Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: ขอความช่วยเหลือค่ะ ช่วยแนะนำหมอรักษาภูมิแพ้เก่งๆ ให้ลูกชายวัยสามขวบค่ะ

orange's Avatar
    orange is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Talking ขอความช่วยเหลือค่ะ ช่วยแนะนำหมอรักษาภูมิแพ้เก่งๆ ให้ลูกชายวัยสามขวบค่ะ

มีเรื่องมารบกวนเพื่อนๆ อีกแล้วค่ะ
    ลูกค้าคนเล็กเป็นภูมิแพ้ คือ แพ้นมวัว ไข่ อาหารทะเล และสารปรุงแต่งอาหาร มาตั้งแต่แรกเกิด

ช่วงขวบแรกไม่เท่าไหร่ เพราะยังเล็กมาก แม่จัดอาหารอะไรให้ก็ทาน ขนมถุงๆ ไม่เคยแตะ เรื่องภูมิแพ้ควบคุมได้

แต่ตอนนี้เค้าโตพอที่จะเลือกอาหารทานเอง พี่ชายทานขนม ทานไอศรีม เค้าก็อยากทานบ้าง พ่อแม่พี่น้อง ย่ายาย สงสารก็ให้ทาน ช่วงนี้ภูมิแพ้เล่นงานหนักค่ะ ทั้งผื่นตามตัว (คัน) อาการหายใจลำบาก และปวดท้อง ท้องผูกบ้าง ร่วงบ้าง

เราอยู่ต่างจังหวัด คิดว่าจะพาไปเจาะเลือด ตรวจหาสารก่อภูมิแพ้ในอาหาร รบกวนขอชื่อหมอและโรงพยาบาล ที่ชำนาญด้านนี้หน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    มีแล้วยังอยากมีเพิ่ม ... STOP ME PLEASE!!

0/5
    ลองไปที่คลินิกบ้านคุณหมอตรงประชาชื่นดูนะคะ
    รู้สึกอยู่แถวประชาชื่น 34

คุณหมอเชี่ยวชาญโรคภูมิแพ้ (ทางเดินหายใจ/ผิวหนัง/ตา) เด็ก ๆ มารักษากันที่นี่เยอะมากๆๆๆๆ ค่ะ
    เราเองก็รักษาที่นี่ แหะ ๆ เด็กโข่ง

ตอนเราตรวจหาภูมิแพ้ ที่นี่ทำได้ครบวงจร ขั้นตอนไม่ยุ่งยากค่ะ ไม่ต้องแปะแผ่น ๆ ที่จะรำคาญมากๆๆๆๆ
    จำได้ว่าเค้าจะให้เรานอนคว่ำ แล้วเค้าจะจุดๆๆๆ ตามหลัง ประมาณ 50 จุด แล้วเอาสารเคมีมาหยด ๆๆๆ

เราแพ้อะไร มันก็จะทำปฎิกิริยากับสารเคมีตัวนั้นๆ แล้วเค้าก็จะสรุปมาว่าเราแพ้อะไรบ้าง ระดับแพ้มาก-น้อยอย่างไร ประมาณนี้ค่ะ

ตอนนั้นเราได้แพ้ไรฝุ่น ขั้น max แพ้ขนหมา ขั้น max แพ้ขนแมว ขั้น medium

รอผลได้เลย ส่วนค่าใช้จ่ายไม่แน่ใจแต่ไม่น่าจะเกินหมื่นนะคะ ^^

ลองโทรไปเช็คก่อนได้ค่ะ บางทีต้องนัดล่วงหน้า
    02-5852706, 02-9101189

(ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องนะคะ แต่เราเป็นโรคภูมิแพ้รุมเร้ามาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้ว ที่ผ่านมารู้สึกว่าที่นี่รักษาได้ดีที่สุดเท่าที่เคยหามาค่ะ แต่โรคภูมิแพ้มันไม่มียาอะไรจะรักษาให้หายขาดได้ ทำได้แต่บรรเทาอาการ สิ่งสำคัญคือ ต้องตรวจสอบให้พบว่า เราแพ้อะไรค่ะ จากนั้นต้องหลีกเลี่ยงให้ขาดกันไปเลย แล้วโรคภูมิแพ้ก็จะค่อย ๆ หายไปเองค่ะ แต่เราอ่ะ เป็นแพ้ฝุ่น แพ้ขนสัตว์ และก็ผิวทำปฎิกิริยาเร็วมากกับแสงอาทิตย์ ทำให้ขึ้นผดร้อนตลอดเวลา ทรมานมากค่ะ และหายยากมากด้วยโดยเฉพาะการใช้ชีวิตอยู่ในกรุงเทพที่ไปที่ไหนก็มีแต่ฝุ่นแต่ควัน T-T)
    fashion & style updates at::http://whatacatsaw.blogspot.com/

0/5
    ใช่ค่ะ มาคอนเฟิร์มด้วยคน คลีนิคบ้านคุณหมอ ประชาชื่น(เมื่อก่อนอยู่ตึกแถวด้านนอก) เข้าซอยไปสัก 2-300ม. คลีนิคอยู่ซ้ายมือ

คุณหมอเก่งค่ะ เมื่อก่อนลูกสาวไม่สบายบ่อยเป็นแบบเรื้อรัง ไปหาคุณหมอรักษาไซนัส และพวกภูมิแพ้เก่งค่ะ ภรรยาคุณหมอก็เก่งนะคะ หาใครก็ได้ คุณหมอใจดีทั้งคู่ค่ะ
    เวลาลุกสาวเป็นอะไรแล้วไม่ยอมหา ได้คุณหมอเนี่ยแหละค่ะ ไม่ใช่ว่าให้ยาแบบแรงๆๆนะคะ
    แต่ไม่ทราบเหมือนกัน คงด้วยประสบการณ์มั๊งค่ะ คุณหมอเค้าเป็นคล้ายๆกับพวก รศ. และหัวหน้าแพทย์ที่รามาหรือไงเนี่ยค่ะ จำไม่ได้แล้ว

box's Avatar
    box is offline Trusted Member
    0/5

HMC clinic

hmc clinic อยู่เเถว อโศก คุณหมอ บัญชา เเละ คุณหมอ ตุ๊กตาเก่งมากค่ะ เรื่องภูมิเเพ้ เคยลง cleo ฉบับที่เเล้ว มีการตรวจ alcat test เรื่องของภูมิเเพ้ค่ะถามรายละเอียดได้ที่ 026408090 ค่ะ work มากลองมากะตัวเเล้วค่ะ

0/5
    คุณหมอวิลาวัลย์ค่ะ รพ. บำรุงราษฎร์ คุณหมอดูแลดี เอาใจใส่ กลับมาบ้าน2 วัน (เมื่อยาปฎิชีวะหมด)ยังโทรมาสอบถามอาการน้อง

apple4949 is offline Trusted Member
    0/5
    หลานแพ้ทุกอย่างเหมือนกันค่ะ
    นม แป้งสาลี ไข่ อาหารทะเล
    ถ้าจะตรวจเรื่องแพ้อาหาร
    มีที่ HMC ตามที่คุณbox บอก
    กับที่ TRIA โรงพยาบาลปิยะเวชค่ะ
    จะเจาะเลือดตรวจเรื่องแพ้อาหารโดยตรง
    ตรวจได้หลายอย่าง
    ถ้าน้องอยากทานขนม มีขนมเป็นถุงๆ ที่เป็นพวก dairy free,egg free
    อยู่เหมือนกัน หาซื้อได้ที่วิลล่าอ่ะค่ะ น้องจะได้ไม่อดขนม

benzjie is offline Trusted Member
    0/5
    ศ.นพ. ประพันธ์ ภานุภาค โรงยาลบำรุงราษฎร์ครับ

ตอนเด็กๆประมาณห้าขวบผมก็แพ้อาหารทะเลได้ครับ ได้ท่านจนรักษาผมหายนี่แหละครับ

benzjie is offline Trusted Member
    0/5
    ผมเข้าใจจริงๆครับ ผมก็เคยเป็น รู้สึกไม่ดีเลยที่มีคนเป็นเหมือนผม เมื่อก่อนผมแพ้อาหารทะเล แพ้สารปรุงแต่งอาหาร มีอาการเหมือนลูกคุณเลยครับ ผื่นขึ้นทั้งตัว หานยใจไม่ออก ลองไปหาหมอประพันธ์ดูครับรู้สึกว่าจะเป็นหมอหลวงด้วยครับ

dearsun's Avatar
    dearsun is offline Trusted Member
    0/5
    แนะนำหมอสุวัฒน์ เบญจพลพิทักษ์ ที่บำรุงราษฎร์คะ ลูกชายก็ไปเจาะเลือดตรวจเหมือนกัน ตอนแรกนึกว่าแพ้นมวัว แต่ปรากฏว่าแพ้ถั่วลิสง กับแป้งสาลีคะ
    อันความอยาก จะระงับ ดับลงได้ นั้นมิใช่ เพราะเรา ตามสนอง
    สิ่งที่อยาก ให้ทัน ดั่งมันปอง แต่เพราะต้อง ฆ่ามัน ให้บรรลัย
    ให้ปัญญา บงการ แทนร่านอยาก ความร้อนไม่ มีมาก อย่าสงสัย
    ทั้งอาจผลิต กิจการ งานใดๆ ให้ล่วงไป ด้วยดี มีสุขเย็นฯ
    โดย:หอจดหมายเหตุพุทธทาส อินทปัญโญ : Buddhadasa Indapanno Archives

0/5
    Quote Originally Posted by orange View Post
    มีเรื่องมารบกวนเพื่อนๆ อีกแล้วค่ะ
    ลูกค้าคนเล็กเป็นภูมิแพ้ คือ แพ้นมวัว ไข่ อาหารทะเล และสารปรุงแต่งอาหาร มาตั้งแต่แรกเกิด

ช่วงขวบแรกไม่เท่าไหร่ เพราะยังเล็กมาก แม่จัดอาหารอะไรให้ก็ทาน ขนมถุงๆ ไม่เคยแตะ เรื่องภูมิแพ้ควบคุมได้

แต่ตอนนี้เค้าโตพอที่จะเลือกอาหารทานเอง พี่ชายทานขนม ทานไอศรีม เค้าก็อยากทานบ้าง พ่อแม่พี่น้อง ย่ายาย สงสารก็ให้ทาน ช่วงนี้ภูมิแพ้เล่นงานหนักค่ะ ทั้งผื่นตามตัว (คัน) อาการหายใจลำบาก และปวดท้อง ท้องผูกบ้าง ร่วงบ้าง

เราอยู่ต่างจังหวัด คิดว่าจะพาไปเจาะเลือด ตรวจหาสารก่อภูมิแพ้ในอาหาร รบกวนขอชื่อหมอและโรงพยาบาล ที่ชำนาญด้านนี้หน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    ชื่อ หมอ กัลย์ กาลวันตวานิชค่ะ ร.พ.บำรุงราษฏ์เป็นหมอภูมิแพ้ของเด็กโดยตรงเพราะลูกเราก้อ3ขวบครึ่งเหมือนกันค่ะตอนนี้ก้อรักษาภูมิแพ้กะคุณหมออยู่
    [SIGPIC][/SIGPIC]

คิดดี ทำดี เชื่อในสิ่งที่ดีๆ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook