Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 12 of 12

Thread: มีปํญหาหน้ามี กระ รูขุมขนกว้าง ใครเคยทำ laser บ้างค่ะ

kunmuay's Avatar
    kunmuay is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

RE: มีปํญหาหน้ามี กระ รูขุมขนกว้าง ใครเคยทำ laser บ้างค่ะ

หมวยก็เป็นอีกคนนะคะที่ชอบเข้าร้านหมอ... ทำหลายอย่างเลย พวก ionto / aha / ipl / gental yag / phono / rf / derma / carboxcy และที่จำชื่อไม่ได้อีก แฮะๆๆ

กระนี่ต้องดูกระลึกหรือกระตื้นก่อนอะค่ะ ถ้ากระตื้นๆ ipl เอาก็ออกแล้วอะค่ะ หรือจะจี้เอาก็ได้แล้วแต่ความชอบนะคะ ถ้าจี้ก็หลุดเลยค่ะ แต่ก่อนหลุดเปนแผลนะคะ.. ipl จะไม่เจ็บอะค่ะ เห็นผลช้ากว่าจี้แต่จะเห็นผลทั้งหน้า ทำกับอย่างอื่นได้ด้วยเช่นรอยแดง ใต้ตา ประมาณนี้อะค่ะ.. แต่ของพวกนี้ทำแล้วทำให้หน้าไวต่อแสงมากขึ้นอะค่ะ...

ธรรมดาจะมีนัดกะหมอเดือนละ 1-2 ครั้ง แต่ช่วงที่หมวยขี้เกียจมากๆ หน้าจะไม่ดีเลยค่ะ เช่นช่วงนี้เป็นต้นไม่ได้ไปมาประมาณ 2 เดือนแล้วงับ ตอนนี้อยู่ในขั้นปลงมั๊ง แฮะๆๆ ก็จะมีกระจางๆขึ้นมาแล้วหน้าจะเห็นรุขุมขนมากค่ะ

เห็นด้วยกับคุณกิ๊ฟ ladystar นะคะ ว่าถ้ามีน้อยๆ ก็ทำมองไม่เห็นมันบ้างหมวยว่ามีซักนิดก็น่ารัก แต่ถ้าแบบมีขึ้นมาเต็มหน้าเลย ประมาณหน้าดำไปเลย เป็นหมวยก็ทนดูไม่ได้อะค่ะ ไม่เอาอะค่ะ ไปเอาออกดีกว่า

ที่เคยทำแล้วหมวยชอบที่สุดเห็นจะเป็น derma roller อะค่ะ หมวยว่ามันเห็นผลดีอะค่ะ ทำแล้วหน้าจะเยินแดงไปเลยนะคะประมาณ 4 วันกว่าจะหาย แต่พอหายแล้วจะหน้าเด้งๆเหมือนลุกชิ้นเด้งเลยค่ะ รูขุมขนก็หายไปเยอะเลย มันต้องทำประมาณ 2-3 อาทิตย์หนค่ะ คอร์สนึงมีประมาณ 6-7 ครั้งค่ะ สรุปหน้าจะสวยอยู่ได้ประมาณ 7*2 หรือ 7*3 ก็คือประมาณ 16 สัปดาห์ 4-5 เดือนนะคะ พอหยุดหน้าก็ไม่สวยเหมือนเก่าแล้วค่ะ แต่ต้องพักหน้าไม่ควรทำต่อเนื่องตลอด หมวยว่าจะทำปีละหนอะค่ะเพื่อบูทคอลลาเจนให้หน้าตัวเองค่ะ

ส่วนเรื่องเลี่ยงแดดนั้น หมวยว่านะ ไม่ว่าจะทำหรือไม่ทำหน้ามา คนเราก็ควรเลี่ยงแดดอะค่ะ โดยเฉพาะคนที่ไม่ใช่วัยรุ่นแล้ว หน้าจะไปไวมากๆค่ะ ถ้าไปเดินช็อปเป็นครั้งคราวก็โอนะคะ อย่างที่สยามนี่เดินได้สบายๆ มันมีหลังคาอะค่ะ จะถูกแดดแค่ตรงที่เดินข้ามถนนนิดเดียวเอง ตอนเดินก็ก้มๆหน้าเอาหน่อย (ร่วมกับมีครีมกันแดดหมวยว่าสบายๆค่ะ) แต่ถ้าแบบเดินหน้าสู้แดดหรือขับรถกันทุกวันโดยไม่ทาครีมกันแดดนี่ก็ไม่ไหวอะค่ะ

Warning Points:
    0/5

RE: มีปํญหาหน้ามี กระ รูขุมขนกว้าง ใครเคยทำ laser บ้างค่ะ

กำลังสนใจจะทำ derma roller เลยค่าเพราะมีรอยสิวอยู่บ้าง คือถ้าโบ๊ะหน้าแล้ว ถ่ายรูปมาจะไม่ค่อยเห็น แต่ถ้ามองดีๆ หรือตอนไม่แต่งหน้าจะเห็นรอยชัดเจนเลยค่ะ เลยอยากลองทำเหมือนกัน

มีคนแนะนำให้ไปหาคุณหมอวิชัยที่ รพ. เซ็นหลุยส์ เพราะใกล้บ้านและคุณหมอก็มีชื่อเสียงทางนี้ด้วย แต่ไปเช็คแล้วราคากรี๊ดมากๆ double ของราคาที่ทั่วๆ ไปบอกเอาไว้เลยค่ะ เลยยังลังเลอยู่ ^^''' (ราคาซื้อกระเป๋าหรูๆ มือหนึ่งได้เลยน้า) ครั้นจะถ่อไปถึง รพ. สมิติเวชก็ไกลง่า แถมคนรู้จักเยอะด้วย ไม่อยากไปทำหน้าเยินๆ ในที่ที่คนเคยเห็นเราแต่ตอนแต่งหน้าสวย แบบว่าอายเค้าอ่ะค่ะ ops:

เคสแบบนี้ คุณกิ๊ฟ คุณหมวย และท่านอื่นที่ทราบมีคำแนะนำไหมคะ (ขอโทษคุณแพทนะคะที่ขอยืมพื้นที่ เห็นว่าเป็นเรื่องเลเซอร์เหมือนกันเลยขออนุญาตถามต่อไปเลยน่ะค่ะ)
    A hug is a great gift. One size fits all.

++++++++++++++++++++++++

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook