Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 54

Thread: มีใครไม่อยากแต่งงานบ้างคะ ^^"

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

มีใครไม่อยากแต่งงานบ้างคะ ^^"

เฮ้อ ไม่ได้มีเรื่องอะไรมากหรอกค่ะ

แค่อยากถามว่ามีใคร ที่มีแฟนแล้วไม่อยากแต่งงานบ้างรึเปล่าคะ(สาวๆนะคะ)

ช่วยตอบหน่อยนะคะ ไหนๆก็แวะมาอ่านแล้ว

เฮ้อออออออ.......

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

0/5
    สำหรับเราเรื่องแต่งงานไม่ใช่เรื่องสำคัญที่สุด

คิดแบบนี้จริงๆนะคะ เคยคิดเล่นๆตั้งหลายครั้งว่าจะไม่แต่งงาน

แต่ อะไรๆ ก็ไม่แน่นอน จริงๆตอนนี้เราก็ยังเด็กเกินไปสำหรับคำนี้ด้วยซ้ำ

ป.ล. คุณ จขกท. สู้ๆนะคะ ทุกอย่างจะดีขึ้น เราเชื่ออย่างนั้น

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

0/5

Smile ใสๆ !!!

(^-^) มีพี่สาวผม !!! (อย่างน้อยคนนึงล่ะคับ) ที่ไม่อยากแต่งอ่ะ (ไม่เข้าใจเหมื่อนว่าทำไม ?) ทั้งที่แฟนเค้าก็ดีแสนดี ทั้งคุณแฟน ทั้งคุณแม่แฟนมาอ้อนวอนให้แต่ง... พี่สาวผมก็ไม่แต่งอ่ะ (^-^)' ง๊งงง !!!
    คนหล่อ ต้องทำความดี !!!

RLoamDee's Avatar
    RLoamDee is offline Trusted Member
    0/5

Smile ^^

มีค่ะ...
    เป็นเพื่อนสุดที่เลิฟของมิ้นท์เอง เป็นหญิง 2 ชาย 1 ที่ไม่อยากแต่งงานและไม่อยากมีลูกสุดๆ
    ~~**R Loam Dee Dee...เดี๋ยวกระเป๋าก็มา**~~

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    สมัยก่อน หรือตอนนี้ก็ตาม เรากับคุณสามี ก็ยังคิดว่าเรื่องแต่งงานไม่สำคัญค่ะ จะคิดกันว่าทำไมจะอยู่กับใคร แล้วทำไมจะต้องมีอะไรมาเป็นกฏเกณฑ์ เรื่องมาก

เราไม่ซีเรียสเรื่องนี้.......แต่ที่แต่ง เพราะ เกรงใจพ่อแม่ทั้งสองฝ่าย มีหน้าตาในสังคมของเค้า เค้าไม่อยากให้ลูกโดนนินทา เราเลยแต่งก็แต่ง จัดงานเล็กๆ ให้เค้าพอดีใจ เพราะยังไงๆๆๆพ่อแม่ก็ยังหัวโบราณวันยันค่ำ พอบอกไม่แต่ง อยู่ไปเรื่อยๆ ก็กลายเป็นทะเลาะกันอีก เลยตัดปัญหา !

เพราะจริงๆก่อนแต่งงานคุณแฟนกะเราก็อยู่ด้วยกันมาก่อนแล้ว 5 ปีอ่าจ้ะ ... ยิ่งเฉยๆไปกันใหญ่

Drmoonoi's Avatar
    Drmoonoi is offline Trusted Member
    0/5
    Is there any social group I could join now kha?

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    0/5

Talking

Quote Originally Posted by lollipop View Post
    สำหรับเราเรื่องแต่งงานไม่ใช่เรื่องสำคัญที่สุด

คิดแบบนี้จริงๆนะคะ เคยคิดเล่นๆตั้งหลายครั้งว่าจะไม่แต่งงาน

แต่ อะไรๆ ก็ไม่แน่นอน จริงๆตอนนี้เราก็ยังเด็กเกินไปสำหรับคำนี้ด้วยซ้ำ

ป.ล. คุณ จขกท. สู้ๆนะคะ ทุกอย่างจะดีขึ้น เราเชื่ออย่างนั้น

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
    ไม่ใช่อะไรค่ะ ไปงานแต่งงานเพื่อนทีไร ถามทุกทีเมื่อไหรจะแต่ง เราก็ไม่เคยจินตนาการเรื่องการแต่งงานเลยค่ะ คบกับแฟนมาหลายปีแล้ว (จะครบหกปีแล้ว)
    คิดว่าตัวเองประหลาด ไม่อยากแต่งงานไม่อยากมีภาระ ไม่อยากมีลูกค่ะ
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ

Quote Originally Posted by Auto View Post
    (^-^) มีพี่สาวผม !!! (อย่างน้อยคนนึงล่ะคับ) ที่ไม่อยากแต่งอ่ะ (ไม่เข้าใจเหมื่อนว่าทำไม ?) ทั้งที่แฟนเค้าก็ดีแสนดี ทั้งคุณแฟน ทั้งคุณแม่แฟนมาอ้อนวอนให้แต่ง... พี่สาวผมก็ไม่แต่งอ่ะ (^-^)' ง๊งงง !!!
    สงสัยพี่จะเหมือนพี่สาวน้องออร์โต .....

Quote Originally Posted by RLoamDee View Post
    มีค่ะ...
    เป็นเพื่อนสุดที่เลิฟของมิ้นท์เอง เป็นหญิง 2 ชาย 1 ที่ไม่อยากแต่งงานและไม่อยากมีลูกสุดๆ
    อาการเดียวกันเลยค่ะ มันเลยวัยอยากแต่งแล้วมั้งคะ

Quote Originally Posted by ~ k E t S y ~ View Post
    สมัยก่อน หรือตอนนี้ก็ตาม เรากับคุณสามี ก็ยังคิดว่าเรื่องแต่งงานไม่สำคัญค่ะ จะคิดกันว่าทำไมจะอยู่กับใคร แล้วทำไมจะต้องมีอะไรมาเป็นกฏเกณฑ์ เรื่องมาก

เราไม่ซีเรียสเรื่องนี้.......แต่ที่แต่ง เพราะ เกรงใจพ่อแม่ทั้งสองฝ่าย มีหน้าตาในสังคมของเค้า เค้าไม่อยากให้ลูกโดนนินทา เราเลยแต่งก็แต่ง จัดงานเล็กๆ ให้เค้าพอดีใจ เพราะยังไงๆๆๆพ่อแม่ก็ยังหัวโบราณวันยันค่ำ พอบอกไม่แต่ง อยู่ไปเรื่อยๆ ก็กลายเป็นทะเลาะกันอีก เลยตัดปัญหา !

เพราะจริงๆก่อนแต่งงานคุณแฟนกะเราก็อยู่ด้วยกันมาก่อนแล้ว 5 ปีอ่าจ้ะ ... ยิ่งเฉยๆไปกันใหญ่
    อาการประมาณนั้นหละค่ะ เค้าก็ถามบ่อยๆ เครียด .....ช่วงนี้เลิกถามกันไปแล้วอ่ะ เฮ้อ

Quote Originally Posted by Drmoonoi View Post
    Is there any social group I could join now kha?
    สงสัยจะได้อยู่แบบนี้หละค่า คุณหมูน้อย ......

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    ก็ไม่เชิงว่าปฏิเสธการแต่งงานนะคะ แต่ไม่เห็นว่าเป็นเรื่องจำเป็นค่ะ อาจจะเพราะว่าไม่ได้คิดจะมีลูกด้วยมั้งคะ ก็เลยยังคิดไม่ออกว่าการแต่งงานนั้นเพื่ออะไร คิดออกเพียงข้อเดียว ก็คือเป็นการประกาศให้สังคมรับรู้ว่ามีภรรยา-มีสามีแล้ว... ซึ่งเหตุผลนี้ ไม่มีน้ำหนักเลยสำหรับ Meesook ค่ะ

มาตรฐานสังคมก็เป็นแค่สถิติ เรื่องอะไรที่คนในสังคมเค้าทำกันเยอะๆ ก็จะกลายเป็นมาตรฐานไปค่ะ แต่ถ้าเราไม่ได้เป็นไปตามมาตรฐานนั้น ก็ไม่ได้หมายความว่าเราแย่ ไม่ได้แปลว่าเป็นเรื่องไม่ดีอะไรค่ะ สำหรับ Meesook การแต่งงาน ไม่ได้เป็นเป้าหมายของชีวิตค่ะ

ตอนนี้พ่อแม่ก็เลิกเครียดเรื่องนี้แล้ว เมื่อสองปีก่อนเคยจะแต่งงานกันแฟนเก่า ด้วยเหตุผลเพราะพ่อแม่อยากให้แต่ง แต่พอเริ่มเตรียม คุยนั่นคุยนี่ ปรากฏว่า Meesook กับแฟน เครียดกันมาก เพราะชีวิตจะต้องเปลี่ยนไปหลายอย่าง ซึ่งเราไม่อยากเปลี่ยนชีวิตขนาดนั้น และอีกอย่าง พอจะแต่งงาน เรื่องของคนสองคน มันกลายเป็นเรื่องของคนหลายคน ซึ่งมันวุ่นวาย ในที่สุดความกดดันทั้งหลายแหล่จากเรื่องแต่งงาน ก็ทำให้เราเครียด และทะเลาะกัน ก็เลยเลิกกันไปในที่สุด

พอเลิกกันไปแล้ว มาคุยกัน ว่าทำไมเมื่อก่อนตอนเป็นแฟนกัน เรามีความสุขกันดีจังเลย แต่พอจะแต่งงาน กลับไม่มีความสุขเลยจนต้องเลิกกัน คุยกันแล้วก็สรุปว่า ตอนเป็นแฟนกัน เราไม่มีความคาดหวัง (expectation) อะไรมาก เราก็มีความสุขในสิ่งที่เราเป็นอยู่ แต่พอจะแต่งงาน ก็เริ่มสร้างความคาดหวังกันขึ้นมา และไม่ใช่แค่ความคาดหวังของเราสองคนเท่านั้น ที่สำคัญยังมีความคาดหวังของพ่อแม่ ครอบครัวอีก ซึ่งความคาดหวังนั้น ก็ไม่ได้ตรงกันทุกคน และเมื่อไม่ตรงกัน ก็เกิดความผิดหวัง ก็ทำให้ผิดใจกัน - แต่ยังไง พอเกิดความคาดหวังเหล่านั้นขึ้นมาก็ทำให้ได้เห็นว่าใครแต่ละคนเป็นยังไง ซึ่งก็พบว่ามีบางอย่างที่เรารับไม่ได้ และมีบางอย่างที่เค้ารับไม่ได้เหมือนกัน

แต่ยังไงก็ไม่ได้มองการแต่งงานว่าเลวร้ายอะไร แค่ไม่ได้มองว่าจำเป็นเท่านั้นค่ะ เพราะการเป็นแฟนกัน ก็ตอบโจทย์ในชีวิตอยู่แล้วค่ะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

preeyanan's Avatar
    preeyanan is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by ~ k E t S y ~ View Post

ประมาณนั้นเลยค่ะ

สำหรับเราไม่ค่อยยินดี ยินร้ายกับพิธีแต่งงาน แค่คาดหวังให้เค้าเสมอต้นเสมอปลายกับเราค่ะ
    .
    "ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ . สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว"

0/5
    ตอนสาวๆ ใฝ่ฝันค่ะ แต่พอแต่งแล้วคิดว่า ถ้าเริ่มใหม่ได้ ขอไม่แต่งดีกว่า แต่อยากมีลูกนะ การมีลูกคือสิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตเลยค่ะ

Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook