Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: ขอคำแนะนำปัญหาที่ดินมรดกหน่อยค่ะ

Warning Points:
    0/5

Unhappy ขอคำแนะนำปัญหาที่ดินมรดกหน่อยค่ะ

มีใครพอทราบเรื่องกฎหมายมรดกบ้างคะ ขอความรู้เบื้องต้นหน่อยค่ะ ตอนนี้กำลังสับสน งงไปหมดแล้ว

เรื่องมีอยู่ว่าที่ดินนี้เป็นของแฟนค่ะ คือสมัยก่อนคุณยายเค้าป่วยเป็นอัมพาต ทีนี้ในหมู่ป้า น้า ลุงแล้วก็แม่ของเค้าก็ตกลงกันว่าใครลาออกจากงานมาดูแลยายก็ให้คนนั้นได้ที่ดินนี้ไป (ที่ดินนี้มีบ้าน 2หลังค่ะ เป็นหลังใหญ่ที่คุณยายของแฟนอยู่ กับของน้าผู้หญิงคนเล็ก พาครอบครัวมาสร้างบ้านในที่ดินนี้ตั้งแต่เค้าแต่งงาน) ปรากฏว่าแม่แฟนตัดสินใจลาออกจากราชการมาดูแลยายกว่า 10 ปียายจึงเสีย ก่อนยายเค้าเสียก็ทำเรื่องโอนที่ดินผืนนี้ให้เป็นชื่อแม่แฟนไปเรียบร้อย ต่อมาเมื่อปี 47 แม่แฟนเสียด้วยโรคมะเร็งค่ะ ตอนนั้นแฟนก็ไม่ได้สนใจเรื่องที่ดินเพราะต้องทำงานต่างจังหวัดตลอด

มาเริ่มมีปัญหาตอนนี้แหละเพราะเราจะแต่งงานกัน เราก็กะว่าจะเอาที่ดินผืนเนี้ยไว้เป็นบ้านตากอากาศ (เป็นที่ดินติดแม่น้ำ) แฟนก็กะว่าจะยกให้เป็นสินสอดอยู่แล้ว พอเค้าไปบอกญาติ ๆ ซึ่งประกอบด้วยลุง ป้า น้ารวม 5 คน ปรากฏว่ามีน้าชาย 1 คนกับน้าผู้หญิงคนเล็กที่เค้ามีบ้านอยู่ในที่เนี้ยเค้าบอกลูกของยายทุก ๆ คนต้องได้แบ่งเท่า ๆ กัน เรากับแฟนก็งงเพราะเข้าใจมาโดยตลอดว่ามันสามารถเป็นของแฟนเราได้คนเดียวเพราะหลังโฉนดเป็นชื่อแม่เค้าและเค้าก็เป็นลูกคนเดียว

ทำไมมันโอนให้แฟนไม่ได้ล่ะคะ ญาติ ๆ คนอื่นก็ไม่มีปัญหาเพราะรักษาสัญญาที่ทำไว้ก่อนที่ยายจะเสีย แต่น้า 2 คนเนี้ยเค้าบอกว่าเค้าสามารถคัดค้านไม่ให้แฟนเราโอนกรรมสิทธิ์เป็นเจ้าของได้

....ถ้าเรื่องนี้ยังไม่เรียบร้อย สงสัยต้องเลื่อนกำหนดแต่งไปก่อนแล้วล่ะ ดูท่าจะยาวด้วย

ใครพอทราบกฎหมายช่วยชี้แนะด้วยค่ะ เครียดเลย

thomas's Avatar
    thomas is offline Trusted Member
    0/5

Arrow นิดหน่อย

ตามมาตรา 1629 วรรค 4-5 ทายาทลำดับแรกที่มีสิทธิรับมรดกคือแฟนของคุณ ทั้งนี้แฟนคุณเป็นทายาทผู้มีสิทธิได้รับมรดกก่อนลุง ป้า น้า ซึ่งอยู้ในลำดับถัดไป อันไม่มีสิทธิในทรัพย์มรดกของเจ้ามรดกเลย ตามมาตรา 1630 วรรคแรก

ประมาณนี้น่ะค่ะ :]]]
    DON'T FOLLOW ME

0/5

Unhappy

ใช่ค่ะ เราก็เข้าใจอย่างนั้นแต่ทางน้าเค้ายืนยันว่าเค้าสามารถค้านได้เพราะตอนนั้นไม่มีลายเซ็นลุง ป้า น้ายินยอมสละสิทธิ์การรับมรดกให้ยายยกให้แม่แฟนได้คนเดียว เหมือนว่ายายกับแม่แฟนไปงุบงิบกันเอง น้าเค้าพูดแบบมั่นใจมากด้วยนะคะ เราก็เลยลังเลว่ามันมี trick รึเปล่าที่เราคนทั่วไปอาจไม่ทราบเพราะมันเป็นที่ดินมรดก ไม่ใช่ที่ดินซื้อขาย

ai-kanom's Avatar
    ai-kanom is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่มีความรู้เรื่องกม.แต่ มาให้กำลังใจค่ะ

0/5
    สิทธิในกองมรดกต้องถือเอาเจตนาของเจ้ามรดกเป็นสำคัญค่ะ เมื่อคุณยายทำการโอนให้คุณแม่แฟนแล้ว เท่ากับว่าเป็นการยกให้ (ณ ตอนนั้นยังไม่ใช่มรดก เพราะเจ้ามรดก (คุณยาย) ยังไม่เสียชีวิต)

เมื่อกรรมสิทธิ์ในอสังหาริมทรัพย์ตามทะเบียนเป็นของผู้ใด (ในที่นี่ก้อคือ คุณแม่แฟนคุณ) เมื่อเจ้ากรรมสิทธิ์ถึงแก่กรรม บ้านหลังนี้นับว่าเป็นกองมรดกของเจ้ามรดก (คุณแม่แฟนคุณ) ไม่ใช่ของคุณยายอีกต่อไป (ตั้งแต่ที่มีการโอนให้คุณแม่แฟนคุณก้อไม่ใช่กรรมสิทธิ์หรือมรดกของคุณยายแล้วค่ะ เพราะว่ามีการโอนกรรมสิทธิ์ตั้งแต่ท่านยังมีชีวิตอยู่) ดังนั้น เมื่อเจ้ามรดก (คุณแม่แฟนคุณ) ถึงแก่ความตาม ให้ดูตามที่คุณ thomas กล่าวมาค่ะ นั่นคือ ถ้าทายาทในลำดับแรกไม่มี ต้องยกให้เป็นของทายาทลำดับถัดไป (การรับมรดกแทนที่) ในเมื่อแฟนคุณเป็นบุตรซึ่งเป็นทายาทลำดับแรกยังมีชีวิตอยู่ จึงมีสิทธิ์ในกองมรดกของคุณแม่ค่ะ

คนอื่นอดหมดจ๊ะ ไม่มีสิทธิ์คัดค้าน ถ้าจะคัดค้านก้อปล่อยไป ยังไงศาลก้อจะตัดสินให้บ้านหลังนั้นและกองมรดกของเจ้ามรดกสืบต่อให้แก่ทายาทตามลำดับขั้นค่ะ

เว้นแต่ว่า คุณแม่แฟนคุณทำพินัยกรรมไว้ นั่นก็ต้องไปดูว่า ท่านมีความประสงค์จะยกให้ใครบ้าง ถ้ากรณีไม่มีพินัยกรรม ก้อเป็นไปตามที่แป้งว่าข้างบนค่ะ

หวังว่า พอจะเข้าใจนะคะ
    a picture is worth a thousand words.

0/5
    ถ้าไม่เข้าใจ เขียนมาถามอีกได้นะคะ อาจจะใช้ภาษษกฎหมายมากไปหน่ย (รึเปล่าฝ) กลัวคนอื่นอ่านแล้วงงๆ ค่ะ แหะๆ
    a picture is worth a thousand words.

0/5

Smile

ขอบคุณเพื่อนที่ให้กำลังใจและขอบคุณความรู้จากคุณแป้งค่ะ เดี๋ยวจะได้ไปดำเนินการต่อไปค่ะจะได้จบ ๆ ซะที

0/5
    ด้วยความยินดีค่ะ จะได้ไม่ลืมวิชาฟามรู้ด้วย อุอิ

Tinuviel is offline Trusted Member
    0/5
    บ้านน้าที่ปลูกอยู่ในที่ดินของแฟนคุณ เราว่าก็ต้องตกเป็นของแฟนคุณด้วย(จำได้ลางๆ ว่าสิ่งปลูกสร้างที่อยู่บนที่ดิน เจ้าของที่ดินได้อ่ะ) ใช่ป่าวคะ?
    อยากได้น๊า...
    Classic jumbo caviar GREY โซ่ทอง(สงสัยต้องมือสอง) // Classic jumbo caviar GREY โซ่เงิน(นี่ก็คงต้องมือสอง) // GST caviar GREY โซ่เงิน(รอมือสองอีกแหง) // GST caviar RED lipstick

VilePuPae's Avatar
    VilePuPae is offline Trusted Member
    0/5

Question

ญาติอาจคิดว่าเป็นการครอบครองแบบ ปรปักษ์ (ครอบครองปรปักษ์คือ ต้องเป็นการเข้าไปครอบครองที่ดินโดยสงบเปิดเผยและมีเจตนาเป็นเจ้าของ เกิน 10 ปี )

แต่จะยึดครองเป็นของเจ้าของไม่ได้เพราะ ยังรับรู้สิทธิของเจ้าของอยู่

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook