Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 29

Thread: ชาว sbn เลี้ยงแมวเปอร์เซียบ้างรึเปล่าคะ ??

Warning Points:
    0/5

Talking ชาว sbn เลี้ยงแมวเปอร์เซียบ้างรึเปล่าคะ ??

เพื่อนคนไหนเลี้ยงแมวเปอร์เซียอยู่บ้างคะ
    พอดีกำลังคิดจะเลี้ยงน้องแมวเปอร์เซียอยู่ แต่ยังไม่มีข้อมูลอะไรมาก

เลี้ยงยากมั๊ยค่ะ แล้วขั้นตอนแรกสำหรับมือใหม่ต้องทำยังไงบ้างค่ะ
    share ประสบการณ์หน่อยนะคะ หรือมีรูปมาอวดลูกๆหน่อยได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

0/5
    เลี้ยงอยู่ค่ะ ไม่อยากค่ะ ช่วงแรกๆต้องดูแลเค้ามากหน่อยน่ะค่ะ ตอนเอามาตอนแรก
    ตอนซื้อมาดูให้ดีดี ระวังเรื่องผิวหนังเป็นเชื้อราด้วยน่ะค่ะ ดูว่าขนน้องเค้าแหว่งๆๆรึป่าวด้วยค่ะ
    ให้กินอาหาร royal canin จะยิ่งดีค่ะน้องแมวขนสวย

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    ที่บ้านมีค่ะ.....เกือบเปงเปอร์เซียละ.....หน้าตาใกล้เคียง.....

แมวฝรั่งตอนซื้อมาเล็กๆๆให้ดูแลใกล้ชิดนะคะ ลองดูดีๆว่าเค้ามีโรคอะไรไม๊
    บางทีตอนซื้ออาจจะยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่พอสัก 7 วัน จาเห็นอาการออก เช่นผิวเป็นเชื้อรา
    หูติดเชื้อ ตาติดเชื้อ ทั้งนี้เนื่องจากการปรับสภาพของน้องแมวเองด้วยนะคะ เหมือนเด็กน้อยที่จะติดเชื้อง่าย อันนี้คุณหมอบอกมา

แล้วอย่าลืมซื้อ scratch post ให้น้องแมวด้วยนะคะ เลือกใหญ่ๆหน่อยก็ได้เพราะน้องแมวโตเร็ว ถ้ามันอันเล็ก จะเห็นว่าเค้าจาไม่ค่อยใช้เพราะเค้าจะจับยืดตัวไม่ได้ คือมันจาล้มลงมาเพราะแรงเค้าเยอะ ถ้าเป็นแบบนั้นต่อไปเค้าจาหันมายืดตัวขูดเล็บกับของในบ้านที่ใหญ่ๆแข็งแรงทนเล็บเค้าได้แทนนั่นก็คือโซฟา ลองดูน้าจาได้ไม่ขูดโซฟา จนติดนิสัยไม่ดี เพราะเราลองแล้วแมวเราไม่สนใจโซฟาเลย จะเดินไปขูดเล็บที่ๆเตรียมไว้ให้ตลอด

อาหารมีให้เลือกพอสมควร แต่แมวฝรั่งแนะนำพวก royal canin หรือ science diet เพราะจะมีผลต่อไต และการขับถ่ายอย่างมากค่ะ ป้องกันไว้น้องเค้าจาได้ไม่เปงโรคไต เพราะแมวฝรั่งชอบมีปัญหาเรื่องนี้

ZomSom's Avatar
    ZomSom is offline Trusted Member
    0/5

Red face ^^

เลี้ยงค่ะ

อยู่หอพักค่ะ
    จะมีปัญหานิดหน่อยเรื่องขนค่ะ มันร่วงตลอด
    และติดนู่นติดนี่โดยเฉพาะเสื้อ ถ้าเป็นผ้าสีดำจะเห็นชัดเว่อร์ - -"

แต่ก็แก้ได้ค่ะ...
    มีเครื่องดูดฝุ่นจิ๋วๆซักเครื่องก็เวิร์คแล้วค่ะ (บางทีใช้ไม้กวาดมันฟุ้งอ่าค่า)
    + ที่กลิ้งขนไว้กลิ้งเสื้อก่อนออกจากบ้านแค่นี้เป็นอันจบ ^^"

- เรื่องอากาศภายในห้อง
    ส้มใช้เครื่องฟอกอากาศ (แม่กลัวส้มเป็นภูมิแพ้เลยซื้อให้ -..-)
    ก็ช่วยทำให้อากาศดีขึ้นนะคะ สำหรับบางคนที่มีปัญหาเกี่ยวกับพวกโรคภูมิแพ้ต่างๆ

- ส่วนเชื้อรา ต้องระวังนะคะ เพราะติดคนด้วยค่ะ (ตอนซื้อเค้ามาไม่รู้เลยค่ะ)
    ส้มเคยติดแล้วไม่รู้ เกาไปเกามาเป็นวงขึ้นขอบเลยค่ะ งงมาก T_T" แถมคันมาก - -
    (ลักษณะเหมือนเป็นกลากเกลื้อนเลย 555+ ช่วงนั้นเพื่อนไม่คบสงสัยนึกว่าเราสกปรก 55+)
    แต่รักษาได้นะคะ ไม่น่ากลัว แค่อาศัยผู้เลี้ยงเอาใจใส่หน่อยค่ะ หมั่นทายาให้เค้า ส่วนถ้าติดเราก็ใช้พวกยาฆ่าเชื้อราต่างๆก็หายค่ะ
    *เลี้ยงแมว ถ้าเราคันโดยไม่มีสาเหตุ ให้คิดไว้เลยว่าอาจติดเชื้อราแมวได้ รักษาด่วน จะได้หายไวๆค่า ^^

- แล้วก็แนะนำนิดนึงเรื่องเพศนะคะ
    ส้มเลี้ยงเพศผู้ค่ะ โอ้โหหหหหหหหห พอโตเป็นหนุ่มเท่านั้นแหละ
    He หง่าววววววววสุดๆ ร้องซะนอนไม่หลับเลย -*- เสียงโหยหวนเหมือนผีเด็กหลอก -..-
    ไม่ร้องอย่างเดียวนะคะ ฉี่ด้วยค่ะ ใส่เฟอร์นิเจอร์ทุกชิ้น จนร้องจ๊ากไปเลย ^^"

แนะนำให้ทำหมันเค้านะคะ ถ้าไม่ได้ตั้งใจอยากเพาะพันธุ์เค้า เพราะแมวตัวผู้ถ้ามีนิสัยไม่กลัวคนและชอบเที่ยว มันจะหายไปเลยค่ะ เพราะติดตัวเมียง่ะ - -"
    แต่ของส้ม เค้ากลัวคนค่ะ เลยไม่เที่ยว เพราะไม่กล้าย่างกลายออกไปเลย โฮะๆ
    หลังจากทำหมันก็หายฉี่เลยค่ะ แต่ยังร้องนิดโหน่ย ไม่เป็นไร อิอิ หม่าม้าทนได้...

- ส่วนเรื่องนิสัย แมวแต่ละตัวไม่เหมือนกันค่ะ
    บางตัวก็ชอบเล่น บางตัวขี้กลัว บางตัวนิ่งๆ หยิ่งๆ (อันนี้เป็นเยอะในเปอร์เซีย 555+) และบางตัวอาจไฮเปอร์ แล้วแต่การปลูกฝังและนิสัยส่วนตัวค่ะ

- และให้ฝึกแมวตั้งแต่เล็กๆเรื่องการขับถ่ายนะคะ
    ส้มจะฝึกโดยการที่เวลาป้อนนมเค้าเสร็จ ก็เอาสำลีชุบน้ำไปแตะที่จุ๊ดจู๊เค้าค่ะ เค้าก็จะอยากฉี่ (เหมือนเด็กอ่าค่ะ เวลาโดนน้ำจะฉี่ราด 55+)
    เราก็รีบอุ้มเค้าไปวางในกระบะทรายที่เตรียมไว้ค่ะ แค่นั้นเด๋วทีหลังเค้าได้กลิ่นฉี่ที่อยู่ในกระบะ ก็จะกระย่องกระแย่ง ไปฉี่เป็นที่เองค่ะ ^^" ง่ายนิดเดียว

- เรื่องกิน ก็ Royal Canin ค่ะ มีหลายสูตร ส้มก็ผลัดเปลี่ยนไปเรื่อยๆค่ะ ซื้อแบบถุงเล็กจะได้กินหลากหลายค่ะ และกรอบๆอยู่เสมอ ^^"
    อันนี้ส้มชิมแล้วทุกรสค่ะ 555+ แกะใส่กระป๋องสูญญากาศ เสร็จแล้วก็จะหยิบมาชิม ถ้าพบว่ากรอบ และรสชาดหอมอร่อยเป็นอันใช้ได้ 555+
    ชอบชิมค่ะ จะได้รุ้ว่าน้องแมวรู้สึกอย่างไรเวลากิน 555 ที่จริงแล้วแอบตะกละค่ะ กินได้ทุกอย่าง ก๊ากๆ

ข้อควรระวัง
    - อย่าให้กินอาหารสำหรับแมวไทยเด็จขาดเช่นวิสกัสค่ะ ไม่ใช่ไม่ดีนะคะ แต่ไม่เหมาะอย่างยิ่ง เพราะกินแล้วขนแห้งงงงงง ร่วงงงงง ซีดดดดดด สุดๆค่ะ กว่าจะรักษาให้กลับมาสวยดังเดิม แทบแย่ค่ะ (ลองมาหมดและ แหะๆ)
    - และระวังตอนหลับอยู่จะมีเท้ามาวางอยู่บนหน้านะคะ ตื่นมาจะพบว่าเท้าเจ้าเหมียวนี่เอง 555+
    คุณหมอบอกว่าเป็นการแสดงออกว่ารัก ของเค้าค่ะ (บางทีก็ถีบหน้าเราซะงั้น) 555+

ประมาณนี้อ่าค่ะ ถ้าสงสัยอะไร PM มาสอบถามได้ค่ะ ตอนนี้นึกได้แค่นี้ อุอุ
    ทั้งหมดนี้ก็ขึ้นอยู่กับแมวของแต่ละคนด้วยนะคะ แต่ส้มเอาประสบการณ์ที่เจอมาเล่าก็เท่านั้นค่า^^
    เลี้ยงแมวแล้วจะร๊ากกกกกเค้าที่สุดเลยค่ะ ^^

-----หม่าม้ารักนู๋ที่ซู้ดดดด เจ้าหมูอ้วน---------

รูปประกอบด้านล่างนะคะ ^^
    v
    v
    v

หลัง 6 โมงเย็น กรุณาติดต่อที่เบอร์ 084-9791077 นะคะ

--------------------------------------------------------------
    ....I Love SBN....

0/5
    ^
    ^
    ^
    คุณ ZomSom คะ รูปประกอบด่วนเลยค่ะ แค่อ่านก็อยากจะฟัดเจ้าเหมียวแล้ว อิอิ

ยังเป็นแฟนน้องเหมียวบ้านคุณเคตเหมือนเคย อิอิ

ส่วนตัวชอบมากค่ะ ไว้มีบ้านของตัวเองแล้วจะเลี้ยง
    ตอนนี้เลี้ยงไม่ได้ คุณพ่อคุณแม่แพ้ทั้งคู่เลยค่ะ ^^"
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

0/5

Talking

Thanks to
    K.cocoa : ขอบคุณนะคะที่เข้ามาเยียมทู้
    K.ZomSom : เป็นประโยชน์มากๆเลยค่ะ ละเอียดยิบเลย สงสัยต้องศึกษาและหาคู่มือมาอ่านก่อนแล้วล่ะสิเนี่ย
    K.~ k E t S y ~ : น้องเหมียวน่ารักมากๆเลยอ่ะ เห็นแล้วอดใจไม่ได้แล้ว หน้าตาน้องเหมียวละม้ายไปทางเปอร์เซียไปแล้วนะเนี่ย สีก้อสวยอ่ะ
    K.frances : กลัวอย่างเดียวนี่ล่ะค่ะ คือต้องดูแลเอาใจใส่มากๆ ถ้าเราไม่อยู่บ้านแล้วปล่อยเค้าไว้ลำพัง เค้าจะเป็นไรไหมน่า

เก็บข้อมูลของเพื่อนๆท่านอื่นต่อไปค่ะ

0/5
    ตามคำแนะนำข้างบนนี่ แป๊ะๆ ทุกคนเลยครับ

ผมย้ำอีกทีว่า ควรจะให้กินอาหารเกรตที่ดีที่สุดอย่างเดียวครับ

ไม่งั้นเป็นโรคไตแน่ๆครับ

แวะเอาแมวมาให้ฟัดด้วย

http://siambrandname.com/forum/album.php?albumid=626

ZomSom's Avatar
    ZomSom is offline Trusted Member
    0/5

-..-

มาแล้วคร้าบ...ผมมาตามคำเรียกร้อง (จริงๆแล้วม้าผม เค้าบ้ายอต่างหาก - -")

ชื่อจริง : ซันจิ
    หม่าม้าเรียก : ไอ้อ้วน
    นิสัย : น่ารักคร้าบบบ ไม่ข่วน (ลองได้ 555+)

รูปบางรูปไม่ค่อยสวยนะคับ เพราะม้าผมถ่ายด้วยมือถือ หุหุ เชยจริงๆกล้องก็ไม่มี - -

หลัง 6 โมงเย็น กรุณาติดต่อที่เบอร์ 084-9791077 นะคะ

--------------------------------------------------------------
    ....I Love SBN....

pinky is offline Trusted Member
    0/5
    เลี้ยงเหมือนกันค่ะ ตอนแรกเลี้ยง 2 ตัว ตัวผู้กะตัวเมียกะให้เปงแฟนกัน

และก้อมีลุกออกมาเต็มเลย แจกเพื่อนๆไป ตอนนี้คอกที่ 7 ได้แล้วอ่าค่ะ

ทำคลอดเองตลอดเลยงะ แบบว่ามะไว้ใจหมอ งะค่ะ

ตอนนี้ที่เลี้ยงอยู่ มี 5 ตัวค่ะ

ปัญหาที่เจอก้อเรื่อง ขนติดเสื้อผ้าอ่าค่ะ ขนาดน้องแมวมีห้องส่วนตัว ขนยังเล้ดลอดออกมาบ้างเลยงะค่ะ

ส่วนอาหาร ให้ผสมกัน ระหว่าง royal canin กะ science diet hairball อ่าค่ะ

ส่วนที่เหลือ ก้อตามที่คุง Zomsomว่าเลยคร่า

เอารูปมาให้ดูอาจมะค่อยน่ารักมากเพราะตาเละ มะได้เช็ดตอนถ่ายรูปอ่างิ

ตาต้า ตัวพ่อ ตอนนอนเอกเขนก

ตาต้าตอนยืน

ดีดี้ตัวแม่

และลูกๆของตาต้ากะดีดี้

~ k E t S y ~'s Avatar
    ~ k E t S y ~ is offline Trusted Member
    0/5
    ชอบน้องซันจิ จังเลยค่ะ.............สีสวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
    ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    เหมือนสิงห์โตน้อยๆๆๆ........หรือสิงห์โตหิมะเลย
    หนักกี่โลแล้วคะเนี่ย

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook