่ผู้ชายที่บ้านนะคะ อย่าโทรไปนะคะอยากให้เข้าไปคุยแบบเห็นหน้ากัน จะได้รู้ว่าเค้าคิดยังไำง ทวงเงินค่าหนี้พนันบอลคืนคะ เท่าไหร่ก็เอา ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย

ถ้าจะเลิกกันเเล้วก็อย่าให้มีอะไรติดค้า่งต่อกันนะคะ
    อย่าฆ่าตัวตายนะคะ พระเจ้าให้ชีวิต มันเป็นบาปที่สุดในชีวิตคะ
    สู้ส้นะคะ เป็นกำลังใจให้

momojijang is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs up

เป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ ทุกอย่างมีทางออกเสมอ แค่ต่างกันที่เวลา สถานกาาณ์ จ้า เวลาที่ท้อก็ลองมองคนที่แย่กว่าเรามีเยอะแยะนะจ๊ะ

ดังนั้นรักตัวเอง และบอกตัวเองว่าสู้สู้

Page 4 of 13 FirstFirst ... 2 3 4 5 6 ... LastLast

Comments from Facebook