Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 51

Thread: ขอความเห็นหน่อยค่ะ อยากเลิกกับแฟน -*-

Warning Points:
    0/5

ขอความเห็นหน่อยค่ะ อยากเลิกกับแฟน -*-

ก่อนอื่นขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกท่านที่เข้ามานะคะ

น้ำกับแฟนคบกันมาเกือบ 2 ปีแล้วค่ะ ตอนคบกันใหม่ ๆ เค้า Pay มาก ๆ

พาไปทานอาหารร้านดี ๆ พาไปเที่ยว ซื้อของให้ ไม่บ่น อยากไปไหนก็พาไป อยากซื้ออะไรก็ซื้อ

มาจนถึงตอนนี้ไม่รู้เค้าเรียกว่าประหยัด หรือเป็นช่วงหมดโปรโมชั่นของน้ำแล้วก็ไม่รู้

ไม่พาไปทานข้าวนอกบ้านเลย ให้แต่แม่บ้านทำกับข้าวให้ทาน

ไม่พาไปช๊อปปิ้งบ่อย ๆ แบบแต่ก่อน นอกจากจำเป็นต้องซื้ออะไรถึงเข้าห้าง

และเวลาเราซื้อก็ให้เราจ่ายตังค์ไม่เหมือนแต่ก่อนจะรูดให้เราตลอด

น้ำเป็นคนชอบซื้อของทางเว็บ เวลาของมาส่งก็บ่น ๆ ๆ ๆ

ล่าสุดนี่จะไปฮ่องกงกันค่ะ แฟนบอกไม่อยากไป ไม่รู้จะไปทำไมไร้สาระ

น้ำแบบอยากจะร้องไห้ คิดในใจ ถ้าชั้นไม่ไปกะแก แล้วจะให้ชั้นไปกะใครฟระ !!

เค้าก็พูดกลับมาว่า " เลี้ยงหรอ ถ้าเลี้ยงก็ไป " มึนไปเลยค่ะ

เค้าไม่เคยเป็นแบบนี้ ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าเป็นอะไร

ไอ้ที่ว่าให้เลี้ยง ก็เลี้ยงได้ แต่มัยถูกหรอที่เราจะต้องเลี้ยง งั้นต่างคนต่างจ่ายก็ได้

สรุปคือ ตอนนี้ในหัวเค้ามีแต่เรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ ตลอด จนไม่นึกถึงจิตใจของน้ำเลยอ่ะค่ะ

อยากเลิกกะเค้า แต่ไม่รู้จะเอาเหตุผลอะไรมาพูดว่า เราเลิกกันเถอะ

0/5
    ใจเย็น ๆ นะคะ บางทีมันอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่พูด ๆ กันว่าหมดช่วงโปรโมชั่นอะค่ะ

เคยลองคุยกันตรง ๆ หรือยังคะว่าทำไมเมื่อก่อนเป็นแบบนั้น เดี๋ยวนี้เป็นแบบนี้ อันนี้ขอยกตัวอย่างเราเองเลย แต่ก่อนเราก็เป็นแบบคุณ จขกท แต่แฟนเราเค้าไม่ได้เปลี่ยนแบบปุบปับ คือเค้าจะค่อย ๆ พูดว่าช่วงนี้ซื้อบ่อยไปแล้วนะ เราก็ว่าอะไรกัน ทีแต่ก่อนไม่เห็นเป็นแบบนี้ เค้าก็บอกว่าถ้ายังมีพฤติกรรมการใช้เงินแบบนี้ ต่อไปมีครอบครัวจะสร้างฐานะกันยังไง จริงอยู่ว่าพ่อแม่เราก็พอมีให้แต่ไม่คิดจะสร้างให้งอกงเงยบ้างเลยเหรอ (ดูมันด่าเรา) จะซื้อก็ไม่ได้ว่าอะไร เข้าใจว่าเป็นความสุขแต่ขอให้เพลา ๆ ลงบ้าง ส่วนตัวเค้าเองมาช่วงหลัง ๆ ก็ประหยัดมากขึ้นเพราะเค้าต้องเก็บเงินค่าสินสอดซึ่งเค้าไม่อยากไปรบกวนญาติ ๆ ซะเต็มจำนวนที่ทางเราเรียกไป (พ่อแม่เค้าเสียหมดแล้ว จริง ๆ ญาติผู้ใหญ่ทางเค้าส่วนใหญ่ก็ดีค่ะ บอกมีอะไรให้ช่วยเหลือก็บอกแต่เค้าเกรงใจ)

คุณต้องคิดอย่างเป็นธรรมน่ะค่ะว่าที่เค้าพูดมันจริงรึเปล่า ถ้ามันฟุ่มเฟือยเกินฐานะหรือเราไร้สาระไปจริง ๆ ก็ควรจะปรับนะคะ ประหยัดน่ะมันก็ดีสำหรับตัวเราเองแน่นอน แต่ถ้านิสัยแบบนี้มันเป็นตัวตนของคุณจริง ๆ เปลี่ยนไม่ได้แน่ ๆ คงต้องยอมรับความจริงค่ะว่าแฟนคุณเค้าไม่ใช่ผู้ชายแบบที่จะอยู่ดูแลคุณได้เพราะคุณเป็นแบบนี้มาตั้งแต่เกิด เค้าคงไม่เหมาะกับคุณ (ถ้ามันฝืนใจจริง ๆ ไม่แนะนำให้เปลี่ยนตัวเองเพื่อใครค่ะเพราะพูดง่ายแต่มันทำยาก เราเคยลองทำมาแล้ว) เราเชื่อว่ามีผู้ชายอีกเยอะค่ะที่จะเข้ากับคุณได้จริง ๆ หรือคุณอาจจะรักเค้าจริง ๆ ขนาดที่สามารถปรับเข้าหาเค้าได้โดยไม่มีเงื่อนไข

...ขอให้โชคดีนะคะ...

0/5

คิดหลายๆมุม

นิสัยตามธรรมชาติของผู้ชายจะประหยัดค่ะ แต่อยู่ที่ว่าใครจะแสดงออกมามากน้อยแค่ไหน

ถ้าแฟนของจขกท.มีข้อดีอื่นๆมากมายเยอะแยะ ก็ลองคิดดูว่าทุกคนก็มีข้อเสียกันทั้งนั้น

บางทีแฟนจขกท.อาจจะไปบ่นกับเพื่อนเค้าก็ได้ว่าทำไมแฟนเราฟุ่มเฟือยจัง

แต่ถ้าแฟนจขกท.ไม่มีข้อดีอะไรดีเลย แถมยังประหยัดมากอีก ก็ลองทบทวนอีกทีก็ได้ค่ะ

ไม่ได้ยุให้เลิกกันนะคะ แต่เรื่อเงินมันก็แสดงให้เห็นธาตุแท้ของคนได้เหมือนกัน
    เราทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี
    เราไม่ทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี

Ryu's Avatar
    Ryu is offline Trusted Member
    0/5
    เค้าแบบว่ามีความจำเป็นต้องใช้เงิน หรือ ประหยัดเพื่ออะไรรึป่าวครับ
    ตัวผมก็เป็นนา ถ้าช่วงไหนต้องใช้เงินเยอะ หรือช๊อปเยอะๆๆ ก็จะคิดแต่เรื่องเงินๆๆๆ จะหาจากไหนมาเติม อะไรยังไง อิอิอิ

คุยๆกันๆ ดีกว่า คบกันมาตั้ง 2 ปี น่าจะคุยกันได้นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ (ชอบเห็นคนรักกัน มากกว่าเลิกกัน)
    i love NISSAN MARCH

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่มีคำแนะนำมาฝาก แต่...
    เป็นกำลังใจให้นะคะ

0/5
    ต้องขอบคุณ คุณ 69 / คุณ Sweet_Jasmine / คุณ Ryu / คุณ wannit มาก ๆ เลยค่ะ

รู้สึกดีค่ะ เหมือนได้แชร์ความรู้สึก ได้ระบายออกมามาก ๆ

เพราะเป็นคนไม่ค่อยมีเพื่อน ไม่ค่อยได้คุยกะใครเลยค่ะ เก็บกดมาก ๆ

จริงๆ เราก็ไม่ใช่คนฟุ่มเฟือยอะไรนะคะ ที่บอกว่าแต่ก่อนเค้า Pay เค้าเป็นคน Pay เองโดยเราไม่ได้ขอ

แต่อยู่ดี ๆ มาแบบไม่ควักเลย เราไม่ได้เน้นถึงเรื่อง เสื้อผ้า หน้าผม กระเป๋า รองเท้า ของเราอย่างเดียวนะคะ

วันก่อนให้เงินเรามา 5000-. ให้ไปซื้อของใช้เข้าบ้าน เราก็ซื้อไป 4000-. กว่า ๆ

พอเรากลับมาบ้านถามใหญ่เลย ซื้ออะไรมาบ้าง ซื้อไปเท่าไหร่ ไหนเงินทอน -*-

เราก็อะไรว่ะ ตังค์ทอนแค่ไม่กี่ร้อย ยังทวงอีกหรอ นี่เธอเป็นอะไรของเธอเนี้ย !!!!!!

เคยปรึกษาเพื่อนสนิทเหมือนกัน เพื่อนบอกว่าเค้าอาจจะทดลองดูว่าถ้าเค้าไม่มีตังค์ แล้วแกจะอยู่กับเค้า จะยังรักเค้าอยู่หรือป้าว อะไรแบบนี้

แต่น้ำว่ามันดูอึดอัดไปป่ะค่ะ คิดแต่เรื่องเงิน ๆ จนลืมว่าที่เราอยู่ด้วยกันเพราะอะไร มันลืมไปแล้วจริง ๆ อ่ะค่ะ จริง ๆ น้ำไม่ได้มีปัญหาเรื่องเงินนะคะ เค้าเองก็รู้ว่าน้ำก็ไม่ได้จนขนาดต้องเกาะเค้ากิน

ส่วนตัวพอมี พอกิน ตามอัธภาพค่ะ ไม่รวย ไม่จน แต่อย่างว่าคนเคยมีคนจ่ายให้มา 2 ปี ถึงตอนนี้มาเปลี่ยนไปมาก ๆ เราก็ต้องคิดเหมือนกันอ่ะค่ะว่าเค้าเป็นอะไร

เราเล่าวนไป วนมาไปป่ะค่ะ คือแบบอยากระบาย และอยากให้เพื่อน ๆ เข้าใจความรู้สึกของเราจริง ๆ อ่ะค่ะ

ถ้าไร้สาระไปก็ต้องขอโทษด้วยนะคะ -*-

0/5
    โปรโมชั่นหมดแล้วคะ
    ต่อไปนี้ก็พิจารณาทางผู้ชาย ว่าชอบประหยัด หรือชอบจ่ายให้เรา
    แล้วก็มาพิจารณาตัวเอง ว่าชอบช่วยเค้าประหย้ด หรือชอบให้เค้าจ่ายให้
    ถ้าเป็นไปในทางเดียวกันก็คบกันต่อ
    ถ้าไม่เป็นไปในทางเดี่ยวกันก็แยกทางกัน แล้วไปใช้เงินกระเป๋าใครกระเป๋ามันคะ

0/5
    จะบอกว่าเรื่องเงินสำคัญค่ะ สำคัญเกือบจะที่สุดเลยด้วยเพราะถ้าไม่มีเงินจะทำอะไรมันก็ติดขัดไปหมด จะไปนั่งทานข้าวร้านดี ๆ จะซื้อของขวัญให้กันหรือหาโอกาสโรแมนติกมันก็ทำไม่ได้ ความสัมพันธ์จะยั่งยืนได้จะต้องหมั่นสร้างบรรยากาศดี ๆ เพื่อให้ทั้งสองคนประทับใจกันบ่อย ๆ ดังนั้นถ้าไม่มีเงินความสัมพันธ์มันจะค่อย ๆ ห่างกันไปเรื่อยๆ อะค่ะ ถึงจะพอมีพอใช้แต่ถ้าเมื่อใดที่ฝ่ายนึงรู้สึกว่าถูกเอาเปรียบ เมื่อนั้นจะเกิดความรู้สึกว่าอยู่คนเดียวซะยังจะดีกว่า

ที่ว่ารักกันจนกัดก้อนเกลือกินเนี่ยจริง ๆ มันไม่มีหรอกค่ะเพราะสมัยนี้จะซื้อเกลือยังต้องใช้เงินเลย

ถ้าคุณพิจารณาดูแล้วว่าเราไม่ได้ฟุ่มเฟือยเกินไปก็แสดงว่าเค้าดูแลคุณไม่ได้ตลอดชีวิตหรอกค่ะ เค้าไม่เหมาะกับคุณ ความรักอย่างเดียวไม่พอต้องมีเงินและความเหมาะสมด้วย หรือถ้าเค้ารักคุณจริง ๆ ยังไงเค้าต้องดิ้นรนไม่ให้คุณลำบากจนได้นั่นแหละค่ะ

superMai's Avatar
    superMai is offline Trusted Member
    Blog Entries
    1
    0/5
    พวกเราเป็นสาวยุคใหม่ ต้องเลือกค่ะ ถ้าอยู่กับใครที่อยู่แล้วมันไม่มีความสุข ก็อย่าไปทนเลยค่ะ

สาวยุคใหม่ไม่กลัวโสดค่ะ เรามั่น เพราะเราเลือก และรู้ว่าเราต้องการอะไร

บอกว่าเอาเงินออกให้เค้าไปเที่ยว เอาเงินไปทำบุญให้เด็กด้อยโอกาสยังได้บุญกว่าหรือเปล่า

เราเคยฟังมาอะ แล้วเราก็จำได้เลย เวลาดูแฟนน่ะอย่าดูที่ข้อดี ให้ดูที่ข้อเสียของเขาว่าเราทนได้ไหม เพราะทุกคนยังไงก็มีข้อดีอยู่แล้ว แต่ข้อเสีย ถ้ามันแย่จริงๆ อยู่ด้วยแล้วกลุ้มใจและบั่นทอนกำลังใจ ก็ขออยู่กับคนที่มีข้อดีน้อยหย่อย แต่ไม่ต้องมีข้อเสียมาก ก็จะอยู่กันได้อย่างมีความสุขค่ะ

ยกตัวอย่าง ผู้ชายรูปหล่อ ฐานะดี การงานเยี่ยม แต่เวลาเราคบด้วย กลุ้มค่ะ มีแต่ผู้หญิงเสนอตัว แล้วผู้ชายมันก็หนีไปมีกิ๊กซะงั้น

กลับกัน ไม่ต้องหล่อมาก ฐานะปานกลาง การงานปานกลาง แต่เป็นคนอบอุ่น อยู่ด้วยแล้วสบายใจ ชีวิตมีความสุข

ลองคิดดูนะ

0/5
    Quote Originally Posted by 69 View Post
    ใจเย็น ๆ นะคะ บางทีมันอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่พูด ๆ กันว่าหมดช่วงโปรโมชั่นอะค่ะ

เคยลองคุยกันตรง ๆ หรือยังคะว่าทำไมเมื่อก่อนเป็นแบบนั้น เดี๋ยวนี้เป็นแบบนี้ อันนี้ขอยกตัวอย่างเราเองเลย แต่ก่อนเราก็เป็นแบบคุณ จขกท แต่แฟนเราเค้าไม่ได้เปลี่ยนแบบปุบปับ คือเค้าจะค่อย ๆ พูดว่าช่วงนี้ซื้อบ่อยไปแล้วนะ เราก็ว่าอะไรกัน ทีแต่ก่อนไม่เห็นเป็นแบบนี้ เค้าก็บอกว่าถ้ายังมีพฤติกรรมการใช้เงินแบบนี้ ต่อไปมีครอบครัวจะสร้างฐานะกันยังไง จริงอยู่ว่าพ่อแม่เราก็พอมีให้แต่ไม่คิดจะสร้างให้งอกงเงยบ้างเลยเหรอ (ดูมันด่าเรา) จะซื้อก็ไม่ได้ว่าอะไร เข้าใจว่าเป็นความสุขแต่ขอให้เพลา ๆ ลงบ้าง ส่วนตัวเค้าเองมาช่วงหลัง ๆ ก็ประหยัดมากขึ้นเพราะเค้าต้องเก็บเงินค่าสินสอดซึ่งเค้าไม่อยากไปรบกวนญาติ ๆ ซะเต็มจำนวนที่ทางเราเรียกไป (พ่อแม่เค้าเสียหมดแล้ว จริง ๆ ญาติผู้ใหญ่ทางเค้าส่วนใหญ่ก็ดีค่ะ บอกมีอะไรให้ช่วยเหลือก็บอกแต่เค้าเกรงใจ)

คุณต้องคิดอย่างเป็นธรรมน่ะค่ะว่าที่เค้าพูดมันจริงรึเปล่า ถ้ามันฟุ่มเฟือยเกินฐานะหรือเราไร้สาระไปจริง ๆ ก็ควรจะปรับนะคะ ประหยัดน่ะมันก็ดีสำหรับตัวเราเองแน่นอน แต่ถ้านิสัยแบบนี้มันเป็นตัวตนของคุณจริง ๆ เปลี่ยนไม่ได้แน่ ๆ คงต้องยอมรับความจริงค่ะว่าแฟนคุณเค้าไม่ใช่ผู้ชายแบบที่จะอยู่ดูแลคุณได้เพราะคุณเป็นแบบนี้มาตั้งแต่เกิด เค้าคงไม่เหมาะกับคุณ (ถ้ามันฝืนใจจริง ๆ ไม่แนะนำให้เปลี่ยนตัวเองเพื่อใครค่ะเพราะพูดง่ายแต่มันทำยาก เราเคยลองทำมาแล้ว) เราเชื่อว่ามีผู้ชายอีกเยอะค่ะที่จะเข้ากับคุณได้จริง ๆ หรือคุณอาจจะรักเค้าจริง ๆ ขนาดที่สามารถปรับเข้าหาเค้าได้โดยไม่มีเงื่อนไข

...ขอให้โชคดีนะคะ...
    ตามนี้เลยนะคะ......
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook