Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: อายุ 25 แล้วใช้ครีมอะไรดี กลัวแพ้ไปหมด

Kathy P's Avatar
    Kathy P is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ต้องขอเกริ่นก่อนค่ะว่า ตั้งแต่ม.5 เป็นต้นมา เราให้หมอดูแลหน้ามาตลอด
    หมอให้ทำอะไรก็ทำ เกือบทุกอาทิตย์ หน้าใสมากๆ จนคนถาม

แต่...ซักพักอะไรก็ไม่จีรัง หน้า ก็เริ่มรับอะไรไม่ได้แล้ว แพ้ไปหมดทุกสิ่งอย่าง

น้ำ เหงื่อ ฝุ่น (ไปเที่ยวไหนต้องพกน้ำดื่มไว้ล้างหน้า)

จึงยิ่งทำให้ไม่กล้าใช้อะไรเลย นอกจากยาของหมอ

แต่ช่วงหนึ่ง (ประมาณมหาลัยปี3)ก็ไปตกหลุมพลางMiracle waterยี่ห้อนึง

จนแพ้อย่างแรง ทำให้หลอนมาจนถึงทุกวันนี้(แต่ทำไมคนอื่นเค้าถูกกันนะ)

หลังจากนั้น จนถึงวันนี้ไม่ได้ใช้ครีมบำรุงยี่ห้ออะไรเลย นอกจากของหมอ

จะใช้ของหมอต่อไปก็กลัวจะมีริ้วรอยมาเยือนก่อน

วันนี้ หน้าเรา เริ่มแข็งแรงแล้ว จึงอยากปรึกษาเพื่อนๆ พี่ๆ ในSBN ว่าจะใช้ครีมบำรุงอะไรดีคะ

Daycream Nightcream eyecream อะไรที่เจ๋งๆ ไม่ต้องยี่ห้อเดียวกันก็ได้ค่ะ

เพราะตอนนี้ดูไว้หลายยี่ห้อ แต่เลือกไม่ถูก เพราะไม่เคยใช้

สาวๆห้องนี้น่าจะผ่านการใช้ครีมกันมาอย่างโชกโชน ยังงัยรบกวนด้วยนะค๊า

ขอบคุณมากๆค่ะ

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    ปาดดดดดดดดดดดดดดดดด .... มาตอบก่อน

เป็นเช่นนี้เหมือนกันค่ะ
    จะบอกว่าถ้าผิวหน้าเราแข็งแรงแล้วใช้อะไรก็ไม่ค่อยระคายเคืองค่ะ
    แต่ก่อนใช้miracle water เช่นกัน แพ้แบบทั้งผื่นทั้งสิวขึ้นทั้งหน้า
    แต่พอเวลาผ่านไป ผิวหน้าแข็งแรงขึ้นกลับมาใช้miracle water ป้าดดดด.. ไม่แพ้ค่ะ
    ใช้พวกครีมที่มีส่วนผสมvitamin c หรือ whitening ต่างๆก็สบายๆค่ะ ใช้ได้
    บางช่วงที่หน้าแห้งก็ระคายเคืองนิดหน่อย พอโบ๊ะบำรุงมากหน่อย พักผ่อนเยอะๆ ทานพวกผักและวิตามินเสริม ก็ใช้ได้เลยค่ะ

แต่เรื่องครีมต่างๆ เดี๋ยวรอพี่ๆน้องๆเซียนในนี้มาตอบเน๊อะ
    แหะแหะ.. ช่วยได้มั๊ยเนี่ย

0/5
    อายุ 25 คงยังไม่มีริ้วรอยอะไรให้ได้กังวลมากนักแต่ก็ดีมากเลยค่ะที่รู้จักดูแล บำรุงผิวมาตลอดจะได้ช่วยชะลอวัยได้เมื่อเทียบกับคนที่เค้าไม่ดูแลผิวหน้าเลย อย่างของน้องนี่ก็คิดว่าน่าจะเป็นประเภท ผิวบอบบางแพ้ง่าย ก็สามารถใช้ได้หลายๆยี่ห้อที่บอกว่าช่วยรักษาความชุ่มชื้นหริอป้องกันริ้วรอยเรกเริ่ม ก่พอไม่จำเป็นและอย่าพึ่งรีบร้อนจะต้องไปใช้รุ่นแพงๆเลยค่ะ อย่างเช่น Biotherm, Shiseido, Dior, Ipsa และอีกหลายๆยี่ห้อที่น้องชอบก็ได้

1.แนะนำว่าให้ไปขอตัวอย่างตามเคาน์เตอร์มาลองก่อน โดยให้ทาไว้ที่ท้องแขนข้างล่างข้อพับทิ้งไว้หนึ่งคืน ตอนเช้าตื่นขึ้นมาไม่มีผดผื่น รอยแดง ก็แสดงว่าไม่แพ้ใช้ได้

2.หรือว่าไม่กล้าขอตัวอย่างก็ ขอลองทาแล้วนู๋ไปเดินเล่นซัก 1 ชั่วโมง ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็ใช้ได้ค่ะ

3.หรือว่าซื้อตัวอย่างตามเวบไซส์มาลองใช้ก่อนนะค่ะ

Wiarathis's Avatar
    Wiarathis is offline Trusted Member
    0/5
    ขอเข้ามาเสริมที่เพื่อนๆตอบกันนะคะ
    ลองผิดลองถูกกับครีมตามเคาน์เตอร์ยี่ห้อดังทั้งหลาย ไม่เคยประทับใจค่ะ
    แต่คงเพราะไม่ถูกกับของโซนยุโรปค่ะ เคยแพ้จนหน้าแดงไปคลีนิกราชเ....
    ทุกอาทิตย์ค่ะ ทั้งทำทั้งทาทั้งกิน หน้าก็ไม่ใสซะที หมดไปอาทิตย์ละหลายพัน
    พอช่วงทำงาน เพื่อนแนะนำให้ใช้ Kose ทุกวันนี้เลยใช้พวกของโซนเอเชีย เพราะน่าจะเหมาะกะสาวไทย
    ที่เริ่ดๆก็มีหลายยี่ห้อค่ะ เช่น Kose,Skin Food ตระกูล Gold Caviar,SHISEIDO
    ประมาณนี้ค่ะ แต่ถ้าออกใหม่แล้วอยากลอง ก็ต้องหาข้อมูลกันนิสนึงนะคะ
    แต่อาหารเสริมคือตัวแปลสำคัญค่ะ ต้องทานนะคะเพราะร่างกายคนเราได้รับสารพิษเยอะ
    อาหารที่เราทานเข้าไปช่วยซ่อมแซมได้ไม่เต็มร้อยหลอกค่ะ
    ตอนนี้เวียร์อายุ 27 (ใกล้ 28 เข้ามาทุกที )แต่เพราะทานอาหารเสริมช่วย
    คนชอบตกใจกับอายุที่บอกค่ะ ดีใจที่ได้เข้ามาแชร์ประสบการณ์กันนะคะ

Kathy P is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากคะ ได้ความรู้มากๆๆเลยค่ะ
    เดี๋ยวจะลองไปซื้อขนาดทดลองจากห้องetc
    มาลองใช้ก่อนตามที่พี่ๆแนะนำมานะคะ
    เมื่อก่อนเคยซื้อพวกวิตามินมาทานมากมายเลยค่ะ
    แล้วหยุดไปพักนึงตามที่คุณหมอแนะนำ
    แต่ตอนนี้สงสัยต้องไปหามาทานใหม่แล้วล่ะค่ะ
    (แอบอยากทราบยี่ห้อที่พี่ๆทานกันด้วยล่ะค่ะ)
    ไม่เชื่อพี่ๆห้องนี้ก็คงไม่ได้แล้วค่ะ
    แต่ละท่านระดับเซียนทั้งนั้นเลย
    ดีใจมากๆเลยค่ะ และไม่ผิดหวังจริงๆ
    ที่เข้ามาขอคำแนะนำ ใครมีอะไรเพิ่มเติม
    แนะนำได้เลยนะคะ ^_^ ขอบคุณค๊าบบบบ

0/5
    เรื่องของ วิตามินเสริมนั้น เป็นสิ่งจำเป็นนะพี่ว่า เพราะว่าคนเราทุกวันนี้การได้รับสารอาหารต่างๆที่ร่างกายต้องการมันไม่ครบห้าหมู่อยู่แล้วล่ะ แต่เราต้องรู้ด้วยว่าพวกวิตามินที่เรากินอยู่นั้นมันเป็น "วิตามินสังเคราะห์ที่เลียนแบบธรรมชาติ" แนะนำให้กินติดต่อกัน 3 เดือนและหยุด 1 เดือน เพื่อป้องกันไม่ให้ไตทำงานหนักเกินไปและเพื่อให้ร่างกายได้มีเวลาขับสารตกค้างออกไปด้วยค่ะ ส่วนตัวแล้วพวก วิตามินทั้งหลายพี่กินของ Herbalife ค่ะ (ไม่ได้โฆษณานะค่ะพราะว่าไม่ได้ขายค่ะ)

0/5
    Quote Originally Posted by srichardson View Post
    เรื่องของ วิตามินเสริมนั้น เป็นสิ่งจำเป็นนะพี่ว่า เพราะว่าคนเราทุกวันนี้การได้รับสารอาหารต่างๆที่ร่างกายต้องการมันไม่ครบห้าหมู่อยู่แล้วล่ะ แต่เราต้องรู้ด้วยว่าพวกวิตามินที่เรากินอยู่นั้นมันเป็น "วิตามินสังเคราะห์ที่เลียนแบบธรรมชาติ" แนะนำให้กินติดต่อกัน 3 เดือนและหยุด 1 เดือน เพื่อป้องกันไม่ให้ไตทำงานหนักเกินไปและเพื่อให้ร่างกายได้มีเวลาขับสารตกค้างออกไปด้วยค่ะ ส่วนตัวแล้วพวก วิตามินทั้งหลายพี่กินของ Herbalife ค่ะ (ไม่ได้โฆษณานะค่ะพราะว่าไม่ได้ขายค่ะ)
    ^
    ^
    ^
    ^
    ขอบคุณพี่นีน่ามากๆค่ะ ^_^ เดี๋ยวไปหามาทานบ้างค่ะ

nadiatown's Avatar
    nadiatown is offline Trusted Member
    0/5
    อายุ 25 เท่ากันค่ะ
    ใช้ยี่ห้อฝรั่งนี่แพ้กระจาย ดิออร์ ลังโคม เอสเต้ คลีนิค แพ้ซะเสียโฉมเลยค่ะ

แนะนำยี่ห้อของญี่ปุ่นค่า ตอนนี้ที่เลิฟมากๆ คือ ipsa / suqqu / impress ค่ะ
    ใช้สลับๆกันไป ของเค้าอ่อนดีอะค่ะ ใช้แล้วไม่หนักหน้าด้วย

0/5
    Quote Originally Posted by nadiatown View Post
    อายุ 25 เท่ากันค่ะ
    ใช้ยี่ห้อฝรั่งนี่แพ้กระจาย ดิออร์ ลังโคม เอสเต้ คลีนิค แพ้ซะเสียโฉมเลยค่ะ

แนะนำยี่ห้อของญี่ปุ่นค่า ตอนนี้ที่เลิฟมากๆ คือ ipsa / suqqu / impress ค่ะ
    ใช้สลับๆกันไป ของเค้าอ่อนดีอะค่ะ ใช้แล้วไม่หนักหน้าด้วย
    ^
    ^
    ^
    ^
    ก็ว่างั้นเหมือนกัลลลล จะลองอีกก็กล้าๆกลัวๆ
    แต่ไม่อยากหาหมอไปตลอด เดี๋ยวลองหาพวกญี่ปุ่นมาลองใช้มั่งดีกว่า
    (ยกเว้นMiracle waterค่ะ หลอนอยู่ ตอนนั้นไม่กล้าออกจากบ้านเลยค่ะ
    ใครคุยด้วยก็ไม่อยากจะมองหน้าเลย ผื่นขึ้นมาทั้งหน้า แบบ น่ากลัวมากๆ)

แต่คงต้องหาแบบTesterมาลองๆ แต่ก้อแอบกลัววว
    เดี๋ยวลองใช้วิธีที่พี่นีน่าแนะนำค่ะทดสอบการแพ้ก่อนใช้

แต่แปลกเนอะ
    พวกที่เป็นเครื่องสำอางค์เนี่ยะ ไม่แพ้ แต่จะแพ้พวกครีมบำรุงทั้งหลาย
    ถ้าแพ้เครื่องสำอางค์ด้วยน่าจะดี จะได้ประหยัดตังค์ไปเยอะเลย

ขอบคุณ คุณนาเดียร์ มากจ้ะ ^^ที่มาร่วมแชร์

ถ้าใช้อะไรที่ถูกกับหน้าแล้วจะมาตั้งกระทู้ใหม่อีกที อิอิ

0/5
    แนะนำ Eye Cream ของ Clinique ค่ะตัว Defense ดีมากมายค่ะ ส่วนที่แพ้ Miracle Water คือ คุณจขกท น่าจะแพ้ yeast อ่ะค่ะ ดังนั้นต้องไม่ใช้ครีมที่มีส่วนผสมของ yeast เช่นพวก Whitening ที่มี licorice หรือพวก Wheat บางชนิดจ้ะ ปล. Lamer ก็ไม่ได้นะคะที่มีเจ้าสาหร่ายตัวนั้นก็ถือเป็นกลุ่มเดียวกันจ้ะ

แนะนำลองเป็นพวกครีมที่มี Hya มากๆหน่อย เผื่อกันพวกริ้วรอยค่ะ ครีมหมอใช้ดีก็อย่าเปลี่ยนเลยค่ะ เพราะเวชสำอางมีความบริสุทธิ์กว่่าเครื่องสำอางพวกนี้นะคะ เพียงแต่บอกคุณหมอว่าอยากได้พวกกันริ้วรอยพวกนี้เพิ่มมาที่คลินิกเค้าน่าจะมีค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook