Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: ภาษาที่สาม,,,เลือกเรียนภาษาไหนดีคะ

Warning Points:
    0/5

Wink ภาษาที่สาม,,,เลือกเรียนภาษาไหนดีคะ

สนใจเรียน ภาษาที่สามค่ะ

กำลังเลือกระหว่าง เยอรมัน สเปน อิตาลีค่ะ

สำหรับเพื่อ เรียนต่อโท แล้วก็ ทำงานใน อนาคต (ตอนนี้กำลังจะขึ้นปีสี่ค่ะ)

ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

(ถ้าเพื่อนๆพี่ๆ คนไหนมีประสปการณ์ ภาษาที่สาม รบกวน แชร์ประสปการณ์ด้วบค่ะ)

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

0/5
    แนะนำ ภาษา เสปน ค่ะ เพราะมีคนใช้มาก พอได้เสปนแล้ว จะได้ภาษาอิตาเลียน และฝรั่งเศส ตามมาอีก

0/5

Smile

เพิ่มเติมนิดนึงค่ะ

ถ้ามีที่ไหน แนะนำ สอนภาษาดีๆ แนะนำมาได้เลยนะคะ

กำลังหาข้อมูลอยู่

ขอบคุณค่ะ

0/5

Lightbulb

ถ้ามีให้เลือกระหว่าง เยอรมัน สแปนิช อิตาเลียน .. เราจะเลือกเรียนเยอรมันล่ะ
    เพราะคนฝั่งยุโรปใช้อังกฤษ, ฝรั่งเศส กับเยอรมันเป็นส่วนใหญ่

แต่ถ้าเป็นเรานะ เราจะเรียนภาษาฝรั่งเศสล่ะ อยากฝึกสำเนียงมากเลย
    หรือไม่ก็เรียนภาษาทางฝั่งนอร์ดิก สวีดิช แดนิช นอวีเจียน อ่ะค่ะ ทางฝั่งนี้รากศัพท์คล้ายๆกัน
    ʎɐqǝ uo pɹɐoqʎǝʞ ɐ ʎnq ı ǝɯıʇ ʇsɐן ǝɥʇ sı sıɥʇ

looknooinsky is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าจะเอาไว้ไปเรียนต่อ ก้อแนะนำเยอรมันนะคะ

หรือลองเล็งๆ ยูที่ว่าจะไปต่อก่อนแล้วค่อยเรียนน่าจะดีกว่าค่า

0/5
    spain ค่ะ

เพราะ spanish เป็นรากของหลายๆ ภาษา แล้วก็จะได้ italy ด้วยเลยโดยปริยาย เพราะคล้ายกันมาก
    ถ้าเป็นภาษาเยอรมัน ส่วนตัวคิดว่า ถ้าไม่ได้ใช้ในแง่ธุรกิจ
    พอดูตัวสะกดก็จะเดาๆ ได้ค่ะว่าเขียนว่าอะไรเรื่องอะไร
    เพราะจะใกล้ภาษาอังกฤษค่ะ
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

0/5
    อ๊า

อยากเรียนมั่งอ่ะครับ

มีที่ไหนเปิดสอนมั่งอะครับ

ไม่ค่อยจะเห็นกันเลย

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member
    0/5

Talking

Spain ค่ะ คิดว่าใช้กันกว้างขวางและคนพูดเป็นเยอะด้วยค่ะในยุโรป หรือ เมกาก็ด้วย

เราอยู่อังกฤษ และเมกามาเจอภาษา Spanish บ่อยสุด ที่อื่นไม่ทราบค่ะ

แต่ถ้าเป็นเรา เราเรียนภาษาจีนค่ะ หรือ ญี่ปุ่นค่ะ น่าจะเป็นประโยชน์มากกว่า เพราะฝรั่งให้พูดสเปนได้ ส่วนมากก็พูดภาษาอังกฤษได้ด้วยค่ะ การสื่อสารจึงไม่น่าใช่ปัญหา แต่เราว่าภาษาจีนน่าจะใช้ได้ดีในปัจจุบันและอนาคตค่ะ
    " P u r s e A d d i c t i o n "

0/5
    สเปน ค่ะ เพราะพี่เล่าให้ฟังว่า มันจะง่ายสำหรับภาษา ต่อไป

0/5
    สเปนน่าสนจริงๆค่ะเพราะเรามีเพื่อนเรียนอักษรแล้วพูดสเปนได้ ตอนนี้ทำงานแปลเงินดีมากๆๆๆ
    เพราะมีคนใช้เยอะ แต่คนไทยพูดได้น้อย

แถบเอเชีย จีนกับญี่ปุ่นก็น่าสน

จะว่าไป เรียนภาษาไหนก็ดีทั้งนั้นค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook