Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: ลูกไปโรงเรียนแล้วป่วยกันบ่อยแค่ไหนคะ

dearsun's Avatar
    dearsun is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ลูกชายเพิ่งเข้าอ.1 ป่วยเป็นหวัดแทบทุกเดือน ปลายเดือนที่แล้วเพิ่งจะหาย ผ่านไป2อาทิตย์เป็นอีก ตอนนี้นอนหลับไป ไอไป น่าสงสารมากเลยคะ น้ำมูกก็เยอะ เลยอยากถามคุณแม่ๆในนี้บ้าง ว่าลูกป่วยกันบ่อยแค่ไหนคะ หรือมีวิธีป้องกันอะไรกันบ้างคะ (ท่าจะยากเนอะ เพราะโรงเรียนลูกเป็นห้องแอร์ ) ให้ลูกกินวิตามินเสริมอะไรดีคะ เพราะลูกไม่ค่อยกินผัก+ผลไม้เลย กลุ้มจัง
    ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นเหมือนกันเลยค่ะ แทบจะทุกเดือน บางเดือนก็น้ำมูกไหลเฉย ๆ บางเดือนมีไข้ต้วร้อน บางเดือนก็ไอ เมื่อวานกลับมาจากโรงเรียนก็มีไข้ตัวร้อน ให้ทานยาลดไข้ เช็ดตัวตลอดคืน เช้าขึ้นมาไข้ไม่มีแล้ว นึกว่าจะติดหวัดยอดฮิตเสียแล้ว ถามคุณหมอแล้วก็ประมาณว่าเป็นปกติของเด็กเล็กค่ะ ที่เลี้ยงรวมกันในห้องปรับอากาศค่ะ หลานชายอายุ 2 ขวบ 4 เดือนเศษค่ะ

0/5
    ตอนเข้าโรงเรียนใหม่ๆกินยาเกือบทั้งเดือนเลยค่ะเพราะหวัดนี่แหละพอหายดีเว้นไปไม่ถึงอาทิตย์ก็เริ่มอาการอีกแล้วค่ะ พอคนที่2เริ่มทำใจเพราะพอขึ้น อ.2 อาการจะห่างๆขึ้น เหมือนที่แกเป็นบ่อยๆตอนอ.1คือแกกำลังสร้างภูมิค่ะ มีน้ง2คนเป็นเหมือนกันหมดทั้ง2คนเลยค่ะ

dearsun is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    เป็นเหมือนกันเลยค่ะ แทบจะทุกเดือน บางเดือนก็น้ำมูกไหลเฉย ๆ บางเดือนมีไข้ต้วร้อน บางเดือนก็ไอ เมื่อวานกลับมาจากโรงเรียนก็มีไข้ตัวร้อน ให้ทานยาลดไข้ เช็ดตัวตลอดคืน เช้าขึ้นมาไข้ไม่มีแล้ว นึกว่าจะติดหวัดยอดฮิตเสียแล้ว ถามคุณหมอแล้วก็ประมาณว่าเป็นปกติของเด็กเล็กค่ะ ที่เลี้ยงรวมกันในห้องปรับอากาศค่ะ หลานชายอายุ 2 ขวบ 4 เดือนเศษค่ะ
    ขอบคุณจ้าคุณwawe ลูกชาย3ขวบเต็มเดือนนี้ เมื่อคืนก็ตัวร้อนเหมือนกันคะ
    Quote Originally Posted by hippo2517 View Post
    ตอนเข้าโรงเรียนใหม่ๆกินยาเกือบทั้งเดือนเลยค่ะเพราะหวัดนี่แหละพอหายดีเว้นไปไม่ถึงอาทิตย์ก็เริ่มอาการอีกแล้วค่ะ พอคนที่2เริ่มทำใจเพราะพอขึ้น อ.2 อาการจะห่างๆขึ้น เหมือนที่แกเป็นบ่อยๆตอนอ.1คือแกกำลังสร้างภูมิค่ะ มีน้ง2คนเป็นเหมือนกันหมดทั้ง2คนเลยค่ะ
    ขอบคุณจ้าคุณhippo2517 คุณแม่ต้องทำใจใช่มั้ยคะ

wckook's Avatar
    wckook is offline Trusted Member
    0/5
    หลานสาวก็เป็นเหมือนกันค่ะ
    แล้วยังเอามาติดหลานชายอีก
    เวลาเป็น ร้องไห้กระจองอแงกันยกใหญ่เลยค่ะ

พี่สาวให้ทานวิตามินซีเสริมอ่ะค่ะ
    ก็ช่วยระดับหนึ่งเท่านั้นอ่ะค่ะ

Kesara's Avatar
    Kesara is offline Trusted Member
    0/5
    ตอนลูกเข้า อ.1 ไม่สบายประจำคะไปๆหยุดๆ
    ลูกสาวเกดถ้าไม่สบายก็จะหยุดเรียนไปเลยจนกว่าอาการจะหายดี
    ปล.เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะ

0/5
    เป็นธรรมดาค่ะ ถ้าลูกเค้าไม่เอามาติดลูกเรา ก็ลูกเราเอาไปติดลูกเค้า วนเวียนอยู่นั้นแหล่ะค่ะ แต่พอลูกโตขึ้นอายุซัก 4-5 ขวบจะค่อยๆห่างไปแล้วค่ะ ของนีน่าให้ลูกทานอาหารเสริมพวกนี้ค่ะ ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงก็อัดเลยวันละ สามเม้ด ของตัวเองถ้าเริ่ม ฟุดฟิดเมื่อไหร่ก้อัด วิตามิน C วันละ 1000 mg เลยค่ะรับรองหายสนิท คนเป็นแม่นี่ค่ะ "ห้ามเจ็บห้ามป่วย" จริงมั้ยค่ะ

lucky-me's Avatar
    lucky-me is offline Trusted Member
    0/5
    เรียนสองวัน หยุด ห้าวันค่ะ เป็นๆ หายๆ ก่อนไปโรงเรียน ลูกสาวไม่เคยป่วยเลยค่ะ แข็งแรงและอ้วนมากกกก พอไปเตรียมอนุบาลเท่านั้น เรียน รวมๆแล้ว สิบวัน หยุดซะ 20 อ่ะ

คุณหมอที่สมิติเวชแนะนำว่า อย่าเอาลูกเข้าเรียนก่อน 3 ขวบค่ะ ให้เราเอาลูกออกจากโรงเรียนก่อน สามขวบกว่าๆ เปิดเทอมหน้าค่อยไป เราเชื่อคุณหมอนะคะ เอากลับบ้านมาสอนเอง (ดีกว่าโรงเรียนอยู่แล้ว แต่ไม่ได้สังคมเพื่อนๆ)

ตอนนี้น้องเข้าอนุบาล 1 แล้ว อาการดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เรียน 1 เดือน จะป่วยซักครั้งนึงค่ะ

อัดวิตามินเยอะๆ ก้อช่วยได้ ทานผลไม้ เยอะๆ อ่ะค่ะ
    เจ้าของกระทู้ไม่ต้องห่วงหรอกค่ะ เราว่าเด็กๆเป็นกันทุกคน เพราะภูมิคุ้มกันจากนมแม่ก้อเริ่มจะหมดวัยเข้าอนุบาลเนี่ยแหละค่ะ

0/5
    ^
    ^^
    ^^^
    นี่น้องลักษณ์หรือเปล่าจ้ะ หายเงียบไปนานเลยนะ

0/5
    Quote Originally Posted by wckook View Post
    หลานสาวก็เป็นเหมือนกันค่ะ
    แล้วยังเอามาติดหลานชายอีก
    เวลาเป็น ร้องไห้กระจองอแงกันยกใหญ่เลยค่ะ

พี่สาวให้ทานวิตามินซีเสริมอ่ะค่ะ
    ก็ช่วยระดับหนึ่งเท่านั้นอ่ะค่ะ
    Quote Originally Posted by Kesara View Post
    ตอนลูกเข้า อ.1 ไม่สบายประจำคะไปๆหยุดๆ
    ลูกสาวเกดถ้าไม่สบายก็จะหยุดเรียนไปเลยจนกว่าอาการจะหายดี
    ปล.เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะ
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    เป็นธรรมดาค่ะ ถ้าลูกเค้าไม่เอามาติดลูกเรา ก็ลูกเราเอาไปติดลูกเค้า วนเวียนอยู่นั้นแหล่ะค่ะ แต่พอลูกโตขึ้นอายุซัก 4-5 ขวบจะค่อยๆห่างไปแล้วค่ะ ของนีน่าให้ลูกทานอาหารเสริมพวกนี้ค่ะ ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงก็อัดเลยวันละ สามเม้ด ของตัวเองถ้าเริ่ม ฟุดฟิดเมื่อไหร่ก้อัด วิตามิน C วันละ 1000 mg เลยค่ะรับรองหายสนิท คนเป็นแม่นี่ค่ะ "ห้ามเจ็บห้ามป่วย" จริงมั้ยค่ะ

Quote Originally Posted by lucky-me View Post
    เรียนสองวัน หยุด ห้าวันค่ะ เป็นๆ หายๆ ก่อนไปโรงเรียน ลูกสาวไม่เคยป่วยเลยค่ะ แข็งแรงและอ้วนมากกกก พอไปเตรียมอนุบาลเท่านั้น เรียน รวมๆแล้ว สิบวัน หยุดซะ 20 อ่ะ

คุณหมอที่สมิติเวชแนะนำว่า อย่าเอาลูกเข้าเรียนก่อน 3 ขวบค่ะ ให้เราเอาลูกออกจากโรงเรียนก่อน สามขวบกว่าๆ เปิดเทอมหน้าค่อยไป เราเชื่อคุณหมอนะคะ เอากลับบ้านมาสอนเอง (ดีกว่าโรงเรียนอยู่แล้ว แต่ไม่ได้สังคมเพื่อนๆ)

ตอนนี้น้องเข้าอนุบาล 1 แล้ว อาการดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เรียน 1 เดือน จะป่วยซักครั้งนึงค่ะ

อัดวิตามินเยอะๆ ก้อช่วยได้ ทานผลไม้ เยอะๆ อ่ะค่ะ
    เจ้าของกระทู้ไม่ต้องห่วงหรอกค่ะ เราว่าเด็กๆเป็นกันทุกคน เพราะภูมิคุ้มกันจากนมแม่ก้อเริ่มจะหมดวัยเข้าอนุบาลเนี่ยแหละค่ะ
    ขอบคุณทุกๆคำแนะนำและกำลังใจจ้า ว่าแต่วิตามินสำหรับเด็กหาซื้อได้ที่ไหนคะ เป็นแบบน้ำอะคะ แล้วเด็กเริ่มทานยาเม็ดกันได้ตอนอายุเท่าไร่คะ รบกวนอีกรอบจ้า

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook