Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: เพื่อนๆที่น่ารัก มีฬครเพิ่งกลับมาจากโตเกียวบ้างคะ บรรยากาศ Swine Flu น่ากลัวมากไหมเอ่ย

Warning Points:
    0/5

เพื่อนๆที่น่ารัก มีฬครเพิ่งกลับมาจากโตเกียวบ้างคะ บรรยากาศ Swine Flu น่ากลัวมากไหมเอ่ย

อยากสอบถามเพื่อนๆใน SBN ค่ะ
    ว่ามีใครที่เพิ่งจะเดินทางกลับจากญี่ปุ่นบ้าง ช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยค่ะว่า บรรยากาศ
    ของไขหวัด 2009 ที่โน่นน่ากลัวมากไหมค่ะ

เผอิญพี่มีโปรแกรมจะเดินทางไป trip ที่ Tokyo วันที่ 26 พค -1 มิย นี้นะค่ะ
    แต่จะไปเฉพาะที่โตเียวเท่านั้น ไม่ได้ไปที่โอซาก้า นารา หรือโกเบ ที่มีข่าวว่ามีคนติดเชื้อน่ะค่ะ

เพื่อนๆพอมีใครทราบไหมคะว่าเขาตรวจเข้มเลยหรือเปล่าที่ Narita และจะต้องใส่ Mask ตลอดเวลาเลยหรือเปล่าคะ

ขอบคุณมากๆล่วงหน้าค่ะ

กำลังหวั่นๆใจอยู่ว่าจะไป หรือ ไม่ไปดี เพราะว่าได้จองโรงแรม confirm ไว้หมดแล้วค่ะ

ammy

boomii's Avatar
    boomii is offline Trusted Member
    0/5

Smile

คุณแฟนเพิ่งกลับมาจากโตเกียว

เลยถามคุณแฟนว่าที่โน้นเป็นงัยบ้างง

เค้าบอกเฉยอ่ะค่ะ ตรวจเข้มนิดหน่อยเวลาเข้าอ่ะค่ะ

และก้บางคนใส่Mask บางคนก้ไม่ใส่ แล้วแต่คนค่ะ

แต่ใส่ไว้ก้ดีนะค่ะ ป้องกันเอาไว้ ปลอดภัยไว้ก่อนน

ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดนะค่ะ ตามคำพูดของคุณแฟนค่ะ

ขอให้สนุกในการเที่ยวที่ญี่ปุ่นนะ8t

=]

0/5
    ขอบคุณมากๆค่ะ

kengchan's Avatar
    kengchan is offline Trusted Member
    0/5
    เราอยู่โตเกียวคะ คนใส่หน้ากากก็ 20เปอร์เซนได้
    ยังไม่ได้เข้มมากแต่เวลาขึ้นรถไฟหรือไปในที่คนเยอะแนะนำให้ใส่คะ
    เราก็ใส่เวลาขึ้นรถไฟ พอเข้าออกฟฟิซก็เลิกค่า
    ร้อนและคันมากๆ 55

สำหรับโอซาก้าโกเบ แถวนั้น แนะนำว่าอย่าไปดีกว่าเพื่อความปลอดภัยเพราะคนเป็นเยอะ
    พวกคนโตเกียวที่เพิ่งกลับจากโอซาก้าก็ติดไข้หวัดนี้เหมือนกัน
    แถวนั้นถ้าไปก้ควรใส่หน้ากากตลอดเวลาคะ

0/5
    เราเพิ่งกลับจาก Orlando ค่ะ เครื่องแวะ transit ที่นาริตะ บรรยากาศที่เราเจอมันกลับไม่ใช่ชิลๆค่ะ

ตอนเราเข้า - ออก อเมริกา ไม่มีมาตรการอะไรเกี่ยวกับหวัดหมูเลย มีป้ายแปะไว้แต่ว่า ถ้าเป็นหวัด มีอาการ ฯลฯ ให้ทำยังไง อะไรแบบนั้น แต่ไม่สนใจจะสกรีนคนเลย

แต่ว่า มันมามีที่นาริตะค่ะ พอเครื่องแลนดิ้งปุ๊บ (เมื่อวานเองค่ะ) เขาประกาศว่า อย่าเพิ่งลง ให้นั่งที่ก่อน เขาจะติดต่อกับทางกรมสุขภาพอะไรของเขาเนี่ย ตอนแรกเราก็ขำๆ แต่แล้วมีคนขึ้นมาค่ะ ประมาณว่า สามสี่คน ใส่ชุดคลุมสีเขียวมาเลย (แบบกระดาษเยื่อๆกันเชื้อโรคอ่ะ) แล้วก็ใส่หน้ากาก 3M แบบเวอร์ๆขึ้นมาเลย ที่ไหล่คล้องกระเป๋า มือถือปรอทวัดไข้ เหอเหอ

ิอ่อ แล้วก่อนหน้านั้นมีการแจกเอกสารให้เขียนว่ามีอาการอะไรหรือเปล่า แล้วก็จะพักที่ไหนในญี่ปุ่น ใครจะทรานสิทก็ลง flight no. ไว้

เราไม่แน่ใจนะว่าเป็นเพราะ flight นี้มาจากอเมริกาหรือเปล่า มันถึงได้เวอร์นัก แต่สุดท้ายมีคนถูกเก็บตัวไปค่ะคุณ เขาเป็นไข้ ดิฉันก็เครียดเล็กๆ แต่ตอนนี้ยังไม่มีอาการ -_-''

สรุปว่าเขาตรวจพวกหน้าๆ กับทางซ้ายๆ ไปครึ่งชม. แล้วเขาก็บอกว่าทางขวาไปได้ เราเลยรีบลุกก่อนเขาจะเปลี่ยนใจ ไม่รู้ว่าทำไมยังไม่ได้ตรวจเลย หุหุ ดีนะ ที่ flight ถัดไปยังเหลือเวลา ไม่งั้นจะบ่นให้ยาวกว่านี้

Comments from Facebook