Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: สอบถามคุณแม่ทั้งหลายหน่อยค่ะ

Warning Points:
    0/5
    อยากจะขอทราบว่าคนท้องอ่อนๆค่ะสามารถดื่มชา,กาแฟได้ไหมค่ะ
    พอดีเป็นคนที่ชอบทานชา(จีน,ญี่ปุ่น),กาแฟด้วยค่ะ
    อาหารที่ควรงดสำหรับคนท้องไม่ทราบว่ามีไหมค่ะ

0/5
    ชาไม่แน่ใจว่ามีส่วนผสมของคาเฟอีนหรือเปล่านะคะ แต่กาแฟควรงดนะคะ
    คุณหมอบอกว่าเคยมีเคสที่ตอนเช้าคุณแม่กินกาแฟมาก่อนอัลตร้าซาวน์เห็นเด็กกระตุก
    ตลอดเลยค่ะ และกระตุกอยู่อย่างนั้นจนหมดฤทธิ์ของคาเฟอีนค่ะ ขนาดเราเป็นผู้ใหญ่
    กินเข้าไปเยอะๆบางทียังใจสั่นเลยค่ะ

0/5
    อ้อเพิ่มอีกอย่างนึงปลาดิบด้วยค่ะ เพราะอาจมีพยาธิถ้าพยาธิเข้าไปเจาะ
    น้ำคร่ำจะเป็นอันตรายต่อเด็กค่ะ

0/5
    ขอบคุณมากค่ะ
    จะได้งดดื่มกาแฟค่ะ

0/5
    ไม่ควรค่ะคุณ จขกท. ถ้าติดควรลด ละ และ เลิก ถ้าไหวนะคะ
    คำเตือน : ความสามารถเฉพาะบุคคล ผู้ปกครองควรชี้แนะ
    เราไม่ติดกาแฟค่ะ แต่ตอนท้องโหยหากาแฟ starbucks ทีสุด ต้องถ่อไป 200 กว่า กม.เพื่อตาบัก เจอตรงไหนจอดตรงนั้น ปรากฎว่าวันนึงมีแจ็ตพอตเค้าไม่มี decaf (แต่ท้องก็ไม่ไหวแล้วเช่นกัน ฉันจะกินนน โฮรกกก!!) ภายใน 1 ชั่วโมงหลังจากนั้น น้องทั้งดิ้นขลุกขลัก เตะๆๆๆ ท้องแทบแตก ค่อนข้างแน่ใจว่าเป็นผลจากคาเฟอีน (ซึ่งมีอยู่ในใบชาเกือบทุกประเถทเช่นกัน) จากนั้นเลยยอมไกลอีกน่อย หาร้านที่มี decaf หรือบรรเทาอาการโดยการ ต้มกาแฟให้หอมฟุ้งง ไปสามบ้านแปดบ้าน แหะ--ช่วยได้อยู่บ้าง พอคลอด ไม่แตะ ไม่แลเลย

0/5
    เราว่าควรจะงดทั้งชาและกาแฟ และน้ำอัดลมด้วยนะคะ
    ปกติเราเองก็ติดชาเย็น ทุกอย่างที่เป็นชา ชอบมากๆเลยค่ะ
    แต่พอรู้ว่าท้องก็เลิกเลยค่ะ ถามว่าอยากไหมก็อยากนะคะ แต่ก็ต้องอดทนไปจนถึงเลิกให้นมเลยค่ะ
    ยิ่งตอนให้นม การทานอาหารและดื่มอะไรต้องระวังมากกว่าตอนท้องอีกอ่ะค่ะ

ขอเพิ่มเติม การรับประทานอาหารที่ดีต่อสุขภาพในระหว่างตั้งครรภ์ นะคะ

ขอบคุณที่มา จากเวบ dumex ค่ะ

* เลือกอาหารที่หลากหลายจากอาหารในแต่ละหมู่เพื่อให้แน่ใจว่าคุณแม่ได้รับอาหารครบทั้งห้าหมู่
    * หากคุณแม่รู้สึกกังวลว่า ไม่ได้รับประทานอาหารครบหมู่ ขอแนะนำให้สอบถามสูติแพทย์และพยาบาลผดุงครรภ์เกี่ยวกับ อาหารเสริม
    * ทานอาหารมื้อหลัก 3 มื้อ และอาหารว่าง 2 - 3 ครั้งต่อวัน
    * พยายามทานผลไม้และผัก ซีเรียลธัญพืช และถั่วชนิดต่างๆ เพื่อเพิ่มปริมาณไฟเบอร์ในร่างกาย
    * ดื่มน้ำบ่อยๆ อย่างน้อย 8 แก้วต่อวัน
    * ดื่มเครื่องดื่มชนิดอื่นๆ เช่น นมพร่องไขมัน น้ำผลไม้สด และซุป
    * ในแต่ละสัปดาห์ ควรรับประทานปลาที่มีไขมันหนึ่งส่วน และปลาไร้ไขมันหนึ่งส่วน (แต่ให้หลีกเลี่ยงปลาฉลาม ปลาดาบเงิน และปลากระโทงแทง)
    * ใช้น้ำมันพืชในการทำอาหาร เช่น น้ำมันข้าวโพด น้ำมันมะกอก และน้ำมันดอกทานตะวัน โดยใช้ในปริมาณที่ไม่มากเกินไป
    * จำกัดการรับประทานอาหารที่ผ่านกรรมวิธี หรืออาหารหมักดอง ซึ่งมักจะมีเกลืออยู่ในปริมาณมาก
    * ลดปริมาณคาเฟอีนที่คุณรับประทานลงให้น้อยกว่า 4 แก้วต่อวัน
    * จำกัด การทานของหวาน ของขบเคี้ยว เค้ก คุกกี้ ไขมัน น้ำมัน และน้ำตาล อาหารเหล่านี้ให้แคลอรี่ แต่ไม่ค่อยมีคุณค่าทางอาหารที่คุณแม่และลูกน้อยต้องการ การทานตามใจปากในช่วงนี้ จะทำให้คุณแม่กลับมามีรูปร่างเหมือนเดิมได้ยาก ดังนั้น พยายามหักห้ามใจ ไม่ทานของหวานพวกนั้นบ่อยเกินไป

thepyo's Avatar
    thepyo is offline Trusted Member
    0/5
    เคยอ่านในหนังสือค่ะ ว่าแม่ท้องสามารถทาน ชา กาแฟได้ค่ะ แต่ต้องอยู่ในปริมาณที่เหมาะสม ถ้าเป็นกาแฟซองเค้าว่าทานได้ไม่เกิน 5 แก้วค่ะ ถ้าเป็นกาแฟสดคาเฟอีนจะเยอะกว่า ไม่ทราบเหมือนกันว่าทานได้เท่าไหร่ แต่เพื่อความสบายใจลองถามแพทย์ที่ฝากท้องด้วยอีกทีก้อได้ค่ะ เพราะเดี๋ยวนี้มีวิจัยใหม่ๆออกมาเยอะค่ะ

0/5
    ปกติพี่เป็นคนกินทั้งชาและกาแฟ แต่พอท้องเท่านั้น ร่างกายบอกไปเลยว่า ไม่อยากกิน เหมือนกับว่าเด็กในท้องจะเป็นคนกำหนดเราเอง หรือร่างกายจะเป็นคนสั่งเราเองว่าต้องกินแต่อาหารที่มีประโยชน์กับเด็ก
    วันแรก ๆ ที่เลิกโดยที่ไม่มีอาการโหยหาเลยนะคะ จะง่วงนอน แล้วก็หาวนอนบ่อยมาก แต่ 2-3 วันให้หลังก็ปกติ และก็เป็นยังงี้ไปจนคลอด หลังคลอดก็ยังไม่รู้สึกอยาก จนกระทั่งเลิกให้นมลูก กิจวัตรก่อนท้องถึงจะกลับมา...
    ขอให้แข็งแรงทั้งแม่และลูกนะคะ

0/5
    ขอบคุณทุกคำแนะนำมากค่ะ
    ช่วงนี้ก้องดดื่มกาแฟเลยค่ะ แต่ชาก้อใช้คำว่าจิบแทนค่ะเพื่อลดความหายอยากค่ะ(นานจิบทีค่ะ)
    สอบถามอีกเรื่องค่ะ อย่างนมเราต้องดื่มนมที่สำหรับคนท้องไหมค่ะเหรอว่าดื่มนมธรรมดาก้อได้แต่ว่าดื่มให้ได้เยอะๆค่ะ

Ann_Int's Avatar
    Ann_Int is offline Trusted Member
    0/5
    ชากาแฟ คุณหมอที่ดูแลไม่ได้ห้ามค่ะ แต่ว่าตัวเองหลีกเลี่ยงเอง

แต่ที่คุณหมอห้าม คือ พวกของดิบ หรือของที่มีโอกาสติดเชื้อ เช่น ส้มตำ ค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook