Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: -----ถ้าน้องหมาข้ามสะพานลอยเป็นก็ดีเนอะ-----

Warning Points:
    0/5

-----ถ้าน้องหมาข้ามสะพานลอยเป็นก็ดีเนอะ-----

เมื่อเช้าขับรถมาทำงานโดยใช้เส้นรัชดา ในช่วงเช้ารถจะวิ่งค่อนข้างเร็วเป็นเรื่องปกติเพราะเป็นถนนใหญ่ สิ่งที่พบเห็นของเราเมื่อเช้าทำเอาตอนนี้ยังเศ้ราไม่หายเลย คือพบหมาโดนรถชนก่อนหน้าที่เราจะเห็นไม่เกิน 2 วินาที หมาไทยหน้าตาน่ารัก มันยังไม่ตาย หน้าตามันเจ๊บมาก เเต่หลังจากนั้นไม่เกิน 2 วินาที มันคงโดนรถเหยียบ คือเปอร์เซนที่จะมีคนลงไปช่วยมันเเทบไม่มีเลย เราตกใจมากเเละนั่งร้องไห้มาตลอดทางเลยที่ช่วยอะไรมันไม่ได้ ถ้าอยู่ในซอยมันคงกระดืบๆมาข้างทางเองได้หรือไม่ก็มีรถชะลอช่วยมัน เเต่นี่อยู่กลางถนนที่รถวิ่งเร็วๆ น่าสงสารมากเลย ถ้ามันข้ามสะพานลอยเป็นก็คงจะดีมากๆเลย

barumbum is offline Trusted Member
    0/5
    สงสารน้องหมาจังเลย

ไม่ชอบเห็นอะไรแบบนี้เหมือนกันค่ะ

0/5

Unhappy

เคยเจอเหมือนกันค่ะ แต่เป็นลูกแมวตัวเล็กๆ อยู่กลางถนนตรงก่อนจะขึ้นทางด่วน ตอนที่เจอขามันสั่นกลัวรถมากๆเลยค่ะ เราอยากจะหยุดรถลงไปช่วยแต่ไม่ทันค่ะ หันไปอีกทีโดนรถคันหลังทับคาตาเลย จำได้ว่าร้องไห้ไปครึ่งวัน นี่ขนาดพิมพ์ไปยังน้ำตาซึมอยู่เลยเนี่ย
    ส่วนถนนแถวบ้านเราแต่ก่อนก็เจอน้องหมาโดนรถทับเฉลี่ยอาทิตย์ละตัวเลยค่ะ เรากับแฟนก็เลยเขียนจดหมายร้องเรียนไปที่อบต.ค่ะ ได้ผลเหมือนกันนะคะ เพราะตั้งแต่นั้นมาก็เจอน้อยลงมากๆเลยค่ะ นี่ก็ไม่เจอมาหลายเดือนแล้ว อยากให้รัฐบาลดูแลเรื่องน้องหมาให้ดีกว่านี้ค่ะ ถึงแม้มันจะเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆก็ตาม

0/5
    -เราไม่ชอบเห็นเลยนะคะเรื่องเเบบนี้คุณ barumbum
    -คุณ natchel กะเเฟนน่ารักมากค่ะ ถึงเเม้มันจะเป็นเรื่องเล็กเเละเรื่องธรรมดาไปเเล้วในเรื่องของหมาเเมวโดนรถชน เเต่ในความรู้สึกของเรามันยังเป็นเรื่องใหญ่ เป็นเรื่องสำคัญ เป็นเรื่องสะเทือนใจที่สุดอยู่ เพราะมันเป็นชีวิตชีวิตหนึ่งเเละด้วยความที่รักสัตว์อยู่เเล้วด้วยมั้งคะ ก็เลยไม่อยากให้เรื่องเเบบนี้เกิดขึ้นเลย

0/5

Unhappy

เคยเจอเหมือนกันเลยค่ะ วันนั้นนั่งรถไปกับเพื่อน เห็นน้องหมาโดนมอเตอร์ไซด์ชนแบบเต็มๆ อะ เพื่อนขับตามหลังมาจอดรถเลย เข้าไปดูอาการก็เห็นว่าเลือดออกเยอะ ท้องเป็นรู หายใจแล้วลมออกมาทางรูนั้นเลย คาดว่ากระดูกหักแล้วคงทิ่มปอดทะลุอะค่ะ เค้าคงเจ็บมากนอนร้องอยู่ตรงนั้นลุกไม่ได้ เราก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน มองหน้ากัน สุดท้ายก็ตัดสินใจจะเอาเค้าส่งรพ.กลัวเค้าจะกัดเอาเหมือนกัน เพราะเค้าเจ็บอยู่แล้วเราเข้าไปถูกตัวเค้าอะ

สุดท้ายก็มีพลเมืองดีที่ขับมอเตอร์ไซด์ผ่านมาเข้ามาช่วยกันจับและอุ้มเค้าขึ้นรถ เอาไปส่งรพ.สัตว์อะค่ะ แต่เค้าก็อยู่ได้แค่คืนเดียวเอง วันถัดมาเค้าก็จากไป หมอบอกว่ากระดูกทิ่มทะลุปอด เสียเลือดเยอะด้วยค่ะ เห็นแล้วก็เศร้าใจ คนที่ขับชนไม่แม้แต่จะหันดู ยังจำได้ติดตา เห็นแล้วก็สงสารเค้า เฮ้อ.. ไปสู่สุคตินะเจ้าตูบ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

nimnim's Avatar
    nimnim is offline Trusted Member
    0/5

Unhappy

อ่านกระทู้แบบนี้ทีไรรู้สึกเศร้าและสลดใจทุกทีเลยค่ะ ไม่อยากจะคิดภาพตาม

สงสารพวกเค้าจังค่ะ คิดว่าถ้าเป็นลูกของเราเองนี่คงทำใจไม่ได้เลย

เมื่อก่อน ลูกชายที่บ้าน เคยหลุดออกจากบ้าน ออกไปวิ่งหน้าบ้านแป๊บเดียว

โดนรถแถวบ้านชน อาการสาหัส เราแทบจะตายไปกับเค้าด้วย รีบไปอุ้มเค้าไว้แนบอก

มองตาเค้า ปลอบว่าไม่เป็นไรนะลูกๆ เดี๋ยวแม่พาไปหาหมอแล้ว สายตาที่เค้าจ้องมองมาที่เรา

แบบ... แล้วเสียงครางแบบเจ็บปวด ก่อนที่จะค่อยๆหลับไปในอ้อมกอดเรา ในระหว่างทางพาไป

รพ.สัตว์ ... พิมพ์ไปน้ำตาจะไหลค่ะ เศร้าเหลือเกิน ถึงเหตุการณ์นี้จะผ่านไปเป็น 10 ปีแล้ว

ก็จำได้ไม่มีวันลืม

จากนั้นไม่เคยปล่อยให้ลูกๆหลุดออกจากบ้านเองโดยไม่มีคนดูแลเด็ดขาดค่ะ ไม่เอาแล้ว ...

***** อยากให้ประเทศไทยดูแลหมาจรจัดได้ดีกว่านี้จริงๆค่ะ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ความฝันจะเป็นจริง ***
    <a href=http://i217.photobucket.com/albums/cc97/nimnimm/i76f-horz-1.jpg target=_blank>http://i217.photobucket.com/albums/c...76f-horz-1.jpg</a>

0/5

Smile

อ่านแล้วจะร้องไห้ตามค่ะ

ไม่อยากเจอหมาโดนรถทับ หรือ ถูกรถชนตามถนนเลย ถ้าคนเรามีความรับผิดชอบต่อชีวิตเหล่านี้ได้คงจะดี...คงไม่ต้องมีหมาเร่ร่อนแบบนี้หรอกค่ะ

เราเคยเจอหมาพุ๊ดเดิลหน้าตาลนลานยืนอยู่กลางถนน 3 เลนก่อนขึ้นทางด่วนแถวบ้าน วินาทีนั้นคิดว่าปล่อยไม่ได้แน่ๆ พอดีเราอยู่เลนซ้าย เลยรีบจอดรถในที่ปลอดภัย แล้วค่อยๆเดินเข้าไปหามันค่ะ มันยืนตัวแข็งทื่อยอมให้อุ้มแต่โดยดี...สภาพมอมแมมเหมือนหมาหลงทางอะค่ะ เสร็จแล้วก็อุ้มขึ้นรถแล้วเอาไปทิ้งไว้ที่ร้านสัตวแพทย์ที่สนิทกันให้เค้าจัดการอาบน้ำตัดขนให้ แล้วโทรไปบอกเพื่อนรุ่นพี่คนนึงที่เราจำได้ว่าเค้าชอบรับเลี้ยงหมาหลง พอเค้ารับไปอยู่ที่บ้านได้ไม่นาน ม่าม๊าพี่คนนี้ก็ถูกล๊อตตารี่เป็นหมื่นทีเดียว...ปลาบปลื้มไปกันพักใหญ่...ตอนนี้ได้ข่าวว่าน้องพุ๊ดเดิลออกลูกเต็มบ้านไปแล้วค่ะ

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member
    0/5
    น่าสงสารนะคับ ยิ่งพวกหมาหลงทางเนี่ยน่าสงสารมากคับ

ก่อนนี้เคยสบายต้องมาลำบาก แถมยังคิดถึงเจ้าของอีก เค้าคงเศร้ามากอ่ะคับ

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member
    0/5
    เศร้าค่ะ เคยช่วยหมาบนทางด่วน มันโดนรถชน
    เอาไปรพ. อยู่ได้สองวันก็ตาย กระดูกมันหักไปทิ่มปอดอ่ะค่ะ
    ขาก็หัก น่วมทั้งตัว

ภาพตอนมันร้องครางแต่ขยับตัวไม่ได้ยังติดตา

หมาจรจัด เมืองไทย เกิดจากคนเลี้ยงไม่มีความรับผิดชอบ
    เคยทำวิจารณ์เรื่องนี้สมัยเรียน ยิ่งค้นยิ่งโกรธ ยิ่งรื้อยิ่งเศร้า

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

0/5
    สะเทือนใจอีกแล้ว

ตูนก็เคยเก็บลูกหมาตัวเล็กๆมาเลี้ยงจากกลางถนนใหญ่แบบแปดเลนเหมือนกัน

ไม่รู้ว่าลูกหมาเล็กๆไปอยู่กลางถนนอย่างนั้นได้ยังไง แต่วินาทีนั้นไม่ได้คิดอะไรแล้วค่ะ รีบเบรครถแล้วรีบอุ้มขึ้นรถทันที ยังดีนะคะที่รถหลังไม่มี ไม่งั้นลูกหมาน้อยคงโดนทับแบนแต๊ดแต๋ ไม่ก็รถตูนคงโดนชนท้ายไปแล้ว

แต่ตอนนี้จากลูกหมาเล็กๆกลายเป็นหมาหนุ่มหล่อประจำบ้านไปแล้ว มีด็อกกี้สาวๆมาติดเพียบเลย
    อิ่ม....................

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook