Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: จะกินหมูยอ ต้องลวกก่อนทุกครั้ง !

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Cool จะกินหมูยอ ต้องลวกก่อนทุกครั้ง !

หมูยอ..ต้องลวกก่อนกิน

มติชนออนไลน์

ตะลึง!! พบ"หมูยอ"แทบทุกยี่ห้อใส่"สารกันบูด"เกินมาตรฐาน ที่อ้างขายหมดทุกวัน ยิ่งต้องระวัง

ตรวจสอบพบ "หมูยอ" แทบทุกยี่ห้อใส่ "สารกันบูด" เกินมาตรฐาน โดยเฉพาะที่อ้างขายหมดทุกวัน
    ยิ่งต้องระวังให้หนัก แนะนำให้ลวกก่อนทานทุกครั้ง เพราะสามารถลดปริมาณสารกันบูดได้

" หมูยอ" นับเป็นอาหารพื้นบ้าน ซึ่งเป็นที่นิยมมากชนิดหนึ่ง ในปัจจุบันสามารถหาซื้อได้ง่าย
    เพราะถูกพัฒนาให้กลายเป็นสินค้าที่สามารถส่งขายไปทั่วประเทศ
    แตกต่างจากเมื่อก่อนที่ต้องฝากฝังให้เพื่อนที่ไปเที่ยวภาคเหนือหรืออีสานซื้อมาฝาก

ด้วยเหตุนี้ หมูยอจึงจำเป็นต้องผสม "สารกันบูด" เพราะมีส่วน
    ผสมหลักเป็น " เนื้อหมู" ที่นำมาปั่นให้ละเอียดและนำไปผสมเครื่องปรุงตามสูตรใครสูตรมัน ก่อนที่จะ
    นำมาตีให้เหนียวจนสามารถปั้นเป็นแท่ง จากนั้นจึงทำให้สุก

แม้จะสุกอยู่แล้ว แต่อากาศบ้านเราที่มีอุณหภูมิเหมาะสมสำหรับการเจริญเติบโตของจุลินทรีย์มาก ดังนั้น
    จึงจำเป็นต้องผสมสารกันบูดลงไปอยู่ดี โดยส่วนใหญ่นิยมใช้ "กรดเบนโซอิค" และ "กรดซอร์บิก"
    เพื่อถนอมไม่ให้หมูยอเน่าเสียก่อนถึงมือผู้บริโภค

การผสมสารกันบูด 2 ชนิดข้างต้นไม่ใช่เรื่องต้องห้าม เพราะกระทรวงสาธารณสุขอนุญาตให้ทำได้ แต่
    ต้องไม่เกิน 1,000 มิลลิกรัมต่อกิโลกรัม เพราะถ้าใส่มากกว่านั้นจะเสี่ยงต่อสุขภาพของผู้บริโภค

เราจึงไปเดินตลาดและซูเปอร์มาร์เก็ต เพื่อซื้อหมูยอที่วางขายอยู่ทั่วไป 5 ยี่ห้อ ได้แก่ ยี่ห้อ เจ๊หงษ์
    หมูยอ , เจ้าสัว เตียหงี่เฮียง , เวียงเหนือ หมูยอ , บ้านไผ่ หมูยอ และส.ขอนแก่น หมูยอ

นอกจากนี้ ยังซื้อหมูยอจากตลาดดังเมืองเชียงใหม่มาอีก 3 ยี่ห้อ ได้แก่
    ป้าย่น หมูยอตำรับจีนไหหลำ , วิมลรัตน์ หมูยอพริกไทยดำ และสมพัตร หมูยอ ตำรับอุดร
    ซึ่งทั้ง 3 ยี่ห้อดังกล่าว ไม่ได้ระบุวันหมดอายุ เพราะแม่ค้าอ้างว่า "ขายหมดวันต่อวัน"

ผลการทดสอบปริมาณสารกันบูด พบสารกันบูดในหมูยอทุกยี่ห้อ

หมูยอยี่ห้อ เจ๊หงษ์ หมูยอ , เจ้าสัว เตียหงี่เฮียง , ป้าย่น หมูยอตำรับจีนไหหลำ , วิมลรัตน์ หมู
    ยอพริกไทยดำ และสมพัตร หมูยอ ตำรับอุดร มีปริมาณสารกันบูดมากเกินมาตรฐาน ตามรายละเอียด
    ดังนี้

1. วิมลรัตน์ หมูยอพริกไทยดำ พบกรดเบนโซอิค 3931.83 มก./ กก.
    2. สมพัตร หมูยอ ตำรับอุดร พบกรดเบนโซอิค 2969.75 มก./กก.
    3. เจ้าสัว เตียหงี่เฮียง พบกรดเบนโซอิค 2486.80 มก./กก.
    4. เจ๊หงษ์ หมูยอ พบกรดเบนโซอิค 2511.17 มก./กก.
    5. ป้าย่น หมูยอตำรับจีนไหหลำ พบกรดซอร์บิก 1000.84 มก./กก

หมูยอยี่ห้อ เวียงเหนือ หมูยอ , บ้านไผ่ หมูยอ และส.ขอนแก่น หมูยอ พบสารกันบูดไม่เกิน
    มาตรฐาน แต่ยี่ห้อเวียงเหนือ หมูยอ มีปริมาณฉิวเฉียด คือ 915.89 มก./กก.

กินหมูยออย่างไรให้ปลอดภัย

ศูนย์วิทยาศาสตร์การแพทย์ จ.นครราชสีมา เคยศึกษาหาวิธีเหมาะสมในการลดปริมาณกรดเบนโซ
    อิคในหมูยอ ให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน โดยทดลองลวกหมูยอ เพื่อนำมาเปรียบเทียบกับหมูยอที่ยังไม่ได้ลวก
    จึงพบว่า หมูยอที่ถูกลวกในน้ำเดือดจะมีปริมาณกรดเบนโซอิคลดลง ส่วนจะลดมากหรือน้อยแค่ไหน นั้น ขึ้นอยู่กับอัตราส่วนของน้ำที่ใช้ลวกกับหมูยอ

ดังนั้น การที่เราแกะทานหมูยอทันทีโดยไม่ลวกเสียก่อน จึงไม่ควรกระทำอีกต่อไป แต่ควรเจียดเวลา
    สักนิด ลวกหมูยอก่อนรับประทานทุกครั้ง

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"
    Thanks Numb ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้วววว เป็นประโยชน์อย่างมากเลยคะ

ปกติเวลาจะทานจะเอาไปหั่น แล้วใส่เครื่องยำลงไปเลย ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามันมีสารด้วยอ่ะ

ต่อไปจะลวกก่อนทานทุกครั้งคะ ขอบคุณที่มาแนะนำกันนะคะ
    U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

preeyanan's Avatar
    preeyanan is offline Trusted Member
    0/5
    ชอบกินหมูยอค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อความดี ๆ ค่ะ
    .
    "ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ . สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว"

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    0/5
    โห ..ตอนไปเชียงใหม่ กินหมูยอบ่อยมากกกกกก

กินทุกวัน ...ไม่เคยลวกเลยอ่ากลัวๆ

ลืมไปค่ะ ขอบคุณจ้า ที่นำเรื่องดีๆมาฝาก

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

summer's Avatar
    summer is offline Trusted Member
    0/5

น่ากลัว

ขอบคุณมากครับที่แชร์ข้อมูลดีๆแบบนี้

เพราะว่าชอบทานมากๆ

ต่อไปจะได้ระวังครับ
    ยังไม่รวย "อยู่อย่างรวย" ไม่มีวันรวย
    ยังไม่จน "อยู่อย่างจน" ไม่มีวันจน

BB: 20E8CD96

080-0078988

0/5
    หมูยอเป็นของโปรดเราเลยค่ะ ต่อไปทานต้องระวัง

ขอบคุณที่นำข้อมูลมาฝากนะคะ
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .

0/5
    ขอบคุณข้อมูลดีดีมากเลยค่ะ เราก็ชอบกินหมูยอเหมือนกัน คราวหลังต้องลวกก่อนทุกครั้งซะแล้ว

0/5
    ขอบพระคุณมากค่ะ เพราะชอบกินหมูยอมากๆๆๆๆ ไม่ล้างเลย โยนเข้าไมโครเวฟเลย ขอบคุณมากค่ะ เป็นเรื่องใกล้ตัวดีจัง

hut2211's Avatar
    hut2211 is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ขอบคุณที่เอาข้อมูลดี ๆ มาแบ่งกันครับ
    บุคคลผู้มีศีลเป็นพื้น ใจย่อมอยู่สบาย......
    อย่าเรียกร้องในสิ่งที่ไม่มี แต่จงภูมิใจในสิ่งที่มีอยู่...
    โกงเค้าชาตินี้ 1 ต้องใช้เค้าชาติหน้าเป็น พัน ทำทำไม?
    ศาสนาไม่ได้เสื่อม แต่คนเสื่อมจากศาสนา

ธรรมนิยายธรรมะผู้สละโลก
    http://groups.google.com/group/DhammaSawasdee/web/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    จ้าก........ชอบทานหมูยอมากๆอ่ะ

ส่วนใหญ่จะเอาเข้าไมโครเวฟ แป๊บนึง แล้วก็เอามาทานแบบนั้นเลย ร้อนๆ นุ่มๆ

จากนี้ต้องเปลี่ยนเป็นหมูยอลวกแทนแล้ว......

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ
    *¤°•°• --» (¯`v´¯) «-- •°•°¤*
    ท่องไว้ .... เก่าไม่ไป ใหม่ก็ต้องไม่มา ....

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook