Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 41

Thread: อยากทานน้ำพริกหนุ่มเมืองเหนือค่ะ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    สวัสดีค่ะ ชาวรวมพลคนเมืองเหนือ ขอเป็นแฟนด้วยคนนะคะ หนึ่งขอรบกวนคือว่าอยากได้สูตรน้ำพริกหนุ่มของเมืองเหนือ หรือน้ำพริกอ่องก็ได้ค่ะ อยากทานมากแต่ทำไม่เป็น ถ้าพีๆเพื่อนๆท่านไหนมีสูตร ช่วยสงเคราะห์หนึ่งหน่อยน้า ขอขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ....

0/5
    ยินดีต้อนรับค่ะ คุณหนี่ง เอาเป็นสูตรเร่งรัดแบบคนอยู่ไกลบ้านก็แล้วกันนะค่ะ
    ว่าด้วยน้ำพริกหนุ่ม พริกหนุ่มหาไม่ได้ก็ให้ไปซื้อตามร้านขายพวกอาหาร ผักของพวกตุรกีนะค่ะ ไม่ทราบว่าเมืองที่คุณหนึ่งอยุ่จะมีหรือเปล่า
    ถามเค้าว่ามีพริกแบบไหนที่เผ็ดสุดนะค่ะ เอามาเผา กระเทียม หอมแดง กะปิเล็กน้อย ห่อกระดาษฟรอยมาเผาให้หอม
    แล้วมาตำเข้าด้วยกัน ไม่มีครก ก็ใช้เครื่องปั่นนะค่ะ แต่อย่าให้ละเอียดมาก เสร็จแล้วเอาน้ำปลาร้าต้มใส่ชิมรสใช้ได้เลยค่ะ
    ส่วนน้ำพริกอ่อง แบบเร่งรัด ก็เอาน้ำพริกแกงเผ็ดเจ้าอร่อย มาตำกับมะเขือลูกเล็ก หมูสับ แล้วนำมาผัดนะค่ะ
    น้ำพริกชอบรสจัดให้ตำพริกแห้ง กระเทียม กะปิเติมเข้าไปอีกนิดหน่อยนะค่ะ ขาดไม่ได้ทั้งสองเมนูให้ทานกับไข่ต้มด้วยนะค่ะ สุดยอดไปเลย
    ลองดูนะค่ะ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by pomme View Post
    ยินดีต้อนรับค่ะ คุณหนี่ง เอาเป็นสูตรเร่งรัดแบบคนอยู่ไกลบ้านก็แล้วกันนะค่ะ
    ว่าด้วยน้ำพริกหนุ่ม พริกหนุ่มหาไม่ได้ก็ให้ไปซื้อตามร้านขายพวกอาหาร ผักของพวกตุรกีนะค่ะ ไม่ทราบว่าเมืองที่คุณหนึ่งอยุ่จะมีหรือเปล่า
    ถามเค้าว่ามีพริกแบบไหนที่เผ็ดสุดนะค่ะ เอามาเผา กระเทียม หอมแดง กะปิเล็กน้อย ห่อกระดาษฟรอยมาเผาให้หอม
    แล้วมาตำเข้าด้วยกัน ไม่มีครก ก็ใช้เครื่องปั่นนะค่ะ แต่อย่าให้ละเอียดมาก เสร็จแล้วเอาน้ำปลาร้าต้มใส่ชิมรสใช้ได้เลยค่ะ
    ส่วนน้ำพริกอ่อง แบบเร่งรัด ก็เอาน้ำพริกแกงเผ็ดเจ้าอร่อย มาตำกับมะเขือลูกเล็ก หมูสับ แล้วนำมาผัดนะค่ะ
    น้ำพริกชอบรสจัดให้ตำพริกแห้ง กระเทียม กะปิเติมเข้าไปอีกนิดหน่อยนะค่ะ ขาดไม่ได้ทั้งสองเมนูให้ทานกับไข่ต้มด้วยนะค่ะ สุดยอดไปเลย
    ลองดูนะค่ะ
    คุณหนึ่งคะ ทำตามสูตรคุณป้อมได้เลยค่ะ เพราะเป็นยอดแม่ครัวต่างแดนตัวจริงเลยนะคะ

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    ซู้ด............ยอดไปเลยค่า....พี่ป้อมขา

อ่อ แล้วก็ยินดีต้อนรับ พี่หนึ่งด้วยนะคะ ถ้าทำเสร็จแล้ว เอาภาพมาฝากกันด้วยนะคะ

^^bam bam's Avatar
    ^^bam bam is offline Trusted Member
    0/5
    หูยยย ... แค่เห็นชื่อกระทู้ก็น้ำยายไหยแล้ว ... อยากกิน ๆ ๆ ๆ

wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by pomme View Post
    ลองดูนะค่ะ
    สวัสดีค่ะพี่ป้อม ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ไม่ไกลจากที่ทำงานมีร้านตุรกีค่ะน่าจะพอหาได้ไม่มีปัญหา แล้วหนึ่งก็มีครกหินอันเล็กเพิ่งซื้อมาไม่นานนี้เองค่ะ ดีใจจังได้สูตรแล้วท่าทางทำไม่ค่อยอยากด้วยอะค่ะ พี่ป้อมทำอาหารเก่งจัง หนึ่งแอบเข้ามาดูบ่อยๆ แบบว่าเห็นแล้วก็ลองทำตามแต่ไม่ค่อยเวิร์คค่ะ เพราะไม่รู้ว่าใส่อะไรลงไปบ้าง ทานได้บ้างไม่ได้บ้าง อิอิ อายจังค่ะหนึ่งทำกับข้าวไม่เป็น เพิ่งจะมาหัดทำตอนอดอยากอยู่ที่นี่แหละค่ะพี่ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ไปซื้อพริกก่อนนะคะ เดี๋ยวจะมารายงานว่าผลงานเป็นอย่างไร อิอิ

0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    คุณหนึ่งคะ ทำตามสูตรคุณป้อมได้เลยค่ะ เพราะเป็นยอดแม่ครัวต่างแดนตัวจริงเลยนะคะ
    แน่นอนเลยค่ะพี่แหวว หนึ่งจะพยายามทำให้อร่อยและดูดีแบบพี่เขาค่ะ แหมแต่รสชาดก็กลัวอยู่นิดๆเหมือนกัน....

0/5
    Quote Originally Posted by mol199 View Post
    ซู้ด............ยอดไปเลยค่า....พี่ป้อมขา

อ่อ แล้วก็ยินดีต้อนรับ พี่หนึ่งด้วยนะคะ ถ้าทำเสร็จแล้ว เอาภาพมาฝากกันด้วยนะคะ
    ขอบคุณคุณ mol มากค่ะอบอุ่นจังเลยห้องนี้ พี่เกรงใจนะคะไม่ได้เข้ามาทักทายเลย พอเข้ามาก็ขอสูตร....ถ้าหน้าตาน้ำพริกดูโอเค พี่หนึ่งจะมาแบ่งให้ชิมนะคะ :-)))))

0/5
    Quote Originally Posted by ^^bam bam View Post
    หูยยย ... แค่เห็นชื่อกระทู้ก็น้ำยายไหยแล้ว ... อยากกิน ๆ ๆ ๆ
    มากินด้วยกันไหมค่ะคุณ bam bam แค่นึกก็เปรี้ยวปากแล้วค่ะ :-))

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่ได้เป็นคนเหนือ แต่ชอบอาหารเหนือจริงๆ
    แอบขอสูตรไปทำด้วยคนนะคะ ^^

Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook