Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 6 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast
Results 11 to 20 of 51

Thread: ขอความเห็นหน่อยค่ะ อยากเลิกกับแฟน -*-

Warning Points:
    0/5

Red face no comment

มาดูเพื่อเก็บข้อมูลเผื่อวันหน้าจะเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างค่ะ

จขกท. อย่าเพิ่งด่วนสรุปค่ะ เราอาจจะชินกะการที่เค้า pay ให้มากไปหรือป่าว

เพราะเชื่อได้เลยค่ะว่า มีผู้หญิงไม่น้อยที่คิดว่า สุภาพบุรุษต้องเลี้ยงสุภาพสตรี

แต่จิงๆ แล้ว มันไม่เป็นอย่างงั้นเสมอไปค่ะ สมัยนี้สามี-ภรรยาสมัยใหม่ ยังใช้คนละกระเป๋าก้อมีออก

เยอะแยะค่ะ หรือว่าตอนนี้เค้าต้องการเก็บเงินก้อนไปทำไรที่สำคัญมากๆ รึป่าวค่ะ

อย่าเพิ่งคิดมากเลยค่ะยังไงลองคุยกันดีๆให้เข้าใจกันดีกว่าค่ะ คบกันมาก้อ2ปี ก้อไม่ใช่น้อยๆแล้วนะค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]ClassicChic "C H A N E L"

Ryu's Avatar
    Ryu is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by cake_love View Post
    วันก่อนให้เงินเรามา 5000-. ให้ไปซื้อของใช้เข้าบ้าน เราก็ซื้อไป 4000-. กว่า ๆ

พอเรากลับมาบ้านถามใหญ่เลย ซื้ออะไรมาบ้าง ซื้อไปเท่าไหร่ ไหนเงินทอน -*-

เราก็อะไรว่ะ ตังค์ทอนแค่ไม่กี่ร้อย ยังทวงอีกหรอ นี่เธอเป็นอะไรของเธอเนี้ย !!!!!!
    อันนี้คิดว่าน่าจะผิดปกติมากๆ กะคนที่เคย Pay นะครับ น่าจะมีอะไรแล้วละครับ ไม่ได้ยุนา แต่อยากให้คุยกัน เพราะขนาดแค่เงินไม่กี่ร้อยยังทวงเนี่ย .....น่าคิดครับ

เอาใจช่วยคร๊าบบ
    i love NISSAN MARCH

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5
    เราก็กำลังเป็นนิดหน่อย เนื่องจากซื้อเยอะมาก สามีก็บ่น แต่ไม่ได้ถึงขั้นอะไรรุนแรง

เพราะเราต้องช่วยเค้าประหยัดตอนนี้เพราะกำลังจะซื้อบ้านหลังใหม่

ถ้า เค้ามีเหตุผลจำเป็น มาก เราว่าควรรับฟัง และคอยสนันสนุนกันน่ะค่ะ

เพราะยังไงก็ต้องมีอนาคตที่ดีด้วยกันค่ะ

แต่ถ้า งง จนเกินเหตุ อันนี้ต้องใช้ วิจารณญาณ ของคุณ จขกท. ด้วยน่ะ่

ว่าถ้าเกินไป เลิกโล๊ด ค่ะ

0/5

Talking

อืม......................

การใช้ชีวิตคู่นั้น ในความคิดนะค่ะเราว่า เราควรหันหน้ามาคุยกัน ทุกๆปัญหาที่เกิดจะได้มีทางแก้ไข ว่าสาเหตุที่เกิดนั้นเป็นเพราะเหตุใด

แฟนเราก็เป็นค่ะเรื่องนี้ อยู่ด้วยกันมาจะ 6 ปีแระ แรกๆๆเราก็ไม่เข้าใจ แต่ถ้ามาคิดดีๆๆแล้วนั้น ก็เข้าใจในสิ่งที่เขาได้ทำ
    การที่เราได้ใช้ชีวิตร่วมกันแล้วนั้น ทางการเงินเราก็ควรประหยัดมากขึ้นเพื่ออนาคตในวันข้างหน้า
    ถ้าไม่มีขีดจำกัดด้านการใช้เงิน เช่น สามีก็ใชแต่้เงินๆๆ ภรรยาก็ใช้แต่เงินๆๆๆๆ แล้วบั่นปลายชีวิตจะมีความสุขได้อย่างไรแล้วเงินเก็บจะมีใหม.แล้วเรื่องที่ตามคือ การทะเลาะและเลิกกัน...อนาคตเป็นเรื่องที่ไม่แน่นอน วันนี้รวย วันข้างหน้าอาจจน ก็ได้นะค่ะ
    แต่ถ้า สามี หรือ ภรรยา รู้จักกินรู้ใช้และเข้าใจกันในจุดประสงค์นั้นๆๆว่าเพื่ออะไร เราว่านะปัญหาก็อาจจะไม่เกิดหรอนะค่ะ

เราว่านะการใช้เงินในปัจุบันนี้ ต้องคิดให้ดีๆๆ อย่างมาก ***อย่างเราอยากไป ฮ่องกง(พึ่งคุยกะคุงแฟนเรื่องนี้เมื่อ 2 วันเอง) แฟนเราก็ถามนะว่าจะไปทำอะไร และทำไม.....ตอนแรกๆๆเราก็โมโหนะ(ก็เราอยากเที่ยวอ่ะเข้าใจป่ะ) แล้วเขาก็บอกว่า การไปเที่ยวเมืองนอกอ่ะ ถึงเรามีเงินเยอะ แต่การเที่ยวบ่อยๆๆ เงินเราก็หมดได้นะ ค่าใช้จ่ายก็เยอะ เที่ยวในเมืองไทยก่อนดีกว่าใหม....ถือเป็นการประหยัดเงิน แต่ได้เที่ยวที่ดีๆๆๆอากาศดีๆๆเหมือนกัน...ลองคิดดูแล้วกันนะ....ตอนเเรกเราก็มีงอลบ้าง แต่มานั่งคิดๆดูแล้วมันก็จริงนะ....

การที่เรา...ได้ให้เวลากับการนั่งคิด และปัญหาที่เกิดว่าเป็นเพราะอะไร และนำไปแก้ไขให้ดีกว่าเดิม
    ช่วยทำให้ ชีวิตคู่นั้น ยั่งยืน ยิ่งกว่าเดิม............

****เน่าไปป้าวค่ะ อิอิ****

อยากให้ จขกท........ลองคิดทบทวนดูดีๆๆนะค่ะ
    เพราะการที่คนเราจะตัดสินใจ ทำอะไรไปนั้นควรคิดดูดีๆๆ
    วันข้างหน้าจะได้ไม่ มานั่งเสียใจ กับสิ่งที่ได้ทำไป สู้ สู้ นะค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

TimSum......

0/5
    Quote Originally Posted by WiWiaN_LV_BN View Post
    มาดูเพื่อเก็บข้อมูลเผื่อวันหน้าจะเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างค่ะ

จขกท. อย่าเพิ่งด่วนสรุปค่ะ เราอาจจะชินกะการที่เค้า pay ให้มากไปหรือป่าว

เพราะเชื่อได้เลยค่ะว่า มีผู้หญิงไม่น้อยที่คิดว่า สุภาพบุรุษต้องเลี้ยงสุภาพสตรี

แต่จิงๆ แล้ว มันไม่เป็นอย่างงั้นเสมอไปค่ะ สมัยนี้สามี-ภรรยาสมัยใหม่ ยังใช้คนละกระเป๋าก้อมีออก

เยอะแยะค่ะ หรือว่าตอนนี้เค้าต้องการเก็บเงินก้อนไปทำไรที่สำคัญมากๆ รึป่าวค่ะ

อย่าเพิ่งคิดมากเลยค่ะยังไงลองคุยกันดีๆให้เข้าใจกันดีกว่าค่ะ คบกันมาก้อ2ปี ก้อไม่ใช่น้อยๆแล้วนะค่ะ
    แต่เราไม่เห็นด้วยกับความคิดที่ว่าสมัยนี้ผู้ชายกับผู้หญิงใช้เงินคนละกระเป๋ากันนะคะ ถ้าอย่างนั้นใครจะดูแลใครล่ะ...ดูแลตัวเองก็อยู่คนเดียวดีกว่าอ่า...

ถ้าผู้หญิงเป็นฝ่ายเก็บเงินอย่างมากก็ซื้อเสื้อผ้า ของแต่งตัว (เพื่อความเจริญหูเจริญตาและเป็นหน้าเป็นตาให้เค้าเอง) ซื้อของกิน (ก็กินด้วยกันอีก) แต่ถ้าผู้ชายเป็นฝ่ายเก็บเงินจะมีเรื่องออกไปเฮฮากับเพื่อนทันที มีผู้หญิงมารายล้อมพร้อมเสนอตัว ยังไม่นับความใจใหญ่รักเพื่อนให้เพื่อนยืมเงินโดยไม่ได้คืน เอาเงินไปจุนเจือญาติพี่น้อง ทั้ง ๆ ที่เราขอไม่เคยให้และอื่น ๆ เราจะไม่มีโอกาสรู้เลยว่าเค้าใช้จ่ายเงินไปเพื่ออะไรบ้าง พอถึงเวลาที่เค้าเดือดร้อนขึ้นมา ไม่มีเงินเก็บเราต้องไปช่วยเค้าอีก หรือถึงเวลาเราเดือดร้อนขอความช่วยเหลือ เค้าจะว่าเราว่าเงินไปไหนหมดแล้วก็บ่น ๆๆๆๆ เถียงก็ไม่ได้เพราะเราปล่อยให้มันเป็นอย่างนี้ตั้งแต่แรก เห็นเค้าซื้อของไร้สาระน่าเสียดายเงินพอเราเตือนก็ย้อนอีกว่าเกี่ยวอะไรด้วย ไม่ใช่เงินตัวเองซะหน่อย เจ็บใจไม๊ล่ะ

เราเองคุยกับแฟนตั้งแต่แรกเลยค่ะว่าเราจะเป็นคนเก็บเงินทุกบาททุกสตางค์ ถ้าเค้าไม่ไว้ใจเราให้เลิกไปได้เลย คุณอยากจะได้เราเป็นแฟนก็ต้องเสียสละความเป็นส่วนตัวที่มันเป็นนามธรรมจับต้องได้ให้เราเห็นบ้าง ไม่ใช่แค่โทรจีบเรื่อยเปื่อย

จะตกลงปลงใจกันคุยเรื่อเงินให้รู้เรื่องก่อนเป็นดีค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by 69 View Post
    แต่เราไม่เห็นด้วยกับความคิดที่ว่าสมัยนี้ผู้ชายกับผู้หญิงใช้เงินคนละกระเป๋ากันนะคะ ถ้าอย่างนั้นใครจะดูแลใครล่ะ...ดูแลตัวเองก็อยู่คนเดียวดีกว่าอ่า...

ถ้าผู้หญิงเป็นฝ่ายเก็บเงินอย่างมากก็ซื้อเสื้อผ้า ของแต่งตัว (เพื่อความเจริญหูเจริญตาและเป็นหน้าเป็นตาให้เค้าเอง) ซื้อของกิน (ก็กินด้วยกันอีก) แต่ถ้าผู้ชายเป็นฝ่ายเก็บเงินจะมีเรื่องออกไปเฮฮากับเพื่อนทันที มีผู้หญิงมารายล้อมพร้อมเสนอตัว ยังไม่นับความใจใหญ่รักเพื่อนให้เพื่อนยืมเงินโดยไม่ได้คืน เอาเงินไปจุนเจือญาติพี่น้อง ทั้ง ๆ ที่เราขอไม่เคยให้และอื่น ๆ เราจะไม่มีโอกาสรู้เลยว่าเค้าใช้จ่ายเงินไปเพื่ออะไรบ้าง พอถึงเวลาที่เค้าเดือดร้อนขึ้นมา ไม่มีเงินเก็บเราต้องไปช่วยเค้าอีก หรือถึงเวลาเราเดือดร้อนขอความช่วยเหลือ เค้าจะว่าเราว่าเงินไปไหนหมดแล้วก็บ่น ๆๆๆๆ เถียงก็ไม่ได้เพราะเราปล่อยให้มันเป็นอย่างนี้ตั้งแต่แรก เห็นเค้าซื้อของไร้สาระน่าเสียดายเงินพอเราเตือนก็ย้อนอีกว่าเกี่ยวอะไรด้วย ไม่ใช่เงินตัวเองซะหน่อย เจ็บใจไม๊ล่ะ

เราเองคุยกับแฟนตั้งแต่แรกเลยค่ะว่าเราจะเป็นคนเก็บเงินทุกบาททุกสตางค์ ถ้าเค้าไม่ไว้ใจเราให้เลิกไปได้เลย คุณอยากจะได้เราเป็นแฟนก็ต้องเสียสละความเป็นส่วนตัวที่มันเป็นนามธรรมจับต้องได้ให้เราเห็นบ้าง ไม่ใช่แค่โทรจีบเรื่อยเปื่อย

จะตกลงปลงใจกันคุยเรื่อเงินให้รู้เรื่องก่อนเป็นดีค่ะ

ในส่วนตัวเรานะค่ะ
    เรื่องนี้ก็เรื่องสำคัญค่ะ อย่างเรากะแฟน แฟนเราอายุมากกว่า 5 ปี แต่เรื่องเงินถือว่้าโชคดีค่ะ เพราะเขารู้จักใช้จริงๆๆๆ เอาเป็นว่า เราใช่กรเป๋าเงินร่วมกันกินด้วยกัน แต่แยกสมบัติเงินทองคนละบัญชี คือเรามีกัน เราบัญชีนึง แฟนเราบัญชีนึง ส่วนนี้เอาไว้สำหรับถ้าต้องการใช้ส่วนตัวจริง... และมรดกเงินทองอีกบัญชีนึงใช้ชื่อร่วมกันค่ะ สรุปครอบครัวนี้มี 3 บัญชี เพื่อป้องกันการทะเลาะ..
    แต่ส่วนมากไม่มีปัญหาเรื่องนี้อยู่แล้ว เพราะต่างคนต่างขี้เหนี่ยว 555555

0/5
    Quote Originally Posted by timsum1 View Post

ในส่วนตัวเรานะค่ะ
    เรื่องนี้ก็เรื่องสำคัญค่ะ อย่างเรากะแฟน แฟนเราอายุมากกว่า 5 ปี แต่เรื่องเงินถือว่้าโชคดีค่ะ เพราะเขารู้จักใช้จริงๆๆๆ เอาเป็นว่า เราใช่กรเป๋าเงินร่วมกันกินด้วยกัน แต่แยกสมบัติเงินทองคนละบัญชี คือเรามีกัน เราบัญชีนึง แฟนเราบัญชีนึง ส่วนนี้เอาไว้สำหรับถ้าต้องการใช้ส่วนตัวจริง... และมรดกเงินทองอีกบัญชีนึงใช้ชื่อร่วมกันค่ะ สรุปครอบครัวนี้มี 3 บัญชี เพื่อป้องกันการทะเลาะ..
    แต่ส่วนมากไม่มีปัญหาเรื่องนี้อยู่แล้ว เพราะต่างคนต่างขี้เหนี่ยว 555555
    อืม...งั้นแสดงว่าของคู่เราไม่เหมือนคนอื่นจริง ๆ ด้วย ของเราจะมีแต่บัญชีชื่อเราบัญชีเดียวเลยค่ะ ตอนที่หมั้นกันก็ยึดที่สวนมาครึ่งนึงแล้วก็รถเค้าโอนมาเป็นชื่อเราแล้ว (โหดไปไม๊เนี่ย) แต่คือคุยกันแล้วว่าเรามั่นใจว่าเราเป็นผู้หญิงจะไม่นอกลู่นอกทางแน่นอน แต่เค้าเนี่ยต่อไปถ้ามันมีอะไรที่ทำให้เผลอไผลเกิดเรื่องไม่ดีขึ้นมาหรือไปหลงใครเข้าแล้วอยากเลิกกับเราเนี่ย (มองการณ์ไกลไปไม๊หว่า...) คุณไปได้แต่ต้องไปหาเอาใหม่ข้างหน้านะ อย่ามาเอาเงินในส่วนที่เราร่วมเก็บหอมรอมริบมาด้วยกันไปให้คนอื่น ดังนั้นจะไม่มีบัญชีที่ให้แสดงในภายหลังว่าเป็นสินสมรส (ตอนนี้กำลังใช้อวิชชาหาวิธีซุกเงินอยู่ อิอิ)

0/5
    คบกันคาดหวังอะไร
    ได้ใจหรือได้เงิน
    ใจเราหรือใจเขา
    เป็นเราเราจะตอบคำถามให้กับตัวเองก่อน

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by pong-toffee View Post
    เป็นเราเราจะตอบคำถามให้กับตัวเองก่อน
    ชอบจังค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by pong-toffee View Post

ใช่เลย..........ค่ะ ชอบๆๆๆๆๆ และตรงสุดๆๆๆๆ

Page 2 of 6 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast

Comments from Facebook