Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 8 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 71

Thread: ขอถามเพื่อนๆ SBN เกี่ยวกับ log in / username ที่ใช้อยู่ค่ะ

Warning Points:
    0/5

Talking ขอถามเพื่อนๆ SBN เกี่ยวกับ log in / username ที่ใช้อยู่ค่ะ

อยากถามว่า เพื่อนๆ ใน SBN ว่า
    มีชื่อเล่นว่า อะไรกันบ้างคะ
    ใช้ log in / username อะไร
    แล้วต้องอ่านออกเสียงว่าอย่างไรจึงจะถูก
    มาจากอะไร หรือ สื่อถึงความเป็นตนเองอย่างไรคะ

------------------------------------------

สำหรับเรา ชื่อเล่น เอ
    เราใช้ apretty อ่านว่า เอ-พริต-ตี้
    มาจาก ชื่อเล่นว่า เอ + ชื่อจริงที่มีความหมายว่า สวย

ก็มีด้วยประการฉะนี้ แล

----------------------------------------------

13-07-09

เอขอบคุณนะคะ ที่เพื่อนๆ ชื่นชอบกระทู้นี้กัน
    และขอบคุณอีกที ที่ช่วยกันเข้ามาตอบค่ะ น่ารักจังบอกทั้ง
    ชื่อเล่น การอ่านออกเสียงที่ถูกต้อง พร้อมที่มาของชื่อ

ที่มาของกระทู้นี้ค่ะ
    คือเอไม่รู้ว่าเพื่อนเป็นกันหรือเปล่า ที่เวลาอ่านกระทู้ เรามักจะอ่านในใจ
    พอมาเห็นชื่อ log in / username ที่ตั้งขึ้นมีความหมายเฉพาะตัว
    ก็อ่านยากนิดนึง อาจจะอ่านสะดุด แล้วก็ออกเสียงไม่ถูกค่ะ (แอบงงนิดนึง)
    ก็เลยขอรบกวนเวลาเพื่อนๆ มาแชร์กันหน่อยนะคะ

เอจะบอกว่า เฮียฮ้อก็เป็นหนึ่งในแรงบันดาลใจนะคะ
    hdogillusive เอ๊ะ! จะอ่านอย่างไรดีหนอ
    อ่านว่า h-dog เอ๊ะ! มาจาก hotdog หรือเปล่าน้า
    พอรู้จากกระทู้ก่อนๆ ที่เพื่อนๆ เรียก เฮียฮ้อ
    เราก็มานั่งคิดว่า เออ! ต้องมีที่มาว่า เฮีย dog / ฮ้อ dog แน่ๆ เลย
    แล้วเฮียฮ้อ / hdogillusive ก็มาไขความกระจ่างให้แล้ว ขอบคุณนะคะ

ยังมีอีกของเพื่อนๆ อีกหลายคนค่ะ ที่มีที่มาน่าสนใจ อาจจะกล่าวได้ไม่หมด
    ซึ่งเอเชื่อว่า log in / username ของทุกคนก็มีที่มา
    ที่มีความหมายจากส่วนหนึ่งของหัวใจอยู่แล้วล่ะเน้อ

ขอบคุณนะคะที่มาแชร์กัน
    แอ๊พ-เร้ตตี้ --> อ่ะ!!! ล้อเล่ง
    VVVVVVV

เอ-พริตตี้ (ตัวจริง เสียงจริงค่ะ)

------------------------

นานนาน จะผ่านมาสักทีนะ ...

------------------------

hdogillusive's Avatar
    hdogillusive is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้วดีจังคับกระทู้นี้ มีหลายคนที่อ่านชื่อล๊อคอินไม่ออก รวมถึงของเฮียเองด้วย คริคริคริ

ชื่อล็อคอินของเฮีย hdogillusive ถ้าจะอ่านคงต้องอ่านว่า h-dog-illusive ไม่ได้มีความหมายอะไรเป็นพิเศษ พอดีเห็นหลังรถคันนึงเค้าติดคำว่า illusive dog เรยเอามาใช้เป็นชื่อล็อคอิน มันแปลกดี ตอนแรกก้อกะว่าจะใช้ เฮียฮ้อ แต่มันก้อเขียนเป็นภาษาอังกฤษลำบาก เลยเอาที่มันยากๆๆๆไปเรย ประชดตัวเอง อิอิ
    ...............................................................................

..........LVoe LVoe LVoe..........

จำไว้ให้มั่น "SBN ก่อตั้งขึ้นมาเพื่อซื้อขายแลกเปลี่ยนกระเป๋าแบรนด์เนมในราคากันเองแบบพี่น้อง ไม่ได้มีจุดประสงค์ให้มีการซื้อขายเพื่อเชิงพาณิชย์"

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5

Wink

ตามมาติดๆๆ ค่าคุณเอ บอกแล้วต้องมาจ๊ะเอ๋กันอีกรอบ

Log in ของเรา Ting_ja อ่านว่า ติ่งจ๊ะ

มาจากชื่อเราเองค่ะ ติ่ง ไม่ได้ แปลกประหลาด อะไร ไอเดียไม่บรรเจิดเท่าไหร่

มารอดูของคนอื่นๆ ชื่อน่ารักๆ กันทั้งนั้นเลย

orniee's Avatar
    orniee is offline Trusted Member
    0/5
    Log in มาจากชื่อเล่นค่ะ ชื่อ อร แล้วก็เติมท้ายให้มันดูน่ารักเข้าไปอีกหน่อย ก็เลยเป็น ออน-นี่ ==> orniee อ่ะค่า ^_^
    "People are about as happy as they make up their minds to be."

0/5
    ของเราง่ายมาก
    เราชื่อเล่นว่า ลูกไก่
    Log in ก็เลยเป็น Lukkai

0/5
    ดีเลยนะคะ เพราะว่า เวลาซื้อ ขายของกับใคร จะถามชื่อบ่อย ๆ บางที

เหมือนรู้สึกเราไม่สุภาพยังไงก็ไม่รู้ค่ะ บางทีเราก็ คิดเอง เรียกชื่อเค้าไปเลย

เช่น คุณ Sweetcandybee เราเรียกเค้าคุณบี เค้าตอบกลับมาว่า

เค้าชื่อคุณบี๋ อะไรแบบนี้ ก็เราเกรงใจเค้าไม่กล้าถามอ่ะค่ะ

คนอื่น ๆ ก็เหมือนกันค่ะ อย่างคุณ Jellyfish นี่ ชื่อคุณแมง
    แบบ น่ารักดี เข้าใจคิด อะไรประมาณนี้

อยากรู้มาตั้งนานแระ ว่า Apretty นี่ อ่านว่าอะไรหนอ ที่แท้ชื่อ คุณเอนี่เอง

ตอนแรกนึกว่าชื่อคุณแอ๊ปซะอีกค่ะ

ของเรา ชื่อ ฝ้ายนะคะ เลยใช้ชื่อ ว่า Cotton ที่แปลว่าฝ้าย

ส่วน Chef คือ วิชาที่เราเรียน คือตอนนั้นบ้าทำอาหารค่ะ

รวมกันเป็นCottonchef = เชฟฝ้ายนั่นเองค่ะ
    You know u love me....XoXo "Gossip GirL"
    ติดงอมแงมไม่ได้นอนเลย แง๊ว

Kittypiggybent's Avatar
    Kittypiggybent is offline Trusted Member
    0/5

คุณคือ 1 ในนักสืบ SBN ที่เราชอบแหละ คุณ เอ (เราชอบอยู่ 2 คน อิอิ)

อยากถามว่า เพื่อนๆ ใน SBN ว่า

มีชื่อเล่นว่า อะไรกันบ้างคะ : ชื่อเล่นว่าเบนซค่ะ เขียน เบนซ หรือ เบ้นท ก็ได้

ใช้ log in / username อะไร : Kittypiggybent

แล้วต้องอ่านออกเสียงว่าอย่างไรจึงจะถูก : คิตตี้-พิกกี้-เบนซ

มาจากอะไร หรือ สื่อถึงความเป็นตนเองอย่างไรคะ :

Kitty = ชอบคิตตี้เป็นการส่วนตัวค่ะ (ถึงแฟนจะพูดกรอกหูว่าแก่แล้วปัญญาอ่อนก็เหอะ ก็คนมันชอบนี่นา)

Piggy = ด้วยสถานะน้ำหนักตอนนี้เป็นหมูอยู่ค่ะ กำลังพยายามลดน้ำหนักอยู่

Bent = มาจากชื่อเล่นตัวเองค่ะ

rycool's Avatar
    rycool is offline Trusted Member
    0/5
    Rycool - รี่ คูล ค่ะ
    มาจากชื่อเล่นเชอร์รี่ แต่เพื่อนๆเรียกรี่
    คูล มาจากรถคันแรกของเราส่วนตัว ฮอนด้า แจ๊ส รุ่นคูล coolค่ะ
    รวมกันกลายเป็นรี่เย็นๆนะ เพราะใจร้อนมากค่ะ
    ไม่เกี่ยวกับรุ่นรถละ
    RycooL RycooL

RLoamDee's Avatar
    RLoamDee is offline Trusted Member
    0/5

Smile ^^

555+ หนุกหนุก..
    RLoamDee = อารมณ์ดี
    มาจาก.. ชื่อ theme งานแต่งงานของมิ้นท์ "รักอารมณ์ดี" คิดกันเองกับแฟนเพราะทุกคนที่รู้จักบอกว่าเราเป็นคู่รักอารมณ์ดี และมิ้นท์กับสามีก็ถูกโหวตให้เป็นตัวฮาประจำกลุ่มเพื่อนของแต่ละคนค่ะ
    แต่ชื่อเล่นจริงๆชื่อว่า "มิ้นท์" หรือ "Myint" เป็นภาษาพม่า พ่อตั้งชื่อจากเจ้านายสุดเลิฟ เมื่อ 30 ปีก่อน แปลว่า "แมลง" ฮ่าฮ่า.. Myint ไม่เกี่ยวแต่อยากเล่าคร๊า..^^ (เอ้อ..น่าจะเอามาเป็น login เนอะ)
    ~~**R Loam Dee Dee...เดี๋ยวกระเป๋าก็มา**~~

0/5
    cheri มาจากชื่อเล่นค่ะ แต่ชื่อเล่นมี e เพิ่มมาอีก1ตัว cherie : ) : )
    PETECHERIE

Page 1 of 8 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook