Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 5 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast
Results 11 to 20 of 49

Thread: รบกวนแนะนำจิตแพทย์ให้ด้วยค่ะ เป็นโรคซึมเศร้าค่ะ

Warning Points:
    0/5
    เห็นไหมมีเพื่อน ๆ มาให้กำลังใจตั้งเยอะ หนูไม่ได้อยู่คนเดียวนะจ๊ะ สุู้สู้นะค่ะ

0/5

โรงพยาบาล วิชัยยุทธค่ะ

ชื่อ หมอ ปราโมทย์ สุขนิตย์ เก่งทางนี้มากค่ะเพราะญาติที่บ้านรักษาอยู่ค่ะ เป็นอาจารย์หมอที่รามาด้วยลองติดต่อดูนะค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

คิดดี ทำดี เชื่อในสิ่งที่ดีๆ

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    เพิ่งเห็นข้อความที่คุณ bambi มาเพิ่มเติม ว่าคุณรู้สึกไม่มีค่า อยากบอกว่าทุกๆ คน มีคุณค่าในตัวเองค่ะ และไม่มีใครเทียบกับใครได้เลย คุณค่าของแต่ละคน ไม่เหมือนกันเลยค่ะ แต่มีคุณค่าแน่ๆ

มีเทียนไขเล่มหนึ่ง รู้สึกน้อยใจ ว่าตัวเองไม่มีค่าเลย เทียนไขรู้สึกต่ำต้อยมาก เมื่อมองดูพระอาทิตย์ เพราะพระอาทิตย์มีแสงในตัวเอง และแสงสว่างมากด้วย ใครๆ ก็ต้องมาพึ่งพาพระอาทิตย์ ไม่ว่าจะเป็นคน สัตว์ หรือแม้แต่ดวงดาว และพระจันทร์

ส่วนเทียนไข ไม่มีแสงในตัวเอง ต้องพึ่งพาไม้ขีดไฟมาจุด แล้วยังแสงน้อยนิดเดียว... เทียนไขคิดว่า ถ้าให้ใครๆ เลือก ทุกๆ คนก็คงต้องเลือกพระอาทิตย์แน่นอน... หรือแม้แต่เทียบกับหลอดไฟ เทียนไขก็ยังดูด้อยค่ามากๆ อยู่ดี...

แต่พอถึงเวลากลางคืน พระอาทิตย์ลับไปแล้ว ปรากฏว่าไฟฟ้าดับ ผู้คนในบ้าน ก็ต่างวิ่งหาเทียนไขมาจุด เพราะเป็นสิ่งเดียวที่ให้แสงสว่างได้... เทียนไขก็ได้รู้คุณค่าของตัวเองในตอนนั้น...

ทุกๆ คน ทุกๆ อย่างมีคุณค่าในตัวเองแน่นอนค่ะ ลองไปทำงานการกุศลดูมั้ยคะ ลองไปช่วยเหลือคนที่ต้องการความช่วยเหลือ แล้วคุณจะได้รู้สึกว่า คนที่ด้อยกว่า มีอีกเยอะค่ะ และคุณยังดีกว่าคนเหล่านั้นมากๆ

ยกตัวอย่างอีกเรื่องนึงแล้วกันนะคะ มีมูลนิธิแห่งหนึ่งดูแลเด็กที่เป็นมะเร็งระยะสุดท้ายอยู่ ส่วนมากเด็กๆ ที่เป็นมะเร็ง จะรู้สึกว่าตัวเองหมดความหมายแล้ว เพราะป่วย ทำอะไรไม่ค่อยได้ เด็กๆ เหล่านี้ ก็มีแนวโน้มที่จะเป็นโรคซึมเศร้าสูงค่ะ

วันนึง ทางมูลนิธิก็พาเด็กที่เป็นมะเร็งนี้ ไปเยี่ยมเด็กตาบอด เด็กๆ ที่ป่วยเป็นมะเร็ง ก็ได้เข้าไปช่วยเด็กตาบอดในบางเรื่อง เช่น อ่านหนังสือนิทานให้ฟัง แล้วก็เล่นกันตามประสาเด็ก

พอกลับมาจากบ้านเด็กตาบอด เด็กๆ ที่เป็นมะเร็ง ก็รู้สึกดีขึ้นมากๆ มีเด็กคนนึงพูดว่า "เรายังดีนะ แค่เป็นมะเร็งเอง แต่เราก็ยังมองอะไรๆ เห็น... ไม่เหมือนเด็กตาบอด น่าสงสารจังนะ" แล้วเด็กที่เป็นมะเร็งกลุ่มนั้น ก็เลิกสงสารตัวเอง และรู้สึกว่าตัวเองยังดีกว่าคนอื่น ไม่ได้แย่อย่างที่คิด...

ขอให้คุณ bambi รักตัวเองมากๆ นะคะ แต่ไม่ต้องสงสารตัวเองนะคะ เพราะคุณมีคุณค่าแน่นอนค่ะ...

เป็นกำลังใจให้นะคะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้ผ่านพ้นช่วงเวลานี้ไปเร็วๆ กลับมาสดใสเหมือนเดิมเร็วๆนะคะ
    สู้ สู้ค่ะ
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

0/5
    ที่เพื่อน ๆ แนะนำก็เป็นวิธีที่ดีนะคะ แต่ถ้ามีอาการขนาดคุณเจ้าของกระทู้เล่าคงต้องใช้ยาช่วยแล้วละค่ะ แต่เดี๋ยวนี้มียาใหม่ ๆ ทานแล้วจะช่วยปรับสภาพอารมย์ทำให้อาการดีขึ้นเร็วบวกกับกิจกรรมต่างๆ ที่เพื่อน ๆ แนะนำจะช่วยให้ดีขึ้นเร็วค่ะ ที่เห็นเก่ง ๆ ชำนาญเรื่องซึมเศร้าก็เป็นคุณหมอสมรัก ชูวานิชวงศ์ มีคลินิกอยู่แถวบางซื่อ ถ้าสนใจก็พีเอ็มติดต่อมานะคะ หายได้ค่ะ ไม่ต้องกังวลแต่ต้องรีบรักษาค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

0/5
    ป็นกำลังใจให้นะคะ

สู้ สู้ ค่ะ
    อิ่ม....................

0/5
    ขอน้อมรับคำแนะนำ แง่คิด มาคิดและปฏิบัติตามค่ะ

ขอบคุณมากๆๆค่ะสำหรับทุกความเห็น ทุกกำลังใจ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ น้ำใจที่มีให้คนที่กำลังอ่อนแอ ซาบซึ้งใจอย่างหาที่สุดมิได้ค่ะ

ขอบคุณที่ทำให้รู้สึกว่าเราจะไม่อ้างว้างอีกต่อไป และมิตรภาพก็มีอยู่จริง

ขอบคุณที่ทำให้เรารู้สึกว่าไม่ไร้ค่าจนเกินไปนัก และเราไม่ได้อยู่คนเดียวในโลก

สุดท้าย.. ขอบคุณมากค่ะที่สละเวลาอันมีค่าให้กับมิตรผุ้ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนคนนี้ค่ะ

สัญญาว่าจะเข้มแข็ง พรุ่งนี้จะต้องดีกว่าวันนี้ค่ะ สู้ๆค่ะ

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5
    ไปวัดดีกว่าค่ะ ทำบุญ ทำสมาธิค่ะ แล้วอยู่กับเพื่อนๆ ครอบครัว

น่าจะ ดีขึ้นน่ะค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by bambi View Post
    ขอน้อมรับคำแนะนำ แง่คิด มาคิดและปฏิบัติตามค่ะ

ขอบคุณมากๆๆค่ะสำหรับทุกความเห็น ทุกกำลังใจ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ น้ำใจที่มีให้คนที่กำลังอ่อนแอ ซาบซึ้งใจอย่างหาที่สุดมิได้ค่ะ

ขอบคุณที่ทำให้รู้สึกว่าเราจะไม่อ้างว้างอีกต่อไป และมิตรภาพก็มีอยู่จริง

ขอบคุณที่ทำให้เรารู้สึกว่าไม่ไร้ค่าจนเกินไปนัก และเราไม่ได้อยู่คนเดียวในโลก

สุดท้าย.. ขอบคุณมากค่ะที่สละเวลาอันมีค่าให้กับมิตรผุ้ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนคนนี้ค่ะ

สัญญาว่าจะเข้มแข็ง พรุ่งนี้จะต้องดีกว่าวันนี้ค่ะ สู้ๆค่ะ

ดีขึ้นแล้วใช่ไหมครับ?

อยากจะบอกว่าความรู้สึกว่าตัวเองไร้ค่า ไม่มีค่าอะไรเลย

เป็นเพียงความคิดที่เราบอกตัวเองเท่านั้นครับ

คุณค่าของตัวเราเองไม่ได้หายไปไหน

เวลาจะพิสูจน์สิ่งนั้นเอง

ยิ้มไว้น๊า ผมก็เคยตกอยู่ในความรู้สึกต่ำต้อยไร้ค่าเหมือนกัน

แต่มาคิดเข้าจริงๆ มีคนที่เห็นค่าของเราอีกตั้งเยอะครับ

คุณไม่ได้สู้อยู่ตัวคนเดียวหรอกครับ ยังมีคนอื่นที่แย่กว่าเรา หรือกำลังต่อสู้กับเวลาที่ยากลำบากนี้เช่นกัน

เข้มแข็งนะครับ !!

^____^

0/5
    เห็นด้วยคะ ว่ายิ้มเข้าไว้ ความรู้สึกจะดีขึ้น

แม้ฝืนยิ้ม ก็ยังช่วยให้ใจหดหู่น้อยลง ลองดูนะคะ

อีกวิธีนอกจากจะปรึกษาหมอแล้ว ลองหาทำสิ่งที่ตัวเองชอบ อะไรก็ได้ จะช่วยให้การดำเนินชีวิตมีคุณค่าขึ้นไหมคะ

Page 2 of 5 FirstFirst 1 2 3 4 ... LastLast

Comments from Facebook