Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 6 of 6

Thread: สอบถามหน่อยค่ะ เกี่ยวกับเคสนี้จะจัดการยังไงดีคะ??

ALoVeLV's Avatar
    ALoVeLV is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

สอบถามหน่อยค่ะ เกี่ยวกับเคสนี้จะจัดการยังไงดีคะ??

พอดีเพื่อนเอเค้าส่งของมาให้จากอเมริกานะคะ แล้วไปรษณีย์ส่งใบมาแจ้งให้ไปรับของพร้อมกับชำระค่าภาษีอากรจำนวนเงินเกือบ 2,000 บาท
    วันนี้วันเสาร์ไปรษณีย์ทำงานครึ่งวันก็กะว่าจะไปเอา พอดีเพื่อนทางอเมริกาโทรมาตอนเช้าถามว่าได้รับของรึยัง?? เอก็บอกกำลังจะไปเอาที่ไปรษณีย์เดี๋ยวนี้ แล้วก็ต้องเสียค่าภาษีด้วย เพื่อนก็บอกว่าไม่ต้องเสียนะ จะเสียทำไมเพราะเค้าจ่ายจากทางอเมริกาตั้งหลายเหรียญแล้วแพงด้วย แล้วอันนี้มันเป็นกระเป๋า 2 ชิ้นเอง เค้าเอาป้ายราคาออกแล้วด้วยเท่ากับว่ามันเป็นของขวัญไม่ใช่เอามาขาย (กระเป๋า 2 ใบนี้ของเอใบหนึ่ง อีกใบให้เอาให้เพื่อนอีกคน) เพื่อนบอกให้บอกไปรษณีย์ตามนั้น เราก็เลยจะไปไปรษณีย์แล้วก็บอกเค้าแบบนั้น แต่พอไปถึงทางไปรษณีย์เค้าบอกเราต้องเสียภาษี แต่เราก็ยืนกรานตามที่เพื่อนบอก ทางไปรษณีย์ก็เลยบอกว่าให้โทรไปทางศุลกากร เราก็จัดแจงตามหาเบอร์แล้วโทรไป แต่ทางเจ้าหน้าที่ที่เค้ารับสายไม่ทราบเรื่อง แล้วให้โทรมาอีกทีวันทำการก็คือวันจันทร์

จากเรื่องทั้งหมดนี้ เพื่อนๆว่าเราควรต้องเสียภาษีให้เค้ามั้ยคะ?? หรือยังไงเพราะเราสับสน แล้วเพื่อนก็ยังสำทับอีกว่าไม่ต้องไปจ่ายไรนะ เพราะเค้าเสียจากต้นทางเยอะแล้ว แล้วเราจะมาเสียเงินเพื่อให้ได้ของขวัญของตัวเองเนี่ยนะ และอีกอย่างตอนเพื่อนคนนี้เค้าส่งของมา ปรกติเค้าก็ส่งมาให้เอกับเพื่อนคนละที่อยู่ เท่ากับว่าส่งของใครของมัน ทางไปรษณีย์เค้าก็เอาของมาส่งให้ตามปรกติ แต่พอดีเพื่อนอีกคนเค้าย้ายที่อยู่ เพื่อนที่อเมริกาไม่มีที่อยู่เค้าเลยฝากส่งมาให้เอพร้อมกัน แล้วค่อยให้เอเอาให้เพื่อน พอดีมีเคสนี้เกิดขึ้น เพื่อนๆว่าเราควรทำยังไงดีคะ??

ขอบคุณค่ะ
    My Wish List : ~ LV PALERMO PM ~
    @^__^@

0/5
    บริษัทเราโดนศุลกากรเก็บประจำค่ะ ทั้ง ๆ ที่บ่อยครั้งไม่มีเหตุสมควรต้องโดนเสียภาษี/ค่าปรับ
    เรื่องนี้รอผู้รู้มาช่วยนะคะเพราะตั้งแต่เปิดบริษัทมาสองปีแล้วมีเรื่องกับศุลกากรนับไม่ถ้่วนยังไม่รู้เลยค่ะ
    ว่าทำไม/กฏเกณฑ์อะไรอยู่ตรงไหน

ไม่อยากจะพูดค่ะว่ามันไม่โปร่งใส...เห้อออ
    fashion & style updates at::http://whatacatsaw.blogspot.com/

perngnarak's Avatar
    perngnarak is offline Trusted Member
    0/5

Talking

เข้าใจว่าถ้าไม่จ่าย2000 ของก็ไม่ได้เอาออกมาแน่ค่ะ
    ยื้อกับศุลฯ ยังไงก็ไม่ชนะอะค่ะ
    บางทีหิ้วมากับตัวแท้ๆ อยู่ๆยังมาคิดภาษีได้เลยประสาอะไรกับส่งมาถ้าเค้าตีภาษีออกมาแล้วมันก็ต้องตามนั้น
    ถ้าคุยเผลอๆยาว

ปล.ไม่ได้ช่วยอะไรเลย แต่ยังไงก็เอาใจช่วยนะคะ
    กรุณางดเล่นBBในโรงหนัง ขณะขับ เดินกลางที่ชุมชน สังสรรค์กับเพื่อน ส่วนนอกนั้นช่วยเงยหน้ามองความเป็นไปของโลกบ้าง คุณไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวกับBB ยังมีคนอื่นใช้ชีวิตอยู่รอบๆตัวคุณด้วยโปรดอย่าสร้างความรำคาญหรือเดือนร้อนให้ผู้อื่นจากความไร้มารยาทของคุณ

kookhae's Avatar
    kookhae is offline Trusted Member
    Chiang Mai, Thailand
    0/5

เจอประจำคะ

เราเคยโดนเหมือนกับเจ้าของกระทู้คะ
    ทางไปรษณีย์ก็แนะนำติดต่อไปที่ศุลกากร เราก็ทำตาม
    เจ้าหน้าที่ศุลกากรก็แนะนำว่าให้ไปที่ไปรษณีย์เพื่อเขียนเรื่องร้องเรียน
    ว่าสินค้าของเราที่เค้าส่งมา ราคาไม่เกิน...บาทหรือเป็นของขวัญที่เพื่อนส่งมาให้
    พร้อมกับแจ้งเลขพัสดุและจำนวนเงินที่ต้องเสียไป

แล้วให้ทางไปรณีย์เค้ารับเรื่องเพื่อส่งต่อกรมศุลฯ
    ทางนั้นเค้าก็จะพิจารณาเรื่องตามที่ร้องเรียนมาและเช็คสินค้าอีกครั้ง
    และถ้าโชคดี (เช่น มีการ์ดอวยพรหรือข้อความแนบมาด้วย) เพื่อแสดงว่าเป็นของขวัญจริง
    เค้าก็จะไม่ให้เราต้องจ่ายเงินตามใบแจ้งคะ

แต่หากตรวจสอบแล้วพบว่า สินค้าประเภทนี้ราคาหน้าจะกี่บาท (ถึงแม้ว่าจะดึงใบเสร็จออกก็ตาม)
    เค้าก็อาจจะเรียกเก็บเงินแต่น้อยกว่าเดิมคะ

อันนี้เป็นประสบการณ์ตรงของเรานะ
    ส่วนท่านอื่นเป็นยังไงบ้าง ลองรอฟังต่อไป
    โชคดีนะคะ
    "You get the best out of others when you give the best of yourself."
    http://siambrandname.com/forum/image.php?type=sigpic&userid=17243&dateline=1248181854
    >>>Thank You For SBN<<<

poovsn's Avatar
    poovsn is offline Trusted Member
    0/5
    เสียเหมือนกันค่ะ 2ครั้งที่ส่งไปรษณีย์มา
    อีกครั้งที่รู้คือเพื่อนไปเรียนตอนขากลับ
    ขนของกลับมาเป็นของที่ใช้แล้วทั้งนั้น แต่เยอะ
    ก็โดนกักเลยค่ะ พ่อเค้ารำคาญเลยไปจ่ายภาษีให้
    เพื่อจะได้กลับบ้านกันซะที ทั้งๆมีแต่ของใช้แล้วนะเนี่ยยยย:evil:
    อยากไปเวียนนาอีก---->เฮอออคราวที่แล้วทำไมไม่ซื้อหาาาาา

0/5
    ลองยื่นเรื่องร้องเรียนดูก่อนก็ได้ค่ะ บางทีอาจได้ลดหย่อนภาษี หรือถ้าโชคดีจริงๆก็คืออาจจะไม่ต้องจ่ายเลยก็ได้

แต่ส่วนตัวแล้วเราว่ามันไม่เกี่ยวว่าต้นทางจะจ่ายแพงแค่ไหน หรือ ติ๊กไว้ว่าเป็น Gift หรอกค่ะ เพื่อน จขกท. น่าจะเข้าใจผิดรึเปล่า
    เพราะศุลกากรจะสุ่มตรวจของที่ส่งเข้ามาไทย แล้วก็จะประเมิน (โดยมาตรฐานส่วนบุคคลของเจ้าหน้าที่คนนั้น) ว่าของราคาจริงอยู่ประมาณเท่าไหร่ แล้วก็จะเอาไปเทียบกับตารางภาษีศุลกากรที่มีในเว็บ แล้วก็ประเมินออกมาเป็นราคาที่ต้องเสียภาษีค่ะ

เรื่องเสียภาษีเป็นเรื่องปกติค่ะ (ทำใจไว้ก่อนได้เลยว่าอาจโดน ไม่ว่าจะติ๊กหรือจะอะไรมาก็ตาม)
    จะมีสินค้าบางอย่างที่ไม่เสียภาษี แต่ต้องไปเช็คกับทางเว็บของ FTA ไทย ประกอบดูค่ะ
    ดูว่าไทยมีสนธิสัญญา Free Trade Area กับประเทศไหน มีอัตราภาษีของบางอย่างเท่าไหร่ (บางอย่างจะถูก บางอย่างไม่เสีย) ตรงนี้ขออนุญาตเพิ่มเติมไว้เล็กน้อยค่ะ

หรืออีกทางหนึ่ง ก็จ่ายต๋งค่ะ (สำหรับเพื่อนที่คิดจะนำเข้าเป็นเรื่องเป็นราว)

ยังไงก็ขอให้ จขกท. โชคดี ไม่ต้องเสียภาษีค่ากระเป๋านะคะ
    เชื่อไหม...แค่เปลี่ยนแปลงตัวเอง คุณก็เปลี่ยนชีวิตได้...

Comments from Facebook