Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 16

Thread: ใครเคยหนังศรีษะลอกบ้างมั้ยคะ รักษายังไงดี รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

thepyo's Avatar
    thepyo is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ใครเคยหนังศรีษะลอกบ้างมั้ยคะ รักษายังไงดี รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

หนังศรีษะลอกค่ะ แล้วก้อคันด้วย เป็นมานานแล้วค่ะ แต่ช่วงนี้รู้สึกเป็นหนักสงสัยอากาศร้อน

ปกติสระผมทุกครั้งก้อเป่าแห้งก่อนนอนนะคะ 2 วันสระทีค่ะ

คิดว่าอาจเป็นเพราะยาสระผมหรือเปล่า แต่ทุกครั้งถ้าได้ลองเปลี่ยนใหม่จะลอกน้อยค่ะ แต่พอใช้สักพักเอาอีกแล้ว ลองมาหมดทุกยี่ห้อแล้วที่เค้าว่าดี ตอนนี้ใช้ tsubaki ดีมากค่ะตอนแรกไม่ลอก พอสักพักลอกอีกแล้ว

เลยคิดว่าต้องหาหมอแล้วมั้งเนี่ย แต่ไม่รู้จะหาที่ใหนดีค่ะ

ใครเคยมีปัญหาแบบนี้บ้างคะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

0/5
    แล้วระหว่างวันที่ยังไม่ได้สระมีเหงื่อออกไหมคะ เพราะเราเป็นเวลาเหงื่อออกจะคันแล้วหนังก็จะลอกคะ

thepyo is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by kae View Post
    แล้วระหว่างวันที่ยังไม่ได้สระมีเหงื่อออกไหมคะ เพราะเราเป็นเวลาเหงื่อออกจะคันแล้วหนังก็จะลอกคะ
    มีค่ะแค่ออกไปขึ้นรถหน้าบ้านก้อเหงื่อออกตูมเลยค่ะ แดดแรงมาก ถ้าได้ออกกลางแจ้งแป๊บเดียวค่ะ หยดติ๋งๆเลยค่ะ

อย่างนี้ต้องสระผมทุกวันรึเปล่าคะ...คือเราผมแห้งเลยไม่อยากสระบ่อยอะค่ะ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    พี่เคยเป็นค่ะ หนังศรีษะลอกเป็นแผ่น ๆ ไม่ใช่เป็นรังแคนะคะ ไปหาคุณหมอโรคผิวหนังแล้ว คุณหมอบอกว่าเป็นโรคผิวหนังชนิดหนึ่งจะไม่หายขาด เกิดจากการแพ้อากาศ อาหาร และน้ำ จะเป็น ๆ หาย ๆ และแนะนำให้ใช้ SELSUN ตอนนี้ก็ดีขึ้นแล้วค่ะ ลองดูนะคะ ใช้แล้วเส้นผมอาจจะไม่นุ่มเท่าไหร่ก็เอาครีมนวดที่ใช้กับขจัดรังแคก็ช่วยให้นุ่มขึ้นได้ค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5

Smile

เราไม่ได้สระผมทุกวันคะ 2 วันสระที่เหมือนกัน แต่ถ้าเหงื่ออกแล้วยังไม่สระต้องรีบเอาอะไรมาเป่าหนังศรีษะให้แห้งคะ อย่าใช้ไดร์คะ ไม่งั้นเราคันหัวทั้งวันเลยจนต้องสระ สระแล้วดีขึ้นคะของคุณคันเปล่าคะ แฟนเราเป็นหนังศรีษะลอก เลยต้องไปหาหมอ ต้องใช้แชมพูของหมอแล้วดีขึ้นคะ หมอเขาเอาหนังศีรษะแฟนเราขูดเอาไปตรวจ เจอแบคทีเรียคะ เวลาอาการร้อน เจอควันรถ แล้วเกาแบคทีเรียเข้าไปที่ผิวหนังแล้วก็กินลามไปเรื่อยๆคะแฟนเราไม่/ได้สระผมทุกวัน/ เราว่าคุณน่าลองไปปรึกษาหมอดีไหมคะ จากที่ฟังคุณเล่าอาจแพ้สารเคมีในยาสระผมบางตัวหรือเปล่าคะ ถึงคุณเปลี่ยนยี่ห้อ แต่ก็มีสารเคมีนั้นอยู่หรือเปล่า อย่างเวลาเราซื้อแชมพูเราก็จะเลือกสูตรประกายเงางาม ของทุกยี่ห้ออาจมีส่วนผสมสารบางตัวที่เหมือนกันก็ได้คะที่ทำให้ผมเป็นประกายเงางาม อย่างนี้นะคะ

0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    พี่เคยเป็นค่ะ หนังศรีษะลอกเป็นแผ่น ๆ ไม่ใช่เป็นรังแคนะคะ ไปหาคุณหมอโรคผิวหนังแล้ว คุณหมอบอกว่าเป็นโรคผิวหนังชนิดหนึ่งจะไม่หายขาด เกิดจากการแพ้อากาศ อาหาร และน้ำ จะเป็น ๆ หาย ๆ และแนะนำให้ใช้ SELSUN ตอนนี้ก็ดีขึ้นแล้วค่ะ ลองดูนะคะ ใช้แล้วเส้นผมอาจจะไม่นุ่มเท่าไหร่ก็เอาครีมนวดที่ใช้กับขจัดรังแคก็ช่วยให้นุ่มขึ้นได้ค่ะ

SELSUN ซื้อได้ที่ใหนคะ ตาม supermarket ทั่วไปมีมั้ยคะ

0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    Quote Originally Posted by kae View Post
    เราไม่ได้สระผมทุกวันคะ 2 วันสระที่เหมือนกัน แต่ถ้าเหงื่ออกแล้วยังไม่สระต้องรีบเอาอะไรมาเป่าหนังศรีษะให้แห้งคะ อย่าใช้ไดร์คะ ไม่งั้นเราคันหัวทั้งวันเลยจนต้องสระ สระแล้วดีขึ้นคะของคุณคันเปล่าคะ แฟนเราเป็นหนังศรีษะลอก เลยต้องไปหาหมอ ต้องใช้แชมพูของหมอแล้วดีขึ้นคะ หมอเขาเอาหนังศีรษะแฟนเราขูดเอาไปตรวจ เจอแบคทีเรียคะ เวลาอาการร้อน เจอควันรถ แล้วเกาแบคทีเรียเข้าไปที่ผิวหนังแล้วก็กินลามไปเรื่อยๆคะแฟนเราไม่/ได้สระผมทุกวัน/ เราว่าคุณน่าลองไปปรึกษาหมอดีไหมคะ จากที่ฟังคุณเล่าอาจแพ้สารเคมีในยาสระผมบางตัวหรือเปล่าคะ ถึงคุณเปลี่ยนยี่ห้อ แต่ก็มีสารเคมีนั้นอยู่หรือเปล่า อย่างเวลาเราซื้อแชมพูเราก็จะเลือกสูตรประกายเงางาม ของทุกยี่ห้ออาจมีส่วนผสมสารบางตัวที่เหมือนกันก็ได้คะที่ทำให้ผมเป็นประกายเงางาม อย่างนี้นะคะ

สรุปต้องลองไปหาหมอผิวหนังดูใช่มั้ยคะ แต่อาจจะไม่หายขาด ของเราเป็นแล้วคันมากเลยค่ะ เกาจนเลือดออกเลย เสียบุคลิกด้วย เคยได้ยินเหมือนกันว่าไม่หายขาดค่ะ เห้อ กรรมนะเนี่ย...:-(

summer's Avatar
    summer is offline Trusted Member
    0/5

Wink

เราก็เคยเป็นอ่า ไปหาพรเกษมทีเดียวหายเลย

ลองไปปรึกษาดูน่ะ หายแล้วสบายตัวขึ้นเยอะ

ไม่ต้องเสียความมั่นใจและบุคลิก
    ยังไม่รวย "อยู่อย่างรวย" ไม่มีวันรวย
    ยังไม่จน "อยู่อย่างจน" ไม่มีวันจน

BB: 20E8CD96

080-0078988

0/5

^^

ลองไนโซรัลรึยังคะ ดีมั่กมายเลยหาได้ตามร้านยาทั่วไปค่า^^
    ^________^

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by thepyo View Post
    SELSUN ซื้อได้ที่ใหนคะ ตาม supermarket ทั่วไปมีมั้ยคะ
    ส่วนมากพี่จะซื้อที่ร้านขายยา แต่ตามห้างทั่วไปคงจะมีมั่งคะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook