Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast
Results 11 to 20 of 31

Thread: คนไม่มีคิ้ว อิอิ

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ทินีเลือกสีน้ำตาลเข้ม (ให้ผสมสีดำลงไปเยอะหน่อย) ตอนแรกช่างยังทักเลยว่าเข้มไป แต่ทินีอยากให้ใกล้เคียงกับสีคิ้วจริงที่สุดค่ะ (ส่วนมากเห็นคนอื่นสักสีโทนอ่อนกว่านี้) ช่วงแรกหลังสัก สีเป็นโทนเดียวกันกับในรูป แต่เข้มกว่านี้เพราะมีเนื้อสีติดอยู่เยอะกว่าค่ะ ตอนแรกๆ ก็ต้องเอาแป้งทาทับไปก่อน จะได้ไม่ดูคิ้วเข้มเกินไป แต่ผ่านไปหนึ่งเดือนก็โอเคค่ะ เป็นสีตามรูปเลยค่ะ

ตอนสักก็เจ็บจี๊ดๆ นิดหน่อย ไปๆ มาๆ ก็มันส์ดีค่ะ ฮ่า ฮ่า ฮ่า... ส่วนมากเค้าจะไม่สักถึงหัวคิ้วกัน หรือไม่ก็สักนิดหน่อยบางๆ แต่ของทินีสักถึงหัวคิ้วเลยค่ะ เพราะหัวคิ้วไม่ค่อยมี และตาห่างด้วย พอมีหัวคิ้วแล้วดูตาห่างน้อยลงด้วยค่ะ

ทินีตัดสินใจไปสักคิ้ว เพราะเขียนคิ้วไม่เป็นค่ะ แต่งหน้าตอนเช้าเสียเวลามาก ไปทำงานสายเพราะมัวแต่เขียนคิ้วนี่ล่ะค่ะ สักคิ้วมาแล้วชอบมากๆ หลักๆ ก็แค่กันคิ้วให้อยู่ตามโครงที่สักมา ปัดมาสคาร่าใสๆ ก็อยู่แล้วค่ะ แต่มีบางวันทาแป้งผิดสี หรือแต่งหน้าสีแปลกๆ หน่อย คิ้วโดดออกมา ก็เอาแป้ง หรืออายแชโดว์สีน้ำตาลเข้มปัดทับคิ้วนิดหน่อยค่ะ

เมื่อสามปีก่อน สักถาวรร้านนี้สามพัน แต่ปีนี้ขึ้นราคาเป็นห้าพันแล้วค่ะ และเห็นบอกว่าปีหน้าจะขึ้นราคาไปอีกด้วย แต่ห้าพันก็ยังนับว่าราคาดีนะคะ ที่อื่นคิดเป็นหมื่นแน่ะ (พี่นีน่าไปสักกึ่งถาวร ก็เป็นหมื่นใช่ป่าวคะ)

0/5
    นี่หล่ะคะสิ่งที่กลัว เพราะว่า เป็นคนไม่แต่งหน้าเลย ก็กลัวคิ้วจะเด่นเกิน อิอิ

คุณนีน่า สักกึุ่งถาวรหร๋อค่ะ ดูไม่ออกเลยค่ะ กึ่งถาวร กับถาวร ต่างกันยังไงค่ะ รบกวน อธิบายให้ทราบหน่อยได้ไหมคะ

แล้ว เคยเห็นคนสักคิ้วแบบ สามมิติไหมค่ะ ที่ อยู่ได้ 1-2 ปีอ่ะคะ แล้วก็ใช้ ปากกาไฟฟ้า ประมาณนี้อะคะ น่าสนใจเหมือนกัน น่าจะเจ็บน้อยกว่า สักรึป่าวอ่ะคะ ใครเคยทำช่วยแนะนำ หรือให้ดูรูปประกอบด้วยนะคะขอบคุณมากๆค่ะ

ปล. เห็นที่เซ็นทรัลลาดพร้าวมี ทำเหมือนกัน สักคิ้วสามมิติ มันสามมิติยังไงก็ไม่รู้ อิอิ แต่แพงเหมือนกันเลยไม่กล้า เพราะกลัว คิ้วจะเด่นไม่ใช่อะไร อิอิ แต่ถ้าทำแล้วสวยๆ เนียนๆ ไม่แรงมากก็น่าทำ เพราะเวลาไม่มีคิ้ว หน้ามันจื๊ดจืด ทั้งๆที่ก็หมวยจะตายละ ตาก็ไม่โตด้วย เหอะๆๆ

0/5
    ของนีน่า สักแบบกึ่งถาวร Semi-permanent ที่ Erabelle เอสพรานาด ค่ะจะอยู่ได้นานประมาณ 1 หรือ ปีครึ่งนี่แหล่ะค่ะ ราคาอยู่ที่ 12870 บาทในการทำครั้งแรก พอทำไปแล้วหนึ่งเดือน ไปเติมสีอีกหนึ่งรอบ พอหลังจากนั้นถ้าไปทำซ้ำคิดแค่ 8000-8500 บาทนี่แหล่ะค่ะถ้าจำไม่ผิด ของน้องสาว ไปเติมตั้งสี่ครั้งแน่ ภายในเวลาสี่เดือน เพราะว่าผิวเค้ามัน สีไม่ค่อยติด ที่ร้านก้อเติมให้จนพอใจเลยค่ะ เดี๋ยววันไหนล้างหน้าแล้วจะถ่ายรูปมาลงให้ดูนะค่ะ ที่ Erabelle เค้าจะแปะยาชาให้ก่อนค่ะ แล้วใช้ปากกา คล้ายๆเข็มขีดๆเขียนๆลงไปบนคิ้วที่เค้าวาดโครงไว้และเราพอใจแล้ว สีที่เค้าใช้มาจากเยอรมันค่ะ ตัวนี้คือมันก็จะค่อยๆหลุด จางไปตามกาลเวลา พอดีหารูปที่ถ่ายไว้หลังจากทำมาใหม่ๆไม่เจอแล้ว

0/5
    จะรอดูรูปคิ้วนะคะ พี่นีน่า อิอิ

แบบนี้ก็คล้ายๆ แบบสามมิติรึป่าวเนี่ย เพราะว่า คนที่ไปทำแบบ 3 มิติมา เค้าก็บอกว่า อยู่ได้ 1-2 ปีอ่ะคะ แต่ราคาประมาณ 5000-7000 อ่ะคะ ของคุณนีน่าแพงกว่าเนอะ แล้วไม่ทราบว่า มันเป็นแบบว่า วาดเป็นขนคิ้วด้วยรึป่าวค่ะ แบบสามมิติ พอดีเค้าเขียนอธิบายว่า จะวาดเหมือนขนคิ้ว ตามแนวของขนคิ้วเราด้วยอ่ะคะ ไม่ใช่แค่ใส่สีลงไปเฉยๆ เหมือนสักสมัยก่อนอ่ะคะ

หวังว่าพี่นีน่าจะหารูปคิ้วเจอนะคะ แล้วก็ขอดูรูปที่ยังไม่แต่งหน้าด้วยนะคะ ว่า ทำแล้ว เราไม่แต่งหน้ามันจะดูเนียนไหม ชักสนใจเหมือนกัน อิอิ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

0/5
    จิงๆ ที่คุณ ทินี ไปทำมา ถึงแม้จะเป็นสักถาวร แต่ดูแล้วก็สวยนะคะ ธรรมชาติดี ราคาก็ไม่แพงมากด้วย อิอิ เหมียวหัวคิ้วก็แหว่งไปข้างนึงค่ะ 555 เพราะตอน4ขวบ โดนรถจักรยานชนหน้าก็เลยไปกระแทกกับ น็อตล้อหลังอ่ะคะ หัวคิ้วซ้ายพอดีเลย ดีที่ไม่โดนตาบอด มันก็เลยแหว่งๆ เพราะขนหายไปกระจุกนึง 55 เห็นคนสักคิ้วแล้ว จะถาวรหรือกึ่ง รูปคิ้วดูสวยนะคะ จะเป็นทรงเลย เค้าจะวาดให้เราสวยๆเลยใช่ป่าวค่ะ หลังจากนั้น เราก็คอยดึงขนที่เกินๆใช่ปะคะ เพื่อใ้ห้ได้รูปตามรอยของเค้า

แล้วไม่ทราบว่าทำเสร็จใหม่ๆ ทำอะไรกับหน้าได้เลยรึป่าว แบบ ล้างหน้าตามปรกติ หรือว่าห้ามล้างหน้าโดนน้ำอ่ะคะ สงสัยหลังการทำอ่ะคะ ว่า ช่วงใหม่ๆ ต้องคอยดูแลอะไรรึป่าว

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    สักมาสามวันแรก ทินีใช้วิธีเช็ดหน้าทำความสะอาด และเลี่ยงตรงบริเวณคิ้วค่ะ กลัวอักเสบ แล้วทายายาฆ่าเชื้อที่ทางร้านให้มาทาสามวันแค่นั้นค่ะ ง่ายดาย ได้คิ้วสวย...

0/5
    หวังว่าพี่นีน่าจะหารูปคิ้วเจอนะคะ แล้วก็ขอดูรูปที่ยังไม่แต่งหน้าด้วยนะคะ ว่า ทำแล้ว เราไม่แต่งหน้ามันจะดูเนียนไหม ชักสนใจเหมือนกัน อิอิ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

พี่หาไม่เจอแต่พยายามถ่ายรูปใหม่มาให้ดู พอถ่ายรูปออกมาแล้วหน้าตาอุบาท์วมากเลยไม่กล้าเอามาลงให้ดู (ขอไปทำใจก่อนนะจ้ะ) แต่พี่ว่าเวลาไม่แต่งหน้าก็ดูเนียนดีนะ

แล้วไม่ทราบว่าทำเสร็จใหม่ๆ ทำอะไรกับหน้าได้เลยรึป่าว แบบ ล้างหน้าตามปรกติ หรือว่าห้ามล้างหน้าโดนน้ำอ่ะคะ สงสัยหลังการทำอ่ะคะ ว่า ช่วงใหม่ๆ ต้องคอยดูแลอะไรรึป่าว

ของพี่หลังจากทำมาทิ้งไว้ซัก 4-5 ชั่วโมงก็สามารถโดนน้ำได้เลยแต่ว่าหลีกเลียงการขัดถูอย่างแรงหรือการใช้ออยหรือครีมล้างหน้าไปโดนในบริเวณนั้นจนกว่าสะเก้ดสีส่วนเดินจะลอกออกจนหมด และจะทำมให้สีติดทนนานขึ้นด้วย ทางร้านจะมีครีมมาให้ทาช่วงที่รอสะเก้ดสี(ไม่ใช่เนื้อเรานะ)หลุดออกด้วยจ้ะ

มีน้องที่รู้จักคนหนึ่งเค้าไปทำแบบสามมิติที่ใต้เซ็นทรัลลาดพร้าว ออกมาแล้วไม่สวยอ่ะ พี่ว่าขึ้นอยู่กับคนสักด้วยว่าเค้าจะละเอียดในการเขียนคิ้วเส้นต่อเส้นหรือเปล่า ด้วยนะ ดีแล้วนะที่พี่ว่ามาศึกษา และสอบถามดูก่อนว่าแต่ละแบบเป็นอย่างไง อย่างของพี่ศึกษาดูงานตั้ง 3 เดือนกว่าจะตัดสินใจทำได้อ่ะ เหตุผลที่พี่เลือกทำแบบกึ่งถาวรทั้งๆที่แพงกว่า คือ

1.ไปดูตัวอย่างของคนที่สักมาแล้วสวยกว่าสักแบบถาวร
    2.เจอคนที่สักแบบถาวรแล้วมาทำใหม่ที่นี้เยอะ
    3.สีที่ใช้ดูดีกว่า บอกว่ามาจากเยอรมันไม่รู้ว่าจริงป่าวแต่คิดว่ามันแพงน่าจะใช้ของดีนะ
    4. ไม่ชอบเอฟเฟกของการสักแบบถาวร ที่บางคนจะมีเลือดออกมาด้วยอ่ะ กลัว
    5. อยู่ได้ไม่นานคิดว่าถ้าสักพลาดไปหน้าตาเราดูไม่สวยหรือว่าดูแข็ง สีไม่สวย ยังไงๆภายใน ปีหรือสองปีมันก็หายไปเองแหล่ะว่ะ เรียกว่ายังแก้ไขได้
    6. ตอนนี้เริ่มจางแล้ว ก็ยังคิดอยู่ว่าจะไปทำซ้ำอีกถ้ามีเงินเหลือใช้นะ

0/5
    พี่นีน่าค่ะ มันจะจางลงเรื่อยๆ จนเหมือนคิ้วเดิมเราเลยรึป่าวค่ะ อิอิ มันก็จิงอย่างที่พี่บอกนะคะ ถ้าสักพลาด หรือไม่สวย เราก็ทน 1-2 ปี แต่จิงๆ ก็นานนนน เกินจะทนนะคะ ถ้ามันไม่สวยจิงๆอ่ะ อิอิ

เห็นสักสามมิติที่ ลาดพร้าวนี่หล่ะคะ ชั้นใต้ดิน ดีนะคะที่รู้จากพี่ก่อน เพราะกะว่า ถ้าจะทำจิงๆ ก็จะไปสักที่ลาดพร้าวอ่ะคะ เพราะสะดวกที่สุดแล้วอ่ะคะ อิอิ แต่มีคนนึงเค้ารีวิว ไปเซิร์ท เจอ เค้าไปทำที่แถวๆ เมืองทองอ่ะคะ ร้านก็ดังนะคะ ลงโฆษณาเยอะ แต่ไม่รู้จะเป็นยังไง มีอีกที่คือที่ สยามสแควร์ ระดับอาจารย์เลย พวกนี้ต้องดู ต้องคิดนานๆอ่ะคะ เพราะถ้าเจอร้านไม่ดี พลาดไป เสียใจตายเลยถ้าทำมาไม่ดี ปีครึ่งก็นานนน เกินที่จะทนรับสภาพแบบนี้ไปทุกวันอ่ะคะ ถ้าไม่ถูกใจเนอะ ขอบคุณพี่นีน่ามากนะคะ ที่ลองถ่ายแบบไม่แต่งหน้าแล้ว เพื่อจะให้ดูอ่ะคะ ไม่เป็นไรค่ะ ไม่อยากให้พี่ลำบากใจที่จะถ่ายให้ดู ไม่เป็นไรนะคะ แค่นี้ก็ขอบคุณมากๆแล้วค่ะ

เอาแบบพี่สบายใจแล้อยากให้ดูก้ได้นะคะ หรือเอาแค่ตรงคิ้วเหมือนคุณทินีก็ได้ค่ะ อิอิ ไม่เห็นอะไรเลย นอกจากคิ้วอย่างเดียว ขอบคุณนะคะ แต่ก็แล้วแต่พี่นะคะ ไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรจ้า ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by Meesook View Post
    สักมาสามวันแรก ทินีใช้วิธีเช็ดหน้าทำความสะอาด และเลี่ยงตรงบริเวณคิ้วค่ะ กลัวอักเสบ แล้วทายายาฆ่าเชื้อที่ทางร้านให้มาทาสามวันแค่นั้นค่ะ ง่ายดาย ได้คิ้วสวย...
    โห สักถาวร ก็ดูแลง่ายเหมือนกันนะคะ อิอิ ขอบคุณค่ะที่เข้ามาตอบเสมอค่ะ

0/5
    พอดีถ่ายรูปทำ How to เลยมีรูปมาให้ดูกันเลยนะจ้ะ ค่อนข้างจางลงแล้วนะ

รูปนี้ไม่ได้ลงฝุ่นทับ

หลังจากลงฝุ่นทับแล้วนะจ้ะ

Page 2 of 4 FirstFirst 1 2 3 4 LastLast

Comments from Facebook