Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 35

Thread: เป็นคนไทย ใส่ชุดไทยกันบ้างไหมเอ่ย

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Wink เป็นคนไทย ใส่ชุดไทยกันบ้างไหมเอ่ย

เมื่อวันก่อนค่ะ ใส่ชุดไทยไปทำงาน เพราะว่าทีทำงานมีงานเลี้ยงประมาณว่า ไทยๆ

รดน้ำดำหัวผู้ใหญ่กัน เราก็ ใส่ไปเป็นเพื่อนน้องสาว (น้องสาวเค้าประกวดเทพีสงกรานต์)

พอเดินออกไปทานข้าว เท่านั้นหล่ะ

คนมองกันทั้งตลาด

โชคดีที่เป็นคน มีความเชื่อมั่นในตัวเองระดับนึง อิอิ ก็เลยไม่สนใจ

คุยกับน้องว่า ทำไม คนไทย เวลาเห็นคนใส่ชุดไทย แล้ว ต้องมองเหมือนประหลาด

ทำไมคนญีุ่ปุ่นใส่ชุดประจำชาติ ขึ้น BTS ได้อ่ะ

ขับรถติดไฟแดง คนบนรถเมล์ยังมองเลยอ่ะ

มีใครมีความเห็นเกี่ยวกับการใส่ชุดไทยๆ หรือว่า เคยใส่กันบ้างคะ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอนำรูปมาลงใหม่ เนื่องจากที่มีอยู่เดิมหายไป เพื่อให้กระทู้นี้ สามารถโชว์รูปที่หน้าเวบได้ ครับ
    ขอบคุณภาพจากลิงก์ http://www.fanony.com/doc/uploads/20...17_fanony2.jpg ครับ
    หากรูปที่เรานำมาไม่เหมาะสม ขอชวนเจ้าของกระทู้เข้ามาแก้ไขได้ครับ

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

0/5
    อยากใส่บ้างงงงงงงง
    Lookin 4: Chanel
    Grand Shopping Tote in Light Beige/White
    Kelly (any color)
    10" Classic Flap (any color, except black)

vivianne's Avatar
    vivianne is offline Trusted Member
    0/5
    นั่นน่ะสินะคะ ทำไมคนไทย ถึงมองคนใส่ชุดไทยว่าแปลก
    จริงๆแล้ว น่าจะเป็นเรื่องปกติของคนไทยที่ใส่ชุดไทยไปไหนมาไหนเนอะ
    ชุดไทย ชุดประจำชาติของชาติเราแท้ๆ ใส่แล้วสวยออก
    แถมเป็นการอนุรักษ์วัฒนธรรมไทยด้วย

ถ้าเป็นแถวๆบ้านเรา (เชียงใหม่) สวมชุดไทย หรือชุดพื้นเมืองเนี่ย เห็นบ่อยๆจนชิน
    เพราะว่าที่นี่ส่วนมากวันศุกร์เค้าจะให้แต่งกายแบบชุดไทยพื้นเมืองกันค่ะ

ส่วนตัวเรา อยากใส่เหมือนกัน ไม่ได้ใส่มานานมาก
    รอโอกาสอยู่ คงต้องเป็นวันแต่งงานนู่นเลย (แล้วเมื่อไหร่ล่ะเนี่ย 555)

pinkky's Avatar
    pinkky is offline Trusted Member
    0/5
    จะได้ใส่ตอนมีงานปาร์ตี้ประมาณนั้นค่ะ ครั้งสุดท้ายที่ได้ใส่ก็ 3 ปีที่แล้วนู้นอ่ะค่ะ

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    อาจเป็นเพราะว่า คุณ จขกท อยู่กรุงเทพฯ คนเลยมองว่าแปลกๆ (แต่ในใจเค้าอาจจะนึกชื่นชมอยู่ก็ได้นะคะ) เพราะไม่ค่อยมีใครใส่กันในวันธรรมดา นอกจากไปงานเลี้ยง หรือ งานพิธีต่างๆ

แต่พอดีมลอยู่เชียงใหม่ แล้วที่นี่ ห้าง ร้าน หน่วยงานราชการ โรงเรียน เค้ากำหนดให้ใส่ชุดพื้นเมืองกันทุกวันศุกร์ค่ะ สำหรับที่นี่ก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติ ที่จะเห็นคนแต่งกายในชุดพื้นเมืองเดินถนน หรือ ขี่รถเครื่อง (มอเตอร์ไซด์) รถถีบ (จักรยาน) ตามท้องถนน

ส่วนตัวไม่ได้เป็นคนเชียงใหม่ แต่มาอยู่ที่นี่ ได้เห็นคนเมืองแต่งกายพื้นเมือง อู้คำเมือง รู้สึกประทับใจ และดีใจที่คนเหนือพยายามช่วยกันรักษาวัฒนธรรมไทยเอาไว้ค่ะ
    *¤°•°• --» (¯`v´¯) «-- •°•°¤*
    ท่องไว้ .... เก่าไม่ไป ใหม่ก็ต้องไม่มา ....

0/5

Talking

จริง...ตอนเราอยู่ กทม. เห็นคนแต่งไทยโดนมองจัง พอย้ายออกมา ตจว. เค้ามีเทศกาลแต่งไทยกันทั้งเมือง เก๋ซ๊า--
    ห่างๆกันบ้าง (ก็น่าจะ) ดี เสียตังค์ตะ-หลอด เร๊ยยยยยยย (^^)'

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Nongmoobin View Post
    อยากใส่บ้างงงงงงงง
    อิอิ คุณพี่ก็อารมณ์อยากใส่เนี่ยหละค่ะ ก็เลยซื้อ ถูกมากกกกกกกกก

ว่าอาทิตย์หน้าจะใส่อีกตัว เอาให้มันรู้กันไปเร้ยยย ว่าช้านมันบ้า

Quote Originally Posted by vivianne View Post
    นั่นน่ะสินะคะ ทำไมคนไทย ถึงมองคนใส่ชุดไทยว่าแปลก
    จริงๆแล้ว น่าจะเป็นเรื่องปกติของคนไทยที่ใส่ชุดไทยไปไหนมาไหนเนอะ
    ชุดไทย ชุดประจำชาติของชาติเราแท้ๆ ใส่แล้วสวยออก
    แถมเป็นการอนุรักษ์วัฒนธรรมไทยด้วย

ถ้าเป็นแถวๆบ้านเรา (เชียงใหม่) สวมชุดไทย หรือชุดพื้นเมืองเนี่ย เห็นบ่อยๆจนชิน
    เพราะว่าที่นี่ส่วนมากวันศุกร์เค้าจะให้แต่งกายแบบชุดไทยพื้นเมืองกันค่ะ

ส่วนตัวเรา อยากใส่เหมือนกัน ไม่ได้ใส่มานานมาก
    รอโอกาสอยู่ คงต้องเป็นวันแต่งงานนู่นเลย (แล้วเมื่อไหร่ล่ะเนี่ย 555)
    แหะ แหะ วันแต่งงาน พอดีแฟนเป็นคริสต์ และลูกครึ่งอาจจะแต่งที่โบสถ์ เลยคิดว่าคงไม่ได้ใส่อ่ะ

อีกอย่าง เค้าไม่เห็นมาขอ เลยไม่ได้คิดเรื่องนี้เร้ยยยย

เราเคยอยู่เชียงใหม่ค่ะ มีความสุขมากเวลาใส่ชุดพื้นเมืองอ่ะ ชอบมาก

โดยเฉพาะวันศุกร์อ่ะ

Quote Originally Posted by pinkky View Post
    จะได้ใส่ตอนมีงานปาร์ตี้ประมาณนั้นค่ะ ครั้งสุดท้ายที่ได้ใส่ก็ 3 ปีที่แล้วนู้นอ่ะค่ะ
    ไม่เป็นไรค่ะ กลับมาใส่กันใหม่ เป็นเพื่อนกันหน่อย อิอิ

Quote Originally Posted by teerasak View Post
    จริง...ตอนเราอยู่ กทม. เห็นคนแต่งไทยโดนมองจัง พอย้ายออกมา ตจว. เค้ามีเทศกาลแต่งไทยกันทั้งเมือง เก๋ซ๊า--
    ขอย้ำว่าจริง เพราะว่าเคยอยู่ ทั้งเชียงใหม่ และลำปาง และขอนแก่น รู้สึกว่าเค้าแต่งกันทั้งเมือง

ไม่เห็นแปลก

ดีนะเนี่ย ที่เราไม่ไ้ด้ไปเดินห้าง เพราะว่ากลับบ้านเลย

ไม่งั้นอาจจะได้........โดนจับ แน่

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

tai-foon's Avatar
    tai-foon is offline Trusted Member
    0/5
    มองเพราะเห็นว่าสวย และน่ารักค่ะ

สุพรรณบุรีใส่กันบ่อยปกติ...เวลาเจอเด็กเล็กๆใส่เดินตลาดยังมีแต่คนชื่นชมเลยค่ะ
    ค่อยๆทำ ลด ละ เลิก shopping....
    แค่คิดก็ใจจะขาด

natty's Avatar
    natty is offline Trusted Member
    0/5
    คุณเจ้าของกระทู้ใส่แล้วสวยดีค่ะ
    เคยใส่ครั้งสุดท้ายน่าจะประมาณ 7 ปีมาแล้วตอนที่ทำงานโรงแรมอ่ะค่ะ
    ใส่ช่วงเทศกาลนี่แหละ ใส่แล้วชอบนะคะ เราว่าชุดไทยมีเสน่ห์มากๆเลยค่ะ

0/5
    เราชอบนะคะ ที่คนไทยมีความคิดแบบนี้ เพราะชุดไทยควรจะใส่ได้เป็นปกติเหมือนกิโมโน

แต่ว่าถ้าให้วัยรุ่นเปรี้ยวๆสมัยนี้ใส่ อาจจะได้ชุดไทยแบบตะเบงมาน แนวว่าเน้นเซะซี่หน่อยค่ะ อิๆ

Page 1 of 4 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook