Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 35

Thread: เพื่อนๆคิดยังงัยคะ ถ้าแฟนบอกว่า...

Warning Points:
    0/5

เพื่อนๆคิดยังงัยคะ ถ้าแฟนบอกว่า...

เรากำลัง งงๆ แฟนบอกว่า คนเป็นแฟนกัน ผู้หญิงควรจะทำเป็นโง่บ้างไม่ต้อง รู้ทุกเรื่องที่เค้าไปทำมาก็ได้ สัมพันธภาพจะได้ดี เช่น แฟนแอบมีกิ๊ก ก็ให้ทำเป็นไม่รู้ ขอแอบไปสนุกซัก 1-2 เดือน เดี๋ยวก็เลิกเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น สุดท้ายเค้าก็เลือกเรา แต่บางทีมันรู้ไปแล้วอะ แต่ต้องทำเป็นไม่รู้ เพราะมันไม่ใช่ครั้งเดียว มานเป็นทุกข์คะ

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    0/5
    อืม !!! คนแรกเลย

มีคนเคยบอกพี่ว่า "การรักและคบกับใครซักคนนึง ควรทำให้เรามีความสุขมากขึ้นหรืออย่างน้อยก็เท่าเดิม ไม่ควรเป็นทุกข์เพราะคบกัน"

และก็มีอีกคนนึงที่บอกพี่ว่า "คนรักกันย่อมให้เกียรติกัน"

เรื่องแกล้งโง่ หรือแกล้งฉลาดอันนี้พี่ไม่ค่อยแน่ใจ เท่าไหร่ แต่ตัวพี่เองจะแกล้งโง่กับเรื่องที่มันเป็นเรื่องเช่น เค้าซื้อของขวัญมาให้แล้วแอบไว้ แล้วเราทำไม่รู้ หรือ เรื่องบางเรื่องเรารู้แล้ว แต่เค้าอยากเล่าเราก็ทำเป็นไม่รู้ ทำนองนี้มากกกว่า

ส่วนตัวพี่เอง ไม่คิดว่าจะต้องแกล้งโง่ กับการที่แฟนมีกิ๊ก (ถ้าเรารับไม่ได้และมันก็เป็นเรื่องที่พี่รับไม่ได้)

การคบกัน จะต้องให้เกียรติกัน และไว้ใจกัน เนอะ ในเมื่อเราก็ให้เกียรติเค้า ไม่ไปมีกิ๊ก เค้าก็ควรจะให้เกียรติเรา

แต่อย่างไรก็ตาม เป็นเรื่องของคนสองคนที่จะตกลงกันมั้งคะ ว่าเรื่องแบบนี้รับได้หรือไม่

ถ้ารับได้ และมีความสุข ก็คบกันต่อไป(น้องสาวพี่ก็รู้ว่าแฟนมีกิ๊กแต่รับได้เพราะเค้าไม่เอาคนอื่นจริงจัง)

ไม่รู้ว่า จะตอบคำถามเจ้าของกระทู้รึเปล่านะคะ

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

peachpie's Avatar
    peachpie is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นด้วยกับ คุณ Brandname Lover นะคะเรื่องแบบนี้เราคงแกล้งโง่ไม่ได้เพราะมันเป็นเรื่องของความซื่อสัตย์คะ ลองเราทำบ้างเขาจะแกล้งโง่ได้เหรอคะ (เห็นแก่ตัว ไม่ดีนะคะ) เราขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ ^___^

summer's Avatar
    summer is offline Trusted Member
    0/5

Cool แม่ ทุกสถาบัน

ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งนะครับ ผมคิดว่าเป็นคำพูดที่เห็นแก่ตัวมากๆเลย รักสนุกอย่างเดียว

การตกลงปลงใจคบใครสักคน นั้นคือผ่านการกลั่นกรองจากสมองแล้วว่าคนนี้ดีเหมาะสม

ที่จะมาเป็นแฟน ค่อยแบ่งปันความสุข ความทุกข์ที่เกิดจากปัจจัยภายนอก ไม่ใช่เป็นปัญหา

จากแฟนเราเองสร้างเรื่องไม่เป็นเรื่อง ผมคิดว่าการที่ผู้หญิงตัดสินใจเลือกคนที่จะมาเป็นแฟน

บ้างทีก็มองไปอนาคตไกลๆ เลยทีเดียว ถึงขั้นแต่งงาน แล้วถ้าทุกวันนี้ยังทำตัวเหลวไหลแบบนี้

คนที่จะมาเป็นพ่อคน จะไหวหรอครับ ยิ่งตอนนี้ไม่มีลูก หน้าตา หุ่น ต่างๆ ยังถือว่าสวยอยู่ ยัง

จะไปแอบมีคนอื่น อย่างนี้ก็ไม่ต้องสืบเลยถ้ามีลูกแล้ว หุ่น สภาพๆ ต่างของคุณไม่เหมือนเดิม

แล้วการที่ปล่อยให้เค้ามีนิสัยแบบนี้ยังเป็นผลร้ายต่อความสัมพันธ์อีกนะครับ คือ เป็นการเปิด

โอกาสให้เค้าไปเจอคนใหม่ๆ บ้างทีอาจจะดีกว่าคุณขึ้นมา แล้วเค้าติดใจ เค้าก็คงจากคุณไป

ถ้าเป็นเช่นนี้ผมว่าคุณไม่ควรเปิดโอกาสให้เกิดปัญหาก่อน แล้วค่อยมาแก้น่ะครับ

ปล ยังไงก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัว และเปรียบเทียบจากการที่ถ้ามีคนมาทำกับพี่สาวผมน่ะ

ครับ ไม่มีประสบการณ์ส่วนตัว แต่เป็นมาตรฐานของผมเองไม่ถูกใจใครก็ขออภัยมา ณ ที่นี้

ด้วยนะครับ
    ยังไม่รวย "อยู่อย่างรวย" ไม่มีวันรวย
    ยังไม่จน "อยู่อย่างจน" ไม่มีวันจน

BB: 20E8CD96

080-0078988

nonglilly's Avatar
    nonglilly is offline Trusted Member
    0/5
    คิดว่าคนที่พูดแบบนี้เห็นแก่ตัวคะ
    แล้วไม่ต้องไปถามนะคะว่าชั้นทำแบบเธอได้มั้ย
    เค้าตอบทันที่คะว่า ไม่ได้ เธอเป็นผู้หญิงชั้นเป็นผู้ชาย ไม่เหมือนกัน!!!

Phicha_pk's Avatar
    Phicha_pk is offline Trusted Member
    0/5

Red face xoxo

Quote Originally Posted by brandname_lover View Post
    อืม !!! คนแรกเลย

มีคนเคยบอกพี่ว่า "การรักและคบกับใครซักคนนึง ควรทำให้เรามีความสุขมากขึ้นหรืออย่างน้อยก็เท่าเดิม ไม่ควรเป็นทุกข์เพราะคบกัน"

และก็มีอีกคนนึงที่บอกพี่ว่า "คนรักกันย่อมให้เกียรติกัน"

เรื่องแกล้งโง่ หรือแกล้งฉลาดอันนี้พี่ไม่ค่อยแน่ใจ เท่าไหร่ แต่ตัวพี่เองจะแกล้งโง่กับเรื่องที่มันเป็นเรื่องเช่น เค้าซื้อของขวัญมาให้แล้วแอบไว้ แล้วเราทำไม่รู้ หรือ เรื่องบางเรื่องเรารู้แล้ว แต่เค้าอยากเล่าเราก็ทำเป็นไม่รู้ ทำนองนี้มากกกว่า

ส่วนตัวพี่เอง ไม่คิดว่าจะต้องแกล้งโง่ กับการที่แฟนมีกิ๊ก (ถ้าเรารับไม่ได้และมันก็เป็นเรื่องที่พี่รับไม่ได้)

การคบกัน จะต้องให้เกียรติกัน และไว้ใจกัน เนอะ ในเมื่อเราก็ให้เกียรติเค้า ไม่ไปมีกิ๊ก เค้าก็ควรจะให้เกียรติเรา

แต่อย่างไรก็ตาม เป็นเรื่องของคนสองคนที่จะตกลงกันมั้งคะ ว่าเรื่องแบบนี้รับได้หรือไม่

ถ้ารับได้ และมีความสุข ก็คบกันต่อไป(น้องสาวพี่ก็รู้ว่าแฟนมีกิ๊กแต่รับได้เพราะเค้าไม่เอาคนอื่นจริงจัง)

ไม่รู้ว่า จะตอบคำถามเจ้าของกระทู้รึเปล่านะคะ
    เห็นด้วยกับข้อความนี้นะคะ....
    แต่สำหรับความคิดเห็นส่วนตัว ผู้ชายจะรับไม่ได้ถ้าเห็นแฟนของตัวเองฉลาดไปซะทุกเรื่องค่ะ นี่คือเหตุผลที่ผู้ชายชอบผู้หญิงที่ไม่ตาม ไม่ขี้หึงและไม่ฉลาดในบางครั้งโดยเฉพาะครั้งที่พวกผู้ชายทำนอกลู่นอกทาง........... ซึ่ออันนี้บอกตามตรงค่ะ (( ว่ารับไม่ได้ ))
    แต่ก่อนเคยมีแฟนคนไทยค่ะ... เค้าจะบอกเราเสมอว่าไม่ชอบเวลาที่ทำอะไรก็ตามเรารู้ไปซะหมด ไม่ว่าเค้าจะโทรหาใคร แอบกิ๊กกับใคร ( แต่นั่น...มันเป็นสิทธิของคนเป็นแฟนกันไม่ใช่หรอ ) ตอนแรกๆๆก็เลยตามเลยค่ะ แกล้งโง่ไป แต่มีข้อแม้ค่ะ " ไม่ว่าจะอยู่กับใครที่ไหนก็ตาม ถ้าเราโทรหา...ต้องรับ ห้ามกดตัดสายหรือไม่รับ " หรือ "ถ้าอยู่กับใครที่ไหนก็ตาม ถ้าเราโทรหาและต้องการให้เค้ามาหาหรือรับไปไหน... ต้องมาตามที่เราขอไป " ซึ่งผ่านไปหลายปีเค้าก็ไม่เคยคิดจะเปลี่ยนค่ะ หรือเรียกง่ายๆๆว่ามันเป็น สันดาน ไปแล้ว....................... เลยไม่ไหวค่ะ ขอเป็นคนไปดีกว่า ไม่รู้จะอยู่ไปทำไมค่ะในเมื่อเราไม่สามารถทำให้เค้าเปลี่ยนตัวเองได้

จนมาเจอแฟนหรือสามีคนปัจจุบันค่ะ ตอนเป็นแฟนกันก็อยู่กันคนละประเทศ ไกลแสนไกล...แต่แฟนโทรหาทุกวันเช้า-เย็น,มาหาที่นี่ 4-5 ครั้ง/ปีและเป็นมาตลอดทั้ง 3ปีและจนเราแต่งงานกันซึ่งเค้าก็ให้เกียรติและซื่อสัตย์เสมอมาค่ะ เราเองก็ไม่ใช่คนสวยและเราเองก็เคยถามเค้าครั้งนึงก่อนจะตอบตกลงแต่งงานกันว่าทำไมถึงเลือกที่จะรักและแต่งงานกับเรา แฟนก็ตอบว่า... ถ้าจะหาใครซักคนที่สวย เซ็กซี่ตลอดกาล หาเมื่อไหร่ที่ไหนก็ได้ แต่จะหาใครซักคน...ที่รัก,ซื่อสัตย์,เอาใจใส่และเป็นห่วงเค้าตลอดนี่ซิ มันหายาก แต่สิ่งที่เค้าหามาทั้งชีวิตนั่นก็คือสิ่งที่อยู่ในตัวเรา นั่นคือคำตอบว่าทำไมเค้าถึงอยากแต่งงานกะเรา .......... กร๊ากกกก เท่านั้นแหละ.... รีบตอบตกลงทันควันเลยค่ะ 55555555

พิอยากจะบอก จขกท นะคะว่าเราควรถามตัวเองเสียก่อน ชีวิตของเรานะคะ อย่าให้ใครมากำหนดชีวิตเราได้ ถ้าคุณเป็นแค่แฟนกัน และยังไม่แต่งงานกัน... พิอยากแนะนำให้คุณลองมองถึงอนาคตนะคะ ถ้าเราคิดว่าผู้ชายคนนี้เป็นคนที่เราเลือกอยากให้เค้ามาเป็นพ่อของลูกเรารึเปล่า... ถ้าใช่คุณคงต้องแกล้งโง่ไปตลอดชีวิตแล้วล่ะค่ะ เพราะเราเป็นเพียงแค่คนๆนึงนะคะ เราไม่สามารถเปลี่ยนเค้าได้หรอกค่ะ

ความรัก = ซื่อสัตย์ + ให้เกียรติซึ่งและกัน
    ถ้าเค้ารักเราจริง เค้าต้องแคร์ความรู้สึกของเราค่ะ พิเข้าใจน่ะคำว่ากิ๊ก ก็คือแค่เอาไว้ยามเหงาแค่คุยเล่น หรือมีอะไรชั่วครั้งชั่วคราว.... แต่นั่นมันคือสิ่งที่ทำให้ตัวเราเอง รับรู่และเจ็บไม่ใช่หรอค่ะ ถ้างั้นคงไม่ไหวมั้งค่ะ ลองไปถามเค้าบ้างว่า.......ถ้ากลับกัน ในเมื่อคุณอยากให้เราแกล้งโง่ยามที่คุณมีกิ๊ก ..... แล้วถ้าเรามีกิ๊กบ้าง เค้าจะยอมแกล้งโง่ให้เราไหม

" เรากำลัง งงๆ แฟนบอกว่า คนเป็นแฟนกัน ผู้หญิงควรจะทำเป็นโง่บ้างไม่ต้อง รู้ทุกเรื่องที่เค้าไปทำมาก็ได้ สัมพันธภาพจะได้ดี เช่น แฟนแอบมีกิ๊ก ก็ให้ทำเป็นไม่รู้ ขอแอบไปสนุกซัก 1-2 เดือน เดี๋ยวก็เลิกเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น สุดท้ายเค้าก็เลือกเรา แต่บางทีมันรู้ไปแล้วอะ แต่ต้องทำเป็นไม่รู้ เพราะมันไม่ใช่ครั้งเดียว มานเป็นทุกข์คะ "

แต่ที่สุดทั้งมวลมันขึ้นอยู่กับคุณ จขกท นะคะ ว่าจะตัดสินใจหรือทำยังไง เพราะเพื่อนในนี้สามารถออกความคิดเห็นได้แต่พวกเค้าไม่สามรถตัดินปัญหาหรือช่วยคุณได้มากกว่านี้
    ทุกอย่างอยู่ที่คุณจะเป็นคนตัดสินใจนะคะ
    ยังไงๆๆ พิก็เอาใจช่วยให้เข้าใจและตลงกันได้ด้วยดีนะคะ
    สนับสนุนให้คนรักกันค่ะ
    " Love knows no limit to its endurance no end to its trust.Love still stands when all else has fallen. "

ple15's Avatar
    ple15 is offline Trusted Member
    0/5

มาออกความเห็นมั่งค่ะ

อันนี้ความคิดเห็นเรานะคะ เราว่าแฟนคุณไม่ให้เกียรติคุณเลยค่ะ แกล้งโง่ในเรื่องนี้เหรอคะเป็นเราเราไม่ยอมค่ะ เราจะจัดการทั้งแฟนคุณและผู้หญิงที่เป็นกิ๊กเลยค่ะ จะโทรไปบอกเลยว่าเธอเป็นกิ๊กแฟนชาวบ้านเค้าอยู่ และก็ขอเลิกทันทีกับแฟนที่คบค่ะ เราว่า "คนรักกันย่อมให้เกียรติกัน" แกล้งโง่ได้แต่ในเรื่องที่ควร เรายังมีทางเลือกค่ะ ไม่ใช่ให้เค้ามาเลือก เราต้องมีศักดิ์ศรีค่ะ อย่าให้เค้ามองว่าเราเป็นของตายค่ะ เป็นเรามีแฟนอย่างนี้ ไม่มีดีกว่า เค้าต้องซื่อสัตย์กับเราคนเดียวค่ะ ใส่อารมณ์ไปเปล่าเนี่ยเรา พอดีเกิดกรณีแบบนี้ขึ้นเลยนึกถึงคนที่มาติดพี่เราค่ะ ( พี่เรามีแฟนแล้วเป็นเพื่อนเราเอง ) แต่ผู้หญิงคนนี้ค่อนข้างหนา ขนาดเรารับสายแล้วบอกว่าพี่เรามีแฟนแล้วยังไม่หยุดอีก เราเลยจัดการตามหาที่อยู่ของผู้หญิงคนนี้ แล้วตามไปถึงคอนโดที่เค้าอยู่เลย แฮะๆๆเรื่องอย่างนี้ยอมไม่ได้ต้องจัดการซะให้เข็ดค่ะ แต่ทั้งที้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับคุณ จขกท นะคะ เพราะเพื่อนๆๆในนี้ก็แค่แสดงความคิดเห็น ขอให้คุณค่อยๆๆตัดสินใจนะคะ เอาเหตุผลมาคิดดูว่าอันไหนเป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับคุณในตอนนี้ แล้วค่อยตัดสินใจค่ะ เอาใจช่วยค่ะผู้หญิงเหมือนกันค่ะ

0/5

Smile

เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นด้านบนค่ะ

เคยมีแฟนที่ทำแบบนี้กับเราเหมือนกัน ตอนนั้นเรารักเค้ามาก ยอมทุกอย่างค่ะ ไม่ว่าเค้าจะทำอะไรให้เราช้ำใจก็ยอม
    แต่พอถึงวันนึง จู่ๆเราก็หมดรักเค้าอ่ะค่ะ เหมือนมันโดนมามากจนไร้ความรู้สึกไปแล้ว

ตอนนี้สามีเราตรงข้ามกับแฟนคนเก่าอย่างสิ้นเชิงค่ะ ให้เกียรติและซื่อสัตย์ รักในความเป็นตัวตนของเรา

เราเลยคิดว่าการให้เกียรติกัน ซื่อสัตย์ ไม่เห็นแก่ตัวเป็นเรื่องสำคัญค่ะ

Jannilicious's Avatar
    Jannilicious is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านแล้วมันปรี้ดดด...
    รับไม่ได้จริง ๆ อะค่ะ เห็นแก่ตัวมากเลยคนแบบนี้ พูดออกมาได้ยังไง โดยไม่แคร์ความรู้สึกเราเลย อย่างนี้ต้องสวนกลับทันควันว่า แล้วถ้าชั้นทำแบบเธอมั่ง แล้วบอกให้ทำเป็นแกล้งโง่ไม่รู้ไม่ชี้ว่าชั้นไปเดทสนุก ๆ กับหนุ่มคนไหนบ้าง แล้วเธอจะรับได้มั้ย...

เพื่อสัมพันธภาพที่ดี...
    ดีตรงไหน ดีตรงที่ว่า เธอมีแต่ได้กับได้นะสิ แล้วฉันก็มีแต่เสียกับเสีย

...อ๊ะ ๆๆๆ
    อย่าบอกนะว่า ผู้ชาย กับ ผู้หญิง มันไม่เหมือนกัน

เหมือนกันหมดแหละ ความเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ เอาแต่ความสุขของตัวเอง มีกันทั้งนั้น...
    ถ้ายังรักสนุกต่อไปก็อย่ามาคบกันเลยดีกว่า เชิญไปมีกิ๊กมีเด็กที่ไหนก็เชิญ

เห็นด้วยกับ คุณพิ ทุกอย่างค่ะ ชอบ comment ของคุณพิจัง...

ให้แกล้งโง่ ทำอินโนเซนต์ แอ๊บแบ๊ว เรื่องอื่น ๆ ยังพอได้ มารยาหญิงมีร้อยเล่มเกวียนอยู่แล้ว
    แต่ให้แกล้งโง่ เรื่องพรรค์นี้ รับไม่ได้จริง ๆ มันจะดูถูกศักดิ์ศรีลูกผู้หญิงกันเกินไปแล้วค่ะ

สำหรับเรา เรารับไม่ได้ค่ะ และถ้าจับได้จะ เลิกทันที ด้วยเหตุผลที่ว่า เธอไม่ " แมน " พอ

แต่ก็อย่างว่านะคะ แล้วแต่คน ว่ารู้สึกยังไง รับได้มั้ย ทำใจได้มั้ย...บางคนโอเค ก็แล้วไปค่ะ
    แต่อย่าทนค่ะ ทนให้เค้าทำไป ทั้ง ๆ ที่เราก็ไม่ชอบ แล้วถ้าต้องมานั่งเสียใจภายหลัง บ่อย ๆ เข้า มันไม่ดีค่ะ ถ้าตัวคุณเป็นทุกข์ ในขณะที่เค้าแสวงหาแต่ความสุขใส่ตัว มันก็ไม่ใช่คู่แท้แล้วละค่ะ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ถ้าอ่านแล้วไม่ชอบก็ขออภัยด้วยค๊า

ขอเป็นกำลังใจให้ เจ้าของกระทู้ นะคะ ขอให้ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ
    สู้ ๆ ค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by nonglilly View Post
    คิดว่าคนที่พูดแบบนี้เห็นแก่ตัวคะ
    แล้วไม่ต้องไปถามนะคะว่าชั้นทำแบบเธอได้มั้ย
    เค้าตอบทันที่คะว่า ไม่ได้ เธอเป็นผู้หญิงชั้นเป็นผู้ชาย ไม่เหมือนกัน!!!
    ตามนี้เลยค่ะ ความคิดแบบนี้ เป็นความคิดของคนเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ ประมาณถ้าจะคบกับชั้น ก็ต้องทนรับความเป็นเค้าให้ได้

เกิดครั้งเดียว ตายครั้งเดียว ตอนนี้ยังมีโอกาสเลือก หาใหม่เถอะค่ะ

ปล. ขอโทษนะคะ หากความเห็นเราทำให้ จขกท. ไม่ชอบใจ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ
    แม่รักน้องครีมที่สุดในโลกเล้ยยย เป็นเด็กดี เติบโต แข็งแรงนะคะ

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook