Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 21

Thread: ความจริง ความรู้เรื่องเสื้อแดงค่ะ

Warning Points:
    0/5
    เรารักในหลวงค่ะ เเละสงสารพระองค์จังเลย ที่ในประเทศไทยเป็นเเบบนี้
    เราไม่ฝักใฝ่เสื้ออะไร ทั้งนั้นค่ะ เเต่ก้ออดคิดตามคุณป๊อปไม่ได้เหมือนกัน
    เบื่อหน่าย การเมือง มากๆ ขอบอก เพราะว่า ผู้นำเน้น เก่งเเต่ทฤษฎีซะ งั๊น
    เครียดเลยอ่ะค่ะ
    เราได้เเต่ภาวนาให้สิ่งศักดิ์สิทธ์คุ้มครอง เเละดูเเลในหลวงที่รักของปวงชน
    ให้พระองศ์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานค่ะ

Lookyeeja's Avatar
    Lookyeeja is offline Trusted Member
    0/5
    เรื่องจัดการจัดพันธมิตร ในความคิดหยี ประเด็นนี้หยีก็สงสัยเช่นกันว่า เมื่อไหร่จะดำเนินการให้เสร็จเร็วๆ ซะที จะได้หมดปัญหาเรื่อง 2 มาตรฐาน ใครทำผิดก็รับผิดไป
    ส่วนเรื่องเศรษฐกิจของประเทศ ต้องมีผู้บริหารเป็นนักธุรกิจ ประเทศถึงจะรวยได้ อันนี้อาจจะไม่ใช่เสมอไป ขึ้นอยู่ปัจจัยหลายด้าน แต่ต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า รัฐบาลชุดนี้แก้ปัญหาเรื่องเศรษฐกิจอยู่ในระดับที่ทั่วโลกยอมรับทีเดียว และเชื่อว่าถ้าไม่เก่ง เศรษฐกิจอาจจะไม่ฟื้นตัวเร็วขนาดนี้
    แต่รัฐบาลชุดนี้ ก็ยังไม่สามารถแก้ปัญหาเรื่องอื่นๆ ของประเทศได้อย่างจริงจัง เพราะผลประโยชน์มันค้ำคออยู่ ก็ต้องยอมรับ
    เรื่องบางอย่าง มันมีระยะเวลา และเงื่อนไข ที่ผูกกันเป็นปมอยู่ ตอนนี้ขอดูสถานการณ์ก่อน ว่าจะเป็นยังไงต่อไป แล้วจะมาฟันเฟิร์ม 5555

0/5
    Quote Originally Posted by pop_pop_dc@hotmail.com View Post
    ไม่อิงฝ่ายใด เพียงแต่อยากทราบว่าทำไมต้องมีสองมาตรฐาน ปิดสนามบินคดีก็ไม่คืบหน้า รัฐมนตรีสอนหนังสือทำไมไม่ถูกตัดสินเหมือนที่ คุณสมัครทำอาหารออกทีวีแล้วโดนปลด และไม่ได้ต้องการให้ใครกลับมาหรือให้ใครต้องออกไป เพียงแค่ขอเศรษฐกิจให้ดีเหมือนตอนนั้น ความเห็นส่วนตัวนะคะประเทศไทยตอนนี้ต้องมีผู้บริหารประเทศเป็นนักธุรกิจถึงจะรวยได้ค่ะ อิงถึงแต่ทฤษฎีโน้น นี่ นั่น ไม่มีทางตามใครทันแน่ เฮ้อ ...
    ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายเหลืองนะคะ แต่ยกตัวอย่างที่เคยเห็นกับตัวเอง อย่างคดีใกล้ตัว ยังใช้เวลาหลายปีเลยค่ะ
    แต่คดีคุณสมัคร ศาลต้องเร่งเปรียบเสมือนกรณีพิเศษ เพราะ คุณสมัคร เป็นนายกรัฐมนตรี ก็ผิดตามกฏกติกาของการเป็นนายกนะคะ (ทุกอย่างมี กฏ กติกา)
    ความเห็นส่วนตัวนะคะประเทศไทยตอนนี้ต้องมีผู้บริหารประเทศเป็นนักธุรกิจถึง จะรวยได้ค่ะ อิงถึงแต่ทฤษฎีโน้น นี่ นั่น ไม่มีทางตามใครทันแน่ เฮ้อ
    คิดอย่างนี้ก็แย่นิดนึงค่ะ ทำไม??? ต้องรวยคะ ตามพระราชดำรัส "พออยู่ พอกิน"
    นักธุรกิจ มักจะคิดหาเส้นทาง ทำกำไรให้แก่ตัวเอง มากกว่าค่ะ และ เท่าที่ติดตามข่าวสารจากทุกช่อง
    แม้กระทั่งช่องของ เสื้อแดง และ เสื้อเหลือง เท่าที่ฟังและรับข่าว ไม่ค่อยอ้างทฤษฏีนะคะ
    ** ฝากกลับไปคิดนะคะ ทุกสิ่งมีกฏ กติกา คนทำตามกติกาที่ถูกต้อง เป็นคนดี หรือ ไม่ดี ตอนนี้อยู่ที่คุณคิดค่ะ**
    ** ช้าแต่ชัวร์ เร็วแล้วมาเสียใจในภายหน้า** คิดว่าน่าจะมีตัวอย่างใกล้ตัวคุณบ้างนะคะ

KAN's Avatar
    KAN is offline Trusted Member
    0/5
    ห้องนี้เป็นห้องการเมืองค่ะ ถ้าอยากช๊อปต้องไปห้องซื้อขายค่ะ เหอะๆ

แตกต่างได้อยากแตกแยกค่ะ .....

นักการเมืองใครมาก็โกงกินกันทั้งนั้น ประเทศไทยเป็นประเทศที่มีการคอลับชั่นทุกหมู่เหล่าอยู่แล้ว
    เพียงแต่กินมากกินน้อยก็เท่านั้น เรามองที่ประโยชน์ของประเทศชาติและคนสว่นใหญ่เป็นหลัก....
    ถ้าเรามองแค่คนบางกลุ่ม เราก็ต่างมีเงืิ้้อนไขที่ต่างกัน

ทั่วโลกเค้าเดื่อดร้อนประเทศไทยพื้นตัวได้ถือว่าเก่งแล้ว มองทั่วโลกด้วยค่ะ ไม่ใช่มองแค่ประเทศไทย
    เพียงประเทศเดียวเพราะเราค้าขายกับต่างประเทศ หรือแม้แต่การท่องเที่ยว บ้านเมืองเป็นอย่างนี้ใครจะมา

นายกเป็นนักธุรกิจ >>>>> ครั้งนึ่งเราก็คิดอย่างนั้นค่ะ ก็เลยเลือกเค้าเข้ามา แหมๆ ผ่านไปสมัยเดียว
    ขายชาติไปจะหมดซะแหละ แก้กฏหมายเอาเงินเข้ากระเป๋า อันนี้รับไม่ได้จริงๆ

สองมาตราฐาน >>>> ถ้าว่ากันจริงๆพวกพันธมิตรความสูญเสียชีวิต บาดเจ็บพิการ เพราะการกระทำของไอ้รัฐบาลชุดนอมินี
    ทำไมไอ้คนสั่งมันยังลอยนวลอยู่อ่ะ สองมาตราฐานจริงๆ

สงกรานต์เลือด >>> นายกสั่งทหารยิ่งประชาชน ก็ประชาชนกลุ่มนั้นจะเผาบ้านเมืองนี่หว่า (ถ้าเป็นบ้านเราหละ เหอะๆ)
    ถ้าทหารยิงกันจริงๆเราว่า....วันนั้นคนมีคนตายเกลื่อนบ้านเกลื่อนเมือง

สุดท้าย ยุบสภา ยุบสภา ยุบสภา >>>>> เพื่อใคร ????????????

ไม่ยุบ ให้รัฐบาลทำงานต่อ...แล้วเราเป็นอย่างไร...........................................................................

**************จบ**************

yingee38 is offline Junior Member
    0/5
    ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกันนะค่ะ

ขอบคุณคุณหยีมากนะค่ะที่ช่วยเข้ามาตอบกระทู้ให้
    หญิงยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าถูกย้ายมาห้องนี้ ดันไปโพสต์ลงห้องเดิม โดนตัดแต้มเลยค่ะ เศร้าจริงT.T

เดี๋ยวจะเอารูปอดีตนายกมาให้ดูนะค่ะ ทั้งบ้านที่ดูไบแล้วก็ห้องส่งของเขาด้วยค่ะ

jinpui is offline Trusted Member
    0/5
    ขอประทานโทษคุณๆทั้งหลายด้วยค่ะที่ไม่ได้ดูว่าเจ้าของทู้เค้าตั้งทู้ห้องไหน เพราะตามอ่านทู้ที่เค้าโพสท์ผิดห้องมา เราผิดเราก็ยอมรับค่ะเฉพาะเรื่องคอมเม้นท์ผิดห้อง ที่เหลือยื่นยันเหมือนเดิม ! ทุกบรรทัดและตัวอักษร

ยากนะที่จะอยู่กินแบบพอเพียง พูดกันได้แต่ทำไม่ได้อะเราคนนึงเนี่ยแหละ(ถ้าทำไม่ได้ไม่พูดดีกว่า) ลองเปิดตู้เสื้อผ้าคุณๆกันดูสิมีอะไรที่อยู่ในตู้แล้วพอเพียงบ้างแล้วที่มาเว็บเนี่ยส่วนใหญ่มาทำอะไร...

pop_pop_dc@hotmail.com's Avatar
    pop_pop_dc@hotmail.com is offline Trusted Member
    0/5
    เอาป๊อปมาอ้างอิงทำไมค่ะ บอกแล้วว่า เป็นความเห็นส่วนตัว ไม่ต้องฝากกลับไปคิดค่ะเพราะคิดก่อนทำและก่อนพูดก่อนพิมพ์เสมอ ขอบคุณมาก

Quote Originally Posted by COMEBACK TO ME View Post
    ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายเหลืองนะคะ แต่ยกตัวอย่างที่เคยเห็นกับตัวเอง อย่างคดีใกล้ตัว ยังใช้เวลาหลายปีเลยค่ะ
    แต่คดีคุณสมัคร ศาลต้องเร่งเปรียบเสมือนกรณีพิเศษ เพราะ คุณสมัคร เป็นนายกรัฐมนตรี ก็ผิดตามกฏกติกาของการเป็นนายกนะคะ (ทุกอย่างมี กฏ กติกา)
    ความเห็นส่วนตัวนะคะประเทศไทยตอนนี้ต้องมีผู้บริหารประเทศเป็นนักธุรกิจถึง จะรวยได้ค่ะ อิงถึงแต่ทฤษฎีโน้น นี่ นั่น ไม่มีทางตามใครทันแน่ เฮ้อ
    คิดอย่างนี้ก็แย่นิดนึงค่ะ ทำไม??? ต้องรวยคะ ตามพระราชดำรัส "พออยู่ พอกิน"
    นักธุรกิจ มักจะคิดหาเส้นทาง ทำกำไรให้แก่ตัวเอง มากกว่าค่ะ และ เท่าที่ติดตามข่าวสารจากทุกช่อง
    แม้กระทั่งช่องของ เสื้อแดง และ เสื้อเหลือง เท่าที่ฟังและรับข่าว ไม่ค่อยอ้างทฤษฏีนะคะ
    ** ฝากกลับไปคิดนะคะ ทุกสิ่งมีกฏ กติกา คนทำตามกติกาที่ถูกต้อง เป็นคนดี หรือ ไม่ดี ตอนนี้อยู่ที่คุณคิดค่ะ**
    ** ช้าแต่ชัวร์ เร็วแล้วมาเสียใจในภายหน้า** คิดว่าน่าจะมีตัวอย่างใกล้ตัวคุณบ้างนะคะ

0/5
    ไม่ได้อยู่ฝ่ายไหน
    แค่เห็นว่าคนที่ทำให้บ้านเมืองเสียหาย
    ทำร้ายประเทศชาติ
    และล่วงเกินบุคคลอันเป็นที่เคารพสูงสุด
    แต่มาร่ำร้องหาความยุติธรรม
    รวมทั้งปลุกระดมให้เกิดความแตกแยกของคนไทย
    ให้คนไทยแบ่งฝักแบ่งฝ่าย ทำร้ายกันเอง
    โดยใช้คำว่า ประชาธิปไตย และเสรีภาพแบบผิดๆมาอ้าง
    จนเดือดร้อนไปทุกหย่อมหญ้า
    ถ้าไม่เรียกว่า เลว ก็ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าอะไรแล้ว

ถึงแม้กรรมยังมาไม่ถึง แต่ทุกวันนี้ก็ไม่มี...................

ส่วนเหลืองที่เราเห็นตรงกันคือ ไม่เอาทักษิณ
    แตที่ไปปิดสนามบิน ทำเนียบ เราเห็นว่าผิดเต็มประตู
    เพราะมีคนที่ได้รับผลกระทบนี้มากมาย
    อย่างพวกที่ส่งออกดอกไม้ กล้วยไม้
    ต้องเอามาขายในราคาถูกก่อนที่มันจะเน่า
    เราเคยไปช่วยซื้อทุกวัน จนที่บ้านไม่มีที่จะใส่ดอกไม้แล้ว
    (แวนด้าสวย ก้านโตๆ ช่อละ 30-40 บาท มีที่ไหน)

คนทุกคนมีสิทธิ เสรีภาพแต่สิทธิและเสรีภาพนั้นต้องไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน และไม่ควรจะทำให้บ้านเมืองเสียหาย

สำหรับเราเป็นเพียงประชาชนคนธรรมดา เป็นไพร่ฟ้าข้าแผ่นดิน

และ
    เป็นคนไทยที่รักในหลวงค่ะ

peeranutt's Avatar
    peeranutt is offline Trusted Member
    0/5
    ewwww

ถ้า ชอบชอปปิ้ง ก็ไป ห้องซื้อขาย เถอะครับ

โดยส่วนตัวเห็นว่า นักการเมือง กับการคอรัปชั่น เป็นของที่คู่กันอยู่แล้ว มากน้อย ว่ากันไป
    แต่เราแค่รับรัฐบาล ของ ทักษิณไม่ได้ ที่อ้าง ประชาธิปไตย ซึ่งแท้จริงแล้ว เป็นเผด็จการรัฐสภา การตรวจสอบไม่สามารถเกิดขึ้นได้ ใครทำให้เค้าหมอง ก็ต้องมีการสั่งย้ายๆ
    ค่ายข่าวไหน เอาข่าวมาลง จัดรายการนี่นั่นโน้น ที่ไม่เห็นด้วย เป็นต้องสั่งปิด
    สิ่งเหล่านี้ สำหรับเรา เราว่ามันไม่ใช่ประชาธิปไตย ทั้งในแง่ของ ทฏษฏี และ ในความเป็นจริง

และเรื่องที่นักธุรกิจ เป็น นายกฯ เบื้องต้น สำหรับเรา เราก็เห็นว่า มีส่วนเกี่ยวข้อง การเอื้อผลประโยชน์ อย่างเต็มๆ

อย่างที่บอก การคอรัปชั่น เกิดขึ้นทุกที่ที่มีนักการเมือง เพียงแค่ ถ้ารู้จักคำว่าพอ ก็คือ พอ
    การคอรัปชั่น ถ้าอ้่าง ทฤษฏี ถือเป็นส่วนรั่วไหลที่ไม่เกิดประโยชน์ ซักนิดต่อระบบ ศก.

และที่ทักษิณ เป็น นายกฯ ก็ไม่ได้แปลว่า ศก. ดี แต่มันดูเหมือน "ดี" แค่นั้นเอง

เรื่องสองมาตรฐาน ทุกอย่างมีความคืบหน้า หมายศาล ต่างๆ ก็ออกมา เรียกไปให้กาลตลอด
    ถ้าเทียบเรื่องสนามบิน ลองเทียบกับการหมิ่นเเบื้องสูงของจักรภพดู อันไหนเร็วช้ากว่ากัน
    เทียบ กับการไปแก้ผ้าหน้าบ้านป๋า ไปทำความวุ่นวาน ดู เกิดก่อนการปิดสนามปิดด้วยซ้ำ ป่านนี้ก็ยังไม่คืบหน้า

(โดยส่วนตัวก็ไม่เห็นด้วยกับการปิดสนามบิน และการเข้ายึดสถานที่ราชการต่างๆ)

อีกอย่างที่รับไม่ได้ คือ การจาบจ้วง ที่ไม่มีวันสิ้นสุด

เราไม่ได้อ้างอิงใคร เพราะ ต่างคนก็ต่างความคิดเห็น อย่างที่ ว่า
    แค่พอดีมาอ่าน .. แล้วอยากแสดงความคิดเห็นที่แตกต่าง หวังว่า "คนที่รักประชาธิปไตย" จะยอมรับได้

0/5
    ยากนะที่จะอยู่กินแบบพอเพียง พูดกันได้แต่ทำไม่ได้อะเราคนนึงเนี่ยแหละ(ถ้าทำไม่ได้ไม่พูดดีกว่า) ลองเปิดตู้เสื้อผ้าคุณๆกันดูสิมีอะไรที่อยู่ในตู้แล้วพอเพียงบ้างแล้วที่มาเว็บเนี่ยส่วนใหญ่มาทำอะไร...[/QUOTE]

คุณคะ
    "พอเพียง" ไม่ได้แปลว่าห้ามซื้อค่ะ เอาง่ายๆพอให้คุณเข้าใจนะคะ แปลว่า "คุณมีแค่ไหน ซื้อแค่นั้น อย่าเกินตัว" นั่นก็น่าจะเหมาะเจาะพอดีกับการเข้ามาเป็นสมาชิกเว็บนี้ที่ซื้อขายกันระหว่างพ่อแม่ค้าที่รู้จักจัดสรรเนื้อที่ใน "ตู้" ที่คุณว่า และไม่ขายอะไรแบบค้ากำไรเกินควร กับลูกค้าที่ต้องการซื้อของคุณภาพ ราคาเป็นธรรม-ต่อรองได้ไม่เกินตัว และมีวัฒนธรรมรังเกียจคนโกงค่ะ

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook