Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: น้ำใจมอบให้ทหารและตำรวจ

Warning Points:
    0/5
    เมื่อวานนี้ได้ร่วมกับเพื่อนๆชาว FB
    มีคุณน้ำ น้องเก๋ น้องอัญและเพื่อนน้องอัญ
    ไปซื้อของกินของใช้เช่น ผ้าเย็น น้ำดื่ม กาแฟ สปอนเซอร์
    กล่องโฟม กระติกน้ำ หมากฝรั่ง ลูกอม ยาแก้ปวด ฯลฯ

ปให้ทหาร ตำรวจ ที่มาจากต่างจังหวัด
    เพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยในกรุงเทพ

ตามจุดต่างๆเช่นที่เทคนิคกรุงเทพ ชิดลม
    สตช.(มีตชด.ที่มาจากพิษณุโลก) สีลม
    สุวรรณภูมิ สุรวงศ์ ซอยคอนแวนต์
    อนุสาวรีย์ชัย ราบ 11 หน้าช่อง 5

หลายคนเลยกำหนดกลับแล้ว
    หลายคนนับวันรอกลับไปพบครอบครัว
    หลายคนมาแต่ตัวไม่มีของใช้มาด้วย
    ต้องอยู่เวร กินนอนตามริมถนนบ้าง
    หรือที่ดีหน่อยก็ห้องโถง หรือโรงอาหารโล่งๆ
    ปูเสื่อนอนกางมุ้งตามมีตามเกิด
    นอนรวมกันเกือบร้อยคน
    เบี้ยเลี้ยงก็ยังไม่ได้ เงินที่ติดตัวมาก็หร่อยหรอย

อากาศก็ร้อน ต้องยืนรักษาการณ์เหงื่อตก
    แถมบางทีโดนพ่อค้าแม่ค้าถากถาง
    ไม่ขายของให้ เดินหน้าจ๋อยออกมา
    สงสารจัง ( โดยเฉพาะรอบอนุสาวรีย์ชัย
    แดงล้วนๆ เกลียดทหารกันหมด)

จุดแรกไปที่เทคนิคกรุงเทพก่อน
    มีท่านรองผู้กำกับมารับ
    (กะว่าให้แล้วจะเผ่นเลยแต่ท่านขอถ่ายรูปรายงานผู้บังคับบัญชา)
    แต่ไม่มีรูปเจ้าของกระทู้นะคะ
    เพราะที่ทำงานเพิ่งออกระเบียบ
    ให้วางตัวเป็นกลางไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด
    (เอาของไปให้ทหารไม่เป็นกลางตรงไหน..ะ)

มีพี่ๆตำรวจมาขอบคุณ

แล้วมาที่อนุสาวรีย์ชัยไปจนถึงแยกพญาไท
    แวะซื้อน้ำแข็งใส่กล่องโฟมแช่สปอนเซอร์ เอ็มร้อย น้ำดื่ม ผ้าเย็น

แล้วหิ้วกล่องโฟมเดินแจกรอบอนุสาวรีย์
    สงสัยหน้าตาพวกเราเหมือนแม่ค้ามาก
    เอาไปให้ที่ไหนไม่มีใครกล้าหยิบ
    ต้องบอกว่าเอามาให้กำลังใจคุณทหารและตำรวจค่ะ ไม่ได้ขาย
    น้องๆทหารออกแนวขี้อาย
    หยิบผ้าเย็นชิ้นเดียว
    น้อง ๆ ที่ไปด้วย
    ต้องถามว่า น้ำไหมคะ ผ้าเย็นไหมคะ
    ลูกอม น้ำเย็นก็มีนะคะ รับอะไรดีคะ
    ถึงกล้าหยิบอีก
    แต่บางคนบอกว่าไม่เป็นไรครับ
    จะได้แบ่งให้เพื่อนคนอื่นๆด้วย

แต่ของตำรวจที่อยู่สลับกับทหารเป็นระยะๆ
    คนละแนวกันเลย ออกจะกล้าพูดมากกว่า
    มีแอบน้อยใจด้วย
    ที่ส่วนมากคนจะเอาของไปให้ทหารมากกว่า
    เลยต้องอธิบายว่า
    ภาพพจน์ของตำรวจในสายตาคนกรุงเทพไม่ค่อยสวยงาม
    แต่พวกเราอยากเอามาให้กำลังใจตำรวจดีๆที่ปฎิบัติหน้าที่เพื่อประชาชน

กว่าจะหมดก็เกือบ 4 โมงเย็นทั้งฝนตก
    ทั้งเหนื่อย
    หิ้วของหนักเดินรอบสาวรีีย์
    แต่เชื่อไหมคะ สุขใจที่ได้ทำค่ะ
    อยากบอกว่า เพื่อทหารไทย(มีตำรวจด้วย) น้อยกว่านี้ได้ไง

sakay is offline Trusted Member
    0/5
    ดีจังค่ะ เราเคยเห็นทหารมารักษาการแถวบ้าน (บ้านเราเป็นทางไปรพ.ศิริราช) แดดก็ร้อน เครื่องแบบก็หนา
    อยากจะเอาน้ำเย็นๆ ไปให้แบบนี้บ้าง แต่กลัวเค้าไม่ไว้ใจ กลัวว่าผู้บังคับบัญชาเค้าจะสั่งมาว่าต้องอยู่ในระเบียบวินัย
    ห้ามกินของคนแปลกหน้า (เราคิดมากไปรึเปล่านะ)

มีพี่ที่ทำงานก็ซื้อขนมน้ำต่างๆ ไปมอบให้ทหารเหมือนกัน แต่เอาไปให้ที่ผู้บังคับบัญชา
    รู้สึกจะเป็นที่ททบ.5 รึไงนี่ละค่ะ แต่เราว่าไปเดินแจกให้เลยตอนร้อนๆ น่าจะดี จะได้กินน้ำเย็นชื่นใจ

ปล.ที่ทำงานเราก็สั่งให้พนักงานทุกคนวางตัวเป็นกลางเหมือนกันค่ะ

0/5
    ดีจังเลยค่ะ พอดีอยู่ ตจว ยังไม่ว่างไปเลยค่ะ ขอบคุณแทนทหาร ทั้งหลายด้วยนะคะ

PO is offline Trusted Member
    0/5
    จขกทน่าชื่นชมมากๆเลยค่ะ

เราก็เพิ่งไปมาเหมือนกันค่ะ ใครมีเวลาก็ช่วยๆกันไปเยี่ยมทหารที่บาดเจ็บ นอกจากส่วนที่ปราบม็อบแล้ว ยังมีทหารที่บาดเจ็บจากการรบทางใต้
    แวะไปเยี่ยมไปให้กำลังใจกันหน่อยนะคะ เพราะว่าตรงส่วนทหารบาดเจ็บจากใต้ ไม่ค่อยมีคนไปเยี่ยมเลยค่ะ
    พอไปเยี่ยมแล้วเค้าดีใจมาก ขอบคุณใหญ่เลย บางคนขาขาดสองข้างเลย เศร้ามาก T_T
    ไปช่วยให้กำลังใจเค้านะคะ เพราะเค้ายอมสละชีวิตช่วยปกป้องประเทศของเราตลอดมา แล้วบางคนบอกด้วยว่า เค้าไม่ได้ขออะไร เวลาที่เค้าบาดเจ็บ
    หรือเพื่อนเค้าตาย เค้าแค่อยากได้กำลังใจ แค่นั้นเอง
    อย่างที่โรงพยาบาลพระมงกุฎทหารที่บาดเจ็บจากรบทางใต้ ก็มีตั้งสามสิบกว่าคนได้ค่ะ และบาดเจ็บจากทางม็อบอยู่ตึกหน้าก็อีกสี่สิบกว่าคน ทุกคนล้วนดีใจที่มีคนไปเยี่ยมเค้า

ตอนนี้กำลังหาโอกาสไปเยี่ยมตำรวจตระเวนชายแดนด้วย เพราะเพื่อนไปมา ก็บอกว่าน่าสงสารมากๆ

ขอบคุณจขกทที่มาตั้งกระทู้ดีๆแบบนี้นะคะ

0/5
    ขอบคุณทุกคนที่แวะมาค่ะ
    เชื่อว่ามีอีกหลายคนที่ทำแบบนี้
    และรู้สึก คล้ายๆกัน

สำหรับตัวเองแล้ว
    แค่เราเสียสละเพียงเล็กน้อย
    แต่ สามารถให้กำลังใจทหารตำรวจ
    ที่จากบ้านจากครอบครัว
    มาช่วยดูแลควา่ม ปลอดภัยให้พวกเรา
    ก็เต็มใจทำค่ะ

เคยอ่านในกระทู้ของพันทิป
    ที่ มีคนเอาข้าวเหนียวห่อกับน้ำมาให้ทหาร
    แล้วเจ้าของกระทู้ถามทหารว่า

"พี่กลัว โดนวางยามั้ย"

พี่ทหารมองของในมือ

"เค้า คงไม่ทำหรอกมั้ง"

"ก็เรามาปกป้องเค้า"

ได้ใจเราไปอีกแล้ว

ส่วน ตชด.ก็อยากไปเหมือนกันค่ะ
    กำลังถามพี่ๆน้องๆที่ทำงานอยู่
    ถ้ามีโอกาส คงได้ไปค่ะ
    แต่ถ้าเหตุการณ์สงบลงเร็ว
    การกลับไปพบหน้าครอบครัว
    คง เป็นสิ่งที่พวกเขาต้องการที่สุด
    เราก็ขอภาวนาให้เป็นเช่นนั้นเร็วๆค่ะ

ลิงค์กระทู้จากพันทิปค่ะ
    ภาพสวย เรื่องเล่าได้ดี

http://www.pantip.com/cafe/camera/to.../O9165292.html

Tukta Janes's Avatar
    Tukta Janes is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าหากมีโอกาสเราก็อยากทำแบบนี้บ้างค่ะ น้ำใจจากคนไทยด้วยกันไม่เคยแล้วจริงๆ นะคะ

เห็นน้ำที่แช่น้ำแข็งในกล่องโฟมแล้วชื่นใจแทนคุณทหาร ตำรวจ เลยค่ะ

Nattie is offline Trusted Member
    0/5
    -ขอชื่นชมการสิ่งดีๆที่ได้ทำไป ดีใจที่คนในเว็ปมองเห็นความดีของผู้ที่เสียสละค่ะ
    ตัวเองก็ได้ซื้อน้ำให้ทหารเวลาผ่านเจอ เป็นสิ่งเล็กน้อยที่ทำได้
    ผู้ให้ก็สุขใจ ผู้รับก็เป็นสุข

0/5
    [QUOTE=Nattie;1064513932]-ขอชื่นชมการสิ่งดีๆที่ได้ทำไป ดีใจที่คนในเว็ปมองเห็นความดีของผู้ที่เสียสละค่ะ
    ตัวเองก็ได้ซื้อน้ำให้ทหารเวลาผ่านเจอ เป็นสิ่งเล็กน้อยที่ทำได้
    ผู้ให้ก็สุขใจ ผู้รับก็เป็นสุข[/QUOTE]

ขอบคุณค่ะคุณ Nattie และเห็นด้วยเรื่องผู้ให้ก็สุขใจ ผู้รับก็เป็นสุข

เป็นเช่นนั้นจริงๆ

แถวหน้าคอนโดบริเวณราชเทวี

เมื่อวันจันทร์ มีทหารมายืนเป็นระยะๆ
    ตั้งแต่ BTS ลงมาเลย มีเต้นท์ใหญ่อยู่หน้ากรมปศุสัตว์
    พอมาวันอังคาร มีเต้นท์และบังเกอร์เพิ่มขึ้นมาที่หน้าคอนโดอีกหลายที่
    นึกในใจ โอโห คอนโดเรานี่ปลอดภัยสุดๆ

เดินไป 7-11 แต่สปอนเซอร์กับเป๊ปซี่เกลี้ยงตู้

พนักงานบอกว่ามีคนซื้อไปให้ทหารกับตำรวจ
    เลยซื้อน้ำเย็น กาแฟเย็นไปแทน
    (ได้แป้งเย็นตรางูจากบริษัทยาที่เราไปประชุมที่แลนมาร์ค เลยให้น้องทหารไว้ใช้อีก)

มาวันนี้ จะปิดแยกราชเทวี (ล้อมกรอบราชประสงค์)

มีรถฮัมวี่มาจอดไว้ เพิ่มกำลังทหารและตำรวจอย่างเยอะ
    และตลอดแนวแยกราชเทวียันพญาไท
    คอนโดแถวนี้ทั้ง ปทุมวันรีสอร์ท บ้านปทุมวัน บ้านกลางกรุง
    มีทหาร ตำรวจเข้าไปรักษาการอยู่เป็นกลุ่มเล็กๆ
    เลยเผ่นกลับบ้านอนุสาวรีย์ดีกว่า

อ้อ เกือบลืมเล่าอีกเรื่องค่ะ

น้องที่ทำงานเขาถามว่า
    พี่ซื้อของให้แต่ทหารตำรวจ
    แล้วคนเสื้อแดงล่ะ
    เขาก็คนเหมือนกัน
    เลยบอกน้องว่า
    เขาเป็นคนเหมือนกันก็จริงค่ะ
    แต่เป็นคนที่พูดไม่รู้เรื่อง
    และไม่นึกถึงความเดือดร้อนของคนอื่น

PO is offline Trusted Member
    0/5
    ดูข่าวอยู่เหมือนกันค่ะ ล้อมกรอบจริงๆ ท่าทางจะรุนแรงและ น่ากลัวมาก

และตอนนี้ งงข่าวด้วย อีกข่าวบอกว่า เสธแดงตายแล้ว อีกข่าวบอกว่าสาหัสอยู่ ICU

สองช่องยัรายงานไม่เหมือนกันเลยค่ะ งง มาก

0/5
    Quote Originally Posted by PO View Post
    ดูข่าวอยู่เหมือนกันค่ะ ล้อมกรอบจริงๆ ท่าทางจะรุนแรงและ น่ากลัวมาก

และตอนนี้ งงข่าวด้วย อีกข่าวบอกว่า เสธแดงตายแล้ว อีกข่าวบอกว่าสาหัสอยู่ ICU

สองช่องยัรายงานไม่เหมือนกันเลยค่ะ งง มาก

ล่าสุดเห็นว่าผ่าตัดอยู่ ยังไม่ตาย
    และอาจย้ายมาที่ราชวิถี
    ดูที่ FB กด F5 กันแทบไม่ทันเลยค่ะ
    ข้อความขึ้นเร็วมาก
    ทุกครั้งที่ทหารถูกยิง จะรู้สึกเศร้าใจ เสียใจ
    มีน้ำตาซึมเกือบทุกครั้ง
    แต่ครั้งนี้จะว่าเราใจร้ายไหม
    ทำไมเราไม่มีความรู้สึกแบบนั้นเลย
    (ต้องขอโทษจริงๆ)
    เห็นใจญาติพี่น้อง และลูกสาวเขานะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook