Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 28

Thread: !!! ควันหลง.. มากมากมาก Valentine !! ( Super shocked )

Warning Points:
    0/5

!!! ควันหลง.. มากมากมาก Valentine !! ( Super shocked )

Yesterday.. when I was the way to work .. My Sweetie called me and said that ' I just bought something for u .. u wanna have it long time alraedy .. It is very nice and u'll love it .. but I'll not say anything that what did I buy .. U'll see it tonight when u come back home '

Oh my God!!! I could not work all day!!! I had been thinking about my GIFT.. Maybe I'll get a New big LV or Gucci bag!!!

So I came back home so early coz I would like to know!!! When I opened the living room door.. I saw nothing on the table .. But I heard some strange noise .. so I looked on the floor .. I SAW MY GIFT

When he saw me.. he ran to lick my leg!!! I was shock!!! and than my sweetie came to me and said that ' I hope that u like my Valentine Gift '

Oh My God!!!! How could I take care the puppy !! He is just 6 months old .. and the most important !!! He does not have a name yet!!

SBN Friends krab... Help me please!!! GIVE HIM A NAME !!! Urgently .. I told my sweetie that the puppy'll get the name within tomorrow!!!

Thanks alot krab

Jet

Remark ; If the dog bite my bags ... or lick or pee on cowhide .. what should I do ? Should I be happy or sad with the puppy ?

0/5

RE: !!! ควันหลง.. มากมากมาก Valentine !! ( Super shocked )

ไทยๆ : น้ำตาล(หวานดี), ปุยนุ่น, ต้นรัก

Eng: mimi

เรื่องกระเป่าเนี่ยจากนี้ต้องดูแลๆ ดีๆนะครับ ขังกระเป๋าดีๆ (ไม่ใช่ขังน้องหมานา) เวลาฟันขึ้นนะกัดไปทั่วเลย

ตอนนี้นึกได้เท่านี้ครับ ไว้จะมาเพิ่มทีหลัง
    When you have eliminated the impossible, whatever remains, however improbable, must be the truth

Sherlock Holmes

Tinuviel is offline Trusted Member
    0/5

RE: !!! ควันหลง.. มากมากมาก Valentine !! ( Super shocked )

ตูตู แปลว่าลูกหมา น่ารักดี เราก็เคยมีชิสุตัวนึง ชื่อ ตูตู
    อยากได้น๊า...
    Classic jumbo caviar GREY โซ่ทอง(สงสัยต้องมือสอง) // Classic jumbo caviar GREY โซ่เงิน(นี่ก็คงต้องมือสอง) // GST caviar GREY โซ่เงิน(รอมือสองอีกแหง) // GST caviar RED lipstick

0/5

named it after the name of the bag si ja :lol:
    for instance, N'gucci N'speedy N'miu miu stuff like that 55+
    :P

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member
    0/5

miu miu คร๊าน่ารักดี :P

น้องหมาน่ารักจัง

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

-bow-'s Avatar
    -bow- is offline Trusted Member
    0/5

ตายแล้ว นี่ LV รุ่นไหนคะเนี่ย มีขนด้วย แถมมองกล้องตาแป๋วอีก 8O

แหะๆ ล้อเล่นน่ะค่ะ :lol: ของขวัญออกจะน่ารักปานนี้
    ให้ตั้งชื่อเหรอคะ อืม.......ได้ตอนวาเลนไทน์ งั้นก็ตามนี้เลยค่ะ

ชื่อจริง.....น้องวาเลน
    ชื่อเล่น.....น้องไทน์

เล่นง่ายเลยแหะเรา :lol:
    ~ต่อไปนี้ ชั้นจะเป็นคนดูแลหัวใจตัวเอง
    จะไม่ให้ใครมาทำร้ายได้อีกแล้ว~

0/5

วิธีเลี้ยงลูกหมาอย่างมืออาชีพ ที่ไม่สร้างปัญหาให้กับเจ้าของในอนาคต มีดังนี้

คำเเนะนำนี้ เมได้จากเพื่อนที่เป็น Celebrity Pet Trainer อยู่ LA (เค้าดูเเลหมาให้ Kobe Bryan นักบาสชื่อดังด้วยล่ะ) เค้าเเนะนำว่า

1. ให้ซื้อกรงสุนัข หรือ คอกกั้น

เอาไว้ใส่ลูกสุนัขเวลาอยู่ในบ้าน เเล้วเอามันออกมาเล่นเป็นเวลา เผื่อเราไปเรียน ไปทำงาน จะได้ไม่ต้องกังวลว่าลูกสุนัข จะกัดเล่น อะไรให้เสียหายรึเปล่า ต้องฝึกระเบียบให้กับลูกสุนัขตั้งเเต่เล็กๆ เเละตัวเจ้าของด้วย หลายครั้งที่สุนัขมีพฤติกรรมเเย่นั้น มาจากเจ้าของล้วนๆ

2. เวลานอน อย่าให้นอนบนเตียงหรือนั่งบนโซฟาของคน ต้องซื้อที่นอนสุนัขให้มันนอนเล่นคะ

ไม่ควรให้ลูกสุนัขนอนบนเตียงกะเจ้าของ ต้องจัดให้นอนในกรง หรือ ใน Dog bedโดยวางบนพื้นเท่านั้น เพราะว่าคนคือเจ้านาย (บางคนคิดว่า สุนัขคือลูก บางครั้งจะเป็นการสร้างนิสัยไม่ดีให้กะสุนัข) (เเต่สุนัขจะคิดว่าเราเป็นเจ้านาย ไม่ใช่พ่อเเม่) เราจะต้องฝึกว่า เราเป็นเจ้านาย ผู้มีอำนาจใหญ่ที่สุดในบ้านคะ เราต้องเเสดงความเป็นผู้นำ บางครั้งบ้านที่มีสุนัขดุ เกิดจากเจ้าของมีความอ่อนเเอ ทำให้สุนัขคิดว่า ว้าไม่มีใครเป็นผู้นำเลย งั้นเรา(สุนัข) จะต้องคอยปกป้องบ้านนี้ซะเเระ

การให้สุนัข นอนบนเตียงของมันเอง (Dog bed) ทำไม? เป็นการป้องกันคะ.
    เวลาสุนัขโตขึ้น บางตัวอาจมีอาการหวงเตียง เผื่อว่าคุณ Jet มีคนรักมาค้างด้วยกัน อาจจะไม่สะดวกในอนาคตนะคะ หากมีสุนัขมาเป็น กขค อยู่บนเตียงด้วย หากไล่สุนัขลงจากเตียงเเล้ว เเล้วมันไม่ยอมไป อาจทำให้เสียรมณ์ได้

3. การ อึ หรือ ฉี่ ของสุนัข จะรู้ได้ไง เมื่อไหร่?

เจ้าของต้องรู้จักสังเกต ว่าลูกสุนัขครางหงิงๆ ในกรง หรือ เตียงของมัน เเปลว่า
    มันต้องการฉี่ หรือ อึเพราะโดยนิสัยสุนัข มันจะไม่ต้องการที่จะฉี่หรืออึในบ้านของมัน
    ดึกดื่นเเค่ไหน ต้องพามันออกไปข้างนอกบ้านคะ เจ้าของจะขี้เกียจไม่ได้
    ถ้ามันร้อง เราต้องรีบเอามันออกจากกรง เเล้วอุ้มน้องหมา ออกไปฉี่หรืออึ ที่สนามหญ้านอกบ้าน ถ้าอยู่คอนโด ก็ระเบียงนอกห้อง โดยปูหนังสือพิมพ์ หรือ WEE WEE PAD (มีขายที่ Pet store ในเมกา ใน ebay ก็มีอุปกรณ์สุนัขทุกอย่างคะ)

การที่เราพาสุนัขไป อึ หรือ ฉี่ข้างนอก เป็นการสร้างนิสัยว่า มันจะฉี่ หรือ อึ ในบ้านไม่ได้ คือถ้าจะอึ หรือ ฉี่ต้องไปนอกบ้านเท่านั้น

4. ต้องพาสุนัขไปเดินเล่นนอกบ้าน อย่างน้อยวันละ 30 นาที โดยใช้สายจูงคะ

การพาสุนัขไปเดิน เป็นการทำให้สุนัขได้ออกกำลังกาย เเละไม่เครียดด้วยคะ (การวิ่งเล่นภายในบ้านอย่างเดียว นั้นไม่พอ)

การจูงสายจูง เจ้าของต้องถือสายจุงอย่างสบายๆ ไม่เครียดด้วย เพราะสุนัขจะรับรู้ได้คะ หากเจ้าของเครียด

วิธีการจูงสุนัข คนจูงต้องเดินอยู่หน้าสุนัข โดยให้สุนัขวิ่งตามอยู่ข้างเรา เเละข้างหลัง
    เวลาสุนัขอึนอกบ้าน ต้องพกถุงพลาสติกสำหรับเก็บอึสุนัขด้วยนะคะ

5. เวลาที่สุนัขมีพฤติกรรมเเย่ๆ เช่น เห่า หอน กัดเจ้าของหรือเเขก ต้อง Correct สุนัขทันที (ดุทันที) ห้ามตีสุนัขโดยเด้ดขาด

ให้ดุสุนัขเวลาทำผิดเวลาทสุนัข ี่มีพฤติกรรมเเย่ๆ โดยการทำเสียงจุ๊ดังๆ จ้องไปที่ตาสุนัข เพื่อให้รู้ว่าเราเอาจริง

เเต่....เวลาที่สุนัขมีพฤติกรรมดีๆ เช่น หมอบเวลาสั่ง เราก็ควร Reward ด้วยอาหาร กับ การลูบหัวสุนัขเบาๆคะ การให้อาหาร snack คือการ Reward ที่ดีที่สุดคะ เวลาที่คนใหญ่ชมสุนัขตัวเองว่า Good boy or Good girl จิงๆเเล้วสุนัขไม่เข้าใจหรอกคะ เเต่เดาจากท่าทางของเจ้าของมากกว่า

6. เเนะนำให้ดูรายการ Dog's whisperer ของ Cesar Millan ที่ช่อง National Geographic

ถ้าในไทยก็ช่อง Explorer ไม่เเน่ใจว่า Exploroer 1 หรือช่อง Exploror 2คะ Cesar เค้าเป็น Dog Trainer ที่เก่งมากๆ ระดับโลก เค้าเข้าใจพฤติกรรมสุนัขเป็นอย่างดี
    เข้าไปดูในเวปไซค์ของเค้าก็ได้คะ ที Tips ดีๆ เยอะมาก

http://www.cesarmillaninc.com/dogwhisperer/

7. หมั่นใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดขี้ตา เช็ดตัวน้องพันธ์ชิสุคะ
    ไม่งั้นสุนัขจะมีกลิ่นเหม็นเปรี้ยวคะ

8. การดูเเลสุนัขจะต้องใช้ เวลา ความพยายาม สังเกต อดทน ฝึกฝนอย่างเป็นประจำ อย่าขี้เกียจเป็นอันขาด

9. สำหรับชื่อลูกสุนัข Dog will pick its own name เองค่า
    สังเกตดูจากลักาณะนิสัย เเล้วคุณ Jet จะทราบเองว่าจะต้ัั้งชื่ออะไรให้ีคะ

10. อย่าลืม พาน้องหมาไปฉีดยาวัคซีนต่างๆด้วยนะคะ ที่จำเป็น คือ พวก Hepetitis, Rebies, Parvovirus. ตารางฉีดยาคะ

5 weeks Parvovirus: for puppies at high risk of exposure to parvo, some veterinarians recommend vaccinating at 5 weeks. Check with your veterinarian.

6 & 9 weeks Combination vaccine* without leptospirosis.
    Coronavirus: where coronavirus is a concern.

12 weeks or older Rabies: Given by your local veterinarian (age at vaccination may vary according to local law).

12 & 15 weeks** Combination vaccine
    Leptospirosis: include leptosporosis in the combination vaccine where leptospirosis is a concern, or if traveling to an area where it occurs.
    Coronavirus: where coronavirus is a concern.
    Lyme: where Lyme disease is a concern or if traveling to an area where it occurs.

Adult (boosters)§ Combination vaccine
    Leptospirosis: include leptospirosis in the combination vaccine where leptospirosis is a concern, or if traveling to an area where it occurs.
    Lyme: where Lyme disease is a concern or if traveling to an area where it occurs.

Rabies: Given by your local veterinarian (time interval between vaccinations may vary according to local law).

เช็คเวปนี้ค่าสำหรับการดูเเลสัตว์เลี้ยง http://www.peteducation.com/article.cfm?articleid=960

ลองทำตาม คำเเนะนำการเทรนเเละเลี้ยงดุสุนัขนะคะ ดูนะคะ

....Whoever said money can't buy happiness - simply didn't know where to go shopping....

0/5

ลองเลือกหลายๆ ชื่อนะคะ เค้าหันแล้ววิ่งมากับชื่อไหนก็ชื่อนั้นแหละค่ะ
    ปกติน้องหมาจะ response กับชื่อแล้วก็เสียงที่เค้าพอใจน้า

มาอัพเดทบ่อยๆ นะคะ น่ารักมากมาย shitzu น้อย
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

0/5

เหนด้วยกะคุน โก้ค่ะ ลองตั้งชื่อแร้วก้อเรียกๆดูค่ะ เราเคยตั้งชื่อแร้วเหมือนเค้าไม่รับอ่ะคะ ก้อเปี่ยนเรื่อยๆจน ตอนหลังก้อยอมมาหานะคะ

0/5

ขอตั้งชื่อว่าน้อง birgin ค่ะเพราะเราอยากได้กระเป๋ารุ่นนี้มาก ในกรณีที่กลัวว่าเค้าจะทำร้ายกระเป๋า นั้นขอแนะนำว่า บอกน้องหมาไปเลยว่า" ถ้าyou ทำร้ายกระเป๋า I แม้กระทั่งเลีย หรือดม I จะถลกหนัง you มาทำกระเป๋าใบใหม่ทันที" :twisted:
    ป.ล. มองหน้าเค้าแล้วพูดอย่างจริงจัง วิธีนี้ใช้ได้กับเด็กและบุคลทั่วไปด้วยค่ะ 8)

พูดเล่นๆๆนะแต่ทำจริงๆ หุๆๆๆ :wink: โปรดใช้วิจารณะญาณในการตัดสินใจ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook