Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: :::เป็นฝีที่ข้อมือค่ะ ช่วยด้วยค่ะ:::

kikigal's Avatar
    kikigal is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

:::เป็นฝีที่ข้อมือค่ะ ช่วยด้วยค่ะ:::

เคยเป็นแล้วครั้งนึงที่ข้อมือเหมือนกัน แต่คนละข้างกับคราวนี้ แล้วมีคนแนะนำให้ติดกอเอี๊ยะ แผลแห้งจริงแต่เป็นแผลเป็นอยู่นานค่ะ คราวนี้เป็นอีกแล้ว ทำยังไงดีคะ ??? เศร้าจัง ไม่อยากเป็นแผลเป็นแล้ว

(ป.ล. เราอาบน้ำทุกวัน วันละสองครั้งนะคะ T_T แต่ช่วงนี้นอนดึกมากๆ เกือบเช้าเลยแหละ ก็ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า)

0/5
    ลองกินยาแก้อักเสบดูนะคะ อาจช่วยไม่ให้มันอักเสบนะคะ

superMai's Avatar
    superMai is offline Trusted Member
    Blog Entries
    1
    0/5
    เราว่าทุกอย่างมันสะท้อนมาจากภายในค่ะ หมายถึงว่าคุณควรจะสำรวจตัวเอง เรื่องการดำรงชีวิต การกิน การอยู่ สุขภาพจิต การนอนพักผ่อน เพราะทุกอย่างเกี่ยวข้องกันหมดทั้งระบบค่ะ

ลองนะคะ กินผักผลไม้เยอะๆ อาจทานวิตามินเสริมเอาก็มีส่วนช่วย ดื่มน้ำเยอะๆ ออกกำลังเป็นประจำ นอนหลับให้เพียงพอ และต้องมองโลกในแง่ดีค่ะ ผิวจะดีขึ้นเยอะเลยค่ะเ

เคยอ่านในชีวจิตนะคะ คือมีคนนึงเค้าเป็นผดคันขึ้นตามตัวเยอะมากๆ แบบว่านอนไม่ได้เลย เป็นอยู่เป็นปีๆ เนื้อตัวก็มีแต่แผล เพราะพอคันแล้วก็เกา เกา เกา แต่พอตอนหลังมาเค้าก็มารู้จักชีวจิต ก็เลยลองทำดู คือปรับเปลี่ยนพฤติกรรมทุกอย่าง เลิก เหล้า บุหรี่ กินแต่ของมีประโยชน์ ออกกำลังกายเป็นประจำ นอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอ ปรากฎว่าก็ทำแค่นี้แหละค่ะ หายเลย โดยไม่ต้องไปหาหมอที่ไหน ทั้งๆที่เป็นนโรคประจำตัวเค้ามาทั้งชีวิต หมอดังๆแค่ไหนก็เคยไปหามาแล้วทั้งนั้น

เมื่อก่อนเราก็เป็นค่ะ เป็นผดขึ้นตามตัว แบบว่าหน้าเนียน แต่ตัวนี่กร้านมาก พอโตขึ้น เริมศึกษาเรืองพวกนี้มากขึ้น ดูแลตัวเองมากๆเลย พยายามทำอย่างที่บอกข้างต้น ปรากฎว่าตอนนี้ไม่มีผดแล้วค่ะ ดูผิวพรรณสดใสขึ้น แต่จะมีสิวขึ้นถ้าช่วงไหนนอนน้อย ลองทำดูนะคะ

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    ตะเองงงงงงงงง..........เป็นที่ข้อมือเลยเหรอ.............

คือว่าลองไปเช็คเลือด น้ำเหลือง และข้อต่อ ข้อมือดูนะคะ

เพราะลูกพี่ลูกน้องเราก็เคยเป็น สรุปคือต้องไปผ่าตัดตรงข้อมือ เพราะมันอักเสบในข้ออ่าค่ะ มีปัญหาเกี่ยวกับข้อต่อ ที่ข้อมือ

เราไม่มั่นใจว่าเหมือนกันหรือเปล่าแต่ยังไงๆๆลองไปเช็คดูนะคะ เพราะถ้าเป็นฝีแสดงว่ามันต้องมีอารายอักเสบอ่า มันถึงกลัดตัวเป็นฝี

0/5
    เพื่อนเพิ่งไปผ่ามา แต่เค้าเป็นซีสต์น้ำอ่ะค่ะ ก้อนใหญ่มาก เห็นแล้วแอบสยอง
    พี่สาวก็เป็น ผ่าไปเกินร้อยครั้งแล้วมั้ง เป็นแล้วเป็นอีกน่าสงสารอ่ะ ทั้งตัวเลย

ลองไปเช็คเป็นเรื่องเป็นราวก่อนดีกว่าน้า

ส่วนที่คุณ superMai บอกมา ไม่ว่าจะเป็นหรือไม่เป็นอะไร ก็ควรใช้ชีวิตแบบนั้นจ้า เห็นด้วนมากๆ แต่ยังทำไม่ค่อยได้ แหะๆ
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

0/5

Smile

ลองทานยาแก้อักเสบดูยังคะ มันอาจจะยุบลงไปบ้าง...เราเคยเป็นแปลกกว่านี้อีก คือเป็นที่ แก้มยุงกัดปร๊าบบบ ไม่กล้าเกาก็ยังบวม อักเสบ และเห็นหัวฝีภายใน 24 ชม. บวมตีงและ เจ็บมากมาย (อายอีกตะหาก หน้าหนอนสุดๆ ) ยาแก้อักเสบก็ช่วยได้แค่นิดหน่อย สุดท้ายไปให้ช่างประจำที่ร้านทำผมดู บีบออกมาหน้าเป็นรูเลยอ่ะค่ะ รูโบ๋ลึกใช้ได้ กรี๊ดร้านแตก (เรากรี๊ดเพราะเจ็บ ส่วนช่าวกรี๊ดเพราะตกใจกลัว) ดีที่ผิวสมานเร็ว ไม่มีหลุมบนหน้า...ยังไงคุณ kikigal ลองดูน๊า ทานยาดูซักวันสองวัน ถ้าไม่ดีขึ้นไปหาหมอ ได้ข่าวว่าสิวที่หัวสิวอักเสบแบบหนองๆ หมอก็สามารถฉีดยาเข้าไปบริเวณนั้นให้ยุบได้อ่ะค่ะ ไม่แน่ใจวาใช้กับกรณีฝีได้ป่าว รอเพื่อนๆที่เป็น expert เข้ามาให้คำแนะนำเพิ่มเติมดีกว่า
    ห่างๆกันบ้าง (ก็น่าจะ) ดี เสียตังค์ตะ-หลอด เร๊ยยยยยยย (^^)'

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Exclamation

เราว่าไปหาหมอตรวจดูให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยดีกว่าค่ะเพราะมันเป็นหนที่ 2 ไว้ใจไม่ได้ถ้ามันใหญ่จนน่ากลัวนะคะ ของเราเวลาเป็นมันชอบเป็นที่ก้นล่ะ -*- โชคยังดีที่ไม่อักเสบมาก ส่วนเรื่องชีวจิตนี่ควรทำค่ะแต่เราก็ทำไม่ค่อยได้เพราะเป็นคนกินรสจัดมาก เปรี้ยวหวานเค็มเผ็ดระดับเดียวกัน กินก๋วยเตี๋ยวเติมเครื่องปรุงซะเพื่อนตาตั้งเพราะใส่มากจนเค้ากลัวไปเลย อยากละเลิกอาหารรสจัดมากแต่ทำย๊ากยาก --" ที่เราเป็นส่วนหนึ่งคงเพราะสาเหตุนี้
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

0/5
    หาหมอดีกว่าครับ ฝีมีตั้งแต่ไม่ต้องทำอะไรก็หายเอง จนถึงขั้นต้องผ่าออกนะครับ ตามที่ข้อความข้างบนบอกนะครับ
    และที่ ข้อมือไม่ควรมีฝีขึ้นนะครับ

ขออนุญาต ขำ อมยิ้มนิดนึงนะครับ ตรงที่เอาเอี๊ยะปิด ไม่เสียหาย แต่ไม่แนะนำนะครับ(ถ้าเสียมารยาท ต้องขอโทษนะครับ)

หาหมอนะครับเดี๋ยวก็หายแล้ว
    เช้าฟาดผัดฟัก เย็นฟาดฟักผัด

0/5
    ขอแทรกด้วยคนอ่ะค่ะ ถามคนเนี้ยะ คุณasiaticia เป็นตรงก้นแระทำไงอ่ะคะ คือเราสงสัยจะเป็นอ่า

เราว่าไปหาหมอตรวจดูให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยดีกว่าค่ะเพราะมันเป็นหนที่ 2 ไว้ใจไม่ได้ถ้ามันใหญ่จนน่ากลัวนะคะ ของเราเวลาเป็นมันชอบเป็นที่ก้นล่ะ -*- โชคยังดีที่ไม่อักเสบมาก ส่วนเรื่องชีวจิตนี่ควรทำค่ะแต่เราก็ทำไม่ค่อยได้เพราะเป็นคนกินรสจัดมาก เปรี้ยวหวานเค็มเผ็ดระดับเดียวกัน กินก๋วยเตี๋ยวเติมเครื่องปรุงซะเพื่อนตาตั้งเพราะใส่มากจนเค้ากลัวไปเลย อยากละเลิกอาหารรสจัดมากแต่ทำย๊ากยาก --" ที่เราเป็นส่วนหนึ่งคงเพราะสาเหตุนี้

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Exclamation

Quote Originally Posted by Wann_Jeab View Post
    ขอแทรกด้วยคนอ่ะค่ะ ถามคนเนี้ยะ คุณasiaticia เป็นตรงก้นแระทำไงอ่ะคะ คือเราสงสัยจะเป็นอ่า
    เรารอจนดูมันจนสุกอะค่ะ(เจ็บปวดระบมสุดๆ)แล้วบ่งหนองมันออกด้วยเข็มเย็บผ้าแช่แอลกอฮอลล์ พอหนองออกเราก็ทำแผลปกติคือเช็ดแอลกอฮอลล์เพราะแผลไม่เปิดใหญ่มากเนื้อโดนแอลกอฮอลล์นิดหน่อยเราคิดว่ามันคงไม่กัดเนื้อมาก แต่ถ้าคุณแพ้แอลกอฮอลล์นะคะก็ใช้ betadine ผสมน้ำเปล่าสะอาดสุดๆเท่าที่หาได้สัดส่วนครึ่งครึ่งเช็ดฆ่าเชื้อก็ได้ค่ะ จากนั้นก็ทา betadine รอจนแห้งไม่ปิดแผลเพราะกลัวมันชื้นแล้วจะติดเชื้ออีก บางทีมันก็มีหนองซ้ำแต่ก็น้อยกว่าครั้งแรกที่บ่งออกนะคะ อาการอักเสบบวมก็ค่อยทุเลาลงจนแห้งแต่ผลก็คือแผลเป็นคือเป็นดำๆเหมือนเป็นสิวแต่ใหญ่หน่อย เป็นปีๆเลยค่ะถึงจะจาง T-T ช่างมันก้นไม่ใช่หน้าเอาหายเจ็บก่อน 5555

ถ้ามันไม่สุกจนมีหัวหรือหนองเราก็ตะบี้ตะบันทา Benzac AC 2.5 บางๆทุกเช้าเย็นหลังอาบน้ำ ไอ้ที่เอาไว้ทาสิวนั่นแหละค่ะ ตัวฝีมันจะค่อยๆลอกไปและก็หายไปเองแต่ก็มีแผลเป็นเหมือนกันเพราะเนื้อเรามันอักเสบไปแล้ว ระวังยานี้ด้วยนะคะคือตัวนี้มันจะกัดสีกุงเกงลิงเราให้เป็นดวงขาวๆซีดๆได้ค่ะ อันนี้คือจากประสบการณ์ของเรานะคะ มันอาจไม่ใช่วิธีที่ถูกแต่ก็เคยแก้ปัญหาเราไปได้ ยังไงเดี๋ยวลองรอผู้รู้หรือคุณหมอในนี้มาแนะนำเพิ่มเติมด้วยดีกว่าค่ะ
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook