Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 21

Thread: ♥♥ใครยังไม่เคยเห็นหิ่งห้อยตัวเป็นๆ♥♥

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Lightbulb ♥♥ใครยังไม่เคยเห็นหิ่งห้อยตัวเป็นๆ♥♥

นั่งๆดูรายการ Ten Years Younger in Ten Days แล้วเห็นอะไรแว๊บๆวับๆเขียวๆสะท้อนแสงนอกหน้าต่าง โอ้ว!หิ่งห้อยนี่นา เพิ่งเคยเห็นตัวเป็นๆ ได้ยินได้ฟังเขาพูดกันมันส่องแสงสว่างน่าอัศจรรย์ใจ ไม่เกินจริงเลยค่ะสว่างอย่างที่พูดทั้งที่ตัวก็กระจิ๊ดเดียวแท้ๆ อยู่ในเมืองมานานพอต้องอเปหิย้ายบ้านมาอยู่บ้านนอกคอกนา(มีนาข้าวอยู่หลังบ้านเลยยกเว้นควาย)รู้สึกคุ้มค่าก็คราวนี้ค่ะ แหม้!แล้วก็นึกถึงนวนิยายคู่กรรม อยากให้มีต้นลำพูแถวบ้านจังเผื่อจะมีหิ่งห้อยมาเกาะเป็นร้อยๆตัวคงงามจับประทับใจและเจ้านี่จะได้ไม่เหงาด้วยเนาะ

อันนี้ตอนเจ้าหิ่งห้อยกลอยใจมาเกาะที่หน้าต่าง

แล้วน้องหิ่งห้อยก็บินหนีไป เราเลยรีบแจ้นออกไปเผื่อยังไม่ไปไหนไกลแล้วก็เจอะเธอเกาะอยู่บนกำแพงข้างบ้าน เปิดสวิทช์ไฟให้ดูด้วย เด็กดี เด็กดี

คืนนี้ลมแรงมากๆ เราก็ลองแตะๆก้นเธอเผื่อให้เธอส่องแสงให้ถ่ายรูปอีก เธอก็เลยบินไปเกาะบนกิ่งมะยมและเปิดสวิท์ชไฟให้ดูอีกหนึ่งจึ๊ก

เลยตัดกิ่งมะยมมาถ่ายในบ้านอีกที เสร็จแล้วเอาไปปักด้านนอกเหมือนเดิม ตอนนี้ที่ลงกระทู้เธอยังเกาะอยู่เลย

คิดว่าน่าจะเป็นตัวเมียค่ะเพราะเธอเกาะแต่ละที่นานมากๆ บางบทความว่ากันว่าตัวผู้จะอยู่ไม่สุขบินไปบินมาตลอด ขออภัยรูปห่วยนะคะคือกล้องและผู้ถ่ายห่วยทั้งคู่ค่ะ
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

0/5
    ขอบคุณมากๆ ค่ะที่ถ่ายมาให้ชม

เห็นครั้งสุดท้ายที่กระบี่ (ใน review ที่ไปเที่ยวมาอ่ะค่ะ)
    แต่ถ่ายไม่ทัน เพราะตอนแรกไม่ทันคิดว่าเป็นหิ่งห้อย

ถ่ายชัดมากแล้วค่ะสำหรับน้องตัวน้อย และแสงน้อยๆ แบบนี้
    เค้าคงเหงาเนอะ มาส่งสัญญาณปิ๊ง ปิ๊ง หาคู่ใจ ^^
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    0/5
    เกิดมาไม่เคยเห็นเลยค่ะ ตัวเป็นๆหน้าตาแบบนี้เอง

สวยมากกกกกกกกกกกก

เคยไปเที่ยวตจวหลายที่ ไม่เคยเห็นเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆที่เอามาให้รับชมนะคะ

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

0/5
    ว๊าวๆๆๆถ่ายเก่งมากเลยค่า
    เราเคยพยายามมถ่ายยไม่ติดเลยอ่ะค่ะ
    ตอนที่ไปอัมพวาน่ะค่ะ

rinsai's Avatar
    rinsai is offline Trusted Member
    0/5
    คุณ asiaticia น่ารักมากเลย ขอบคุณที่ถ่ายมาให้ดูค่ะ เพราะเราก็ไม่เคยเห็น ตอนไปอัมพวาก็นั่งเรือไปดู ก็เห็นแต่ไฟตามต้นไม้ ไม่ได้เห็นตัวเป็นๆ ใกล้ๆ เลยค่ะ เอ๊ะว่าแต่มันมีไฟได้ยังไงอ่ะคะ แล้วมันจะเปิไฟเมื่อไหร่บ้าง ยังไม่เคยรู้รายละเอียดจริงๆ จังๆ เลยค่ะ

Jannilicious's Avatar
    Jannilicious is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมาก ๆ ค๊า เพิ่งเคยเห็นตัวเป็น ๆ ใกล้ ๆ ก็ทู้นี้ละค๊า
    เจ้าหิ่งห้อยน้อยตัวจริงน่ารักจัง

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    เคยเห็นที่อัมพวา แต่ก็เห็นเป็นแสงวิบๆ อยู่บนต้นไม้ (เหมือนไฟประดับต้นคริสต์มาสเลย) ไม่เคยเห็นตัวใกล้ๆ อย่างนี้ ถ่ายรูปเก่งจังค่ะ ขอบคุณที่เอามาให้ดูกันนะคะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

nunie's Avatar
    nunie is offline Trusted Member
    0/5

...

น่ารักมากค่ะ เคยเห็นแต่ไกลๆ
    * to die for---> Hermes Kelly 32 / Birkin 35*

0/5
    ไม่ได้ห็นมานานมากแล้วตั้งแต่ตอนเด็กๆๆเลย สงสัยหนูคงอยู่แต่ในเมืองแน่เลย
    เพิ่งเคยเห็นตัวเป็นๆๆ เป็นแบบนี้นี่เอง ถ่ายรูปเก่งมากเลยนะค่ะ

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5
    เคยเจอแต่ตอนที่มันส่องแสง

ไม่เคยเจอเจอ ตอนปกติเลย

ขอบคุณที่เอามาให้ชมค่ะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook