Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: HOW TO วิธีการซักพัฟสำหรับแป้งฝุ่นหรือแป้งตลับ

Warning Points:
    0/5
    วันนี้มาทำ How to วิธีการซักพัฟให้ดูกันนะค่ะ ส่วนมากจะซักไว้ตอนกลางคืนเพื่อว่าตอนเช้าก้แห้งพร้อมใช้ โดยไม่จำเป็นต้องตากแดดเลย วิธีนี้สามารถใช้ได้กับ พัฟที่ใช้สำหรับแป้งทุกชนิด ไม่ว่าจะเป็นแป้งฝุ่นอัดแข็ง แป้งผสมรองพื้น พัฟฟูที่ใช้สำหรับแป้งฝุ่นแบบกระปุก มาเริ่มกันเลยนะจ้ะ

ของที่ต้องเตรียมคือ พัฟที่สกปรก สบู่เหลว อย่างอ่อนหรือสำหรับเด้กยี่ห้ออะไรก็ได้ ผ้าขนหนูที่แห้งและสะอาด กระดาษทิชู

วันนี้จะซักพัฟแป้งฝุ่นอัดแข็งค่ะ

เปิดน้ำอุ่น (ใช้น้ำอุ่นจะซักเอาสิ่งสกปรกที่เกิดจากการหมักหมมของน้ำมัน ทั้งจากหน้าเราและเครื่องสำอางค์ได้สะอาดกว่า) ลงบนพัฟให้ชุ่ม

หยดสะบู่เหลวลงไปพอประมาณ บนพัฟที่เปียก และจัดการขยี้เบาๆ และล้างออกด้วยน้ำอุ่น ทำขั้นตอนนี้ซ้ำจนกว่าพัฟจะสะอาด (น้ำเป็นสีขาว)

บีบให้แห้งเสร็จแล้วเอาขึ้นมาซับด้วยผ้าขนนหนู

ตามด้วยกระดาษทิชชู

สะอาดแล้ว ผึ่งบนกระดาษทิชชูที่แห้งและสะอาด ทิ้งไว้ทั้งคืนรุ่งขึ้นก็แห้งพร้อมใช้เลยจ้ะ

0/5
    ขอบคุณค่ะพี่นีน่า เด๋วขอตัวไปซักพัฟของตัวเองมั่งดีกว่าแป้งหนาติดพัฟเป็นคืบเลยค่ะ

0/5
    thanks for data ka.

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    โอว..เป็นเช่นนี้นี่เอง
    มิน่าล่ะ หนูซักพัฟเองทีไร2วันถึงจะแห้ง
    ที่แท้ก็ต้องซับด้วยผ้าขนหนูกะทิชชู่นี่เอง

เด๋วคืนนี้ .. ลุยยย

0/5
    ว้าวๆๆๆ ออมก้เคยทำแบบนี้ค่ะ
    แต่ว่า ของ ออม ซัก ทีเดียวว ไม่สะอาดเท่านี้
    เดี๋ยววันหลังจะลองซักหลายๆเท่ยวจนน้ำใสมั่งค่ะ

อ้ออ อยากได้วิธีซักแปรงแต่งหน้าด้วยอ้ะค่ะ
    ว่า ควรจะตากยังไงดี

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    กะลังรอดูอยู่เลยคะเจ๊ (ตอนแรกไม่กล้าถาม กลัวโดนด่าเพราะไม่เคยซักพัฟฟเลย พอมันเสียก็ซื้อใหม่ เอายี่ห้อถูกๆ จะได้ซื้อบ่อยๆ ได้)

แต่ตอนนี้ใช้พัฟฟของซุคค์ ที่มีสองด้านไม่เหมือนกัน แล้วมันหาซื้อถูกๆ ไม่ได้ เดี๋ยวคืนนี้จะไปซักเลยค่ะ แต่สงสัยของหนูต้องซักหลายครั้งหน่อย หมักหมมมานาน เหอ เหอ...

ขอบคุณนะคะพี่นีน่า...

Jannilicious's Avatar
    Jannilicious is offline Trusted Member
    0/5
    สะอาดเอี่ยม เรี่ยมเร้ เรไร อิอิ
    เดี๋ยวจะลองทำตามนะคะ หนูซักทีไรไม่เอี่ยมซะที
    ชอบ French Manicure ของเจ๊จัง

0/5
    Quote Originally Posted by a*aom View Post
    ว้าวๆๆๆ ออมก้เคยทำแบบนี้ค่ะ
    แต่ว่า ของ ออม ซัก ทีเดียวว ไม่สะอาดเท่านี้
    เดี๋ยววันหลังจะลองซักหลายๆเท่ยวจนน้ำใสมั่งค่ะ

อ้ออ อยากได้วิธีซักแปรงแต่งหน้าด้วยอ้ะค่ะ
    ว่า ควรจะตากยังไงดี
    กำลังจะถ่ายทำวิธีการทำความสะอาดแปรงแต่งหน้าอยู่ค่ะ รอแปปนึง

Quote Originally Posted by Meesook View Post
    กะลังรอดูอยู่เลยคะเจ๊ (ตอนแรกไม่กล้าถาม กลัวโดนด่าเพราะไม่เคยซักพัฟฟเลย พอมันเสียก็ซื้อใหม่ เอายี่ห้อถูกๆ จะได้ซื้อบ่อยๆ ได้)

แต่ตอนนี้ใช้พัฟฟของซุคค์ ที่มีสองด้านไม่เหมือนกัน แล้วมันหาซื้อถูกๆ ไม่ได้ เดี๋ยวคืนนี้จะไปซักเลยค่ะ แต่สงสัยของหนูต้องซักหลายครั้งหน่อย หมักหมมมานาน เหอ เหอ...

ขอบคุณนะคะพี่นีน่า...
    ก็ทำอย่างนะเดียซิ พอสกปกรกก็ ทิ้งแล้วไปซื้อพัฟใหม่ อิๆๆ

Quote Originally Posted by Jannilicious View Post
    สะอาดเอี่ยม เรี่ยมเร้ เรไร อิอิ
    เดี๋ยวจะลองทำตามนะคะ หนูซักทีไรไม่เอี่ยมซะที
    ชอบ French Manicure ของเจ๊จัง
    พึ่งไปทำมาใหม่ๆเลยวันนั้น เลยแอบโชว์เล็กน้อย ฮิๆๆ

0/5
    เราสามารถ ใช้ Oil ที่เราใช้ล้างหน้ามาซัก พัฟ ก้ได้นะคับ ทำประจำ

0/5
    ใช้ออยล์ล้างหน้าหยดลงไปให้ทั่วๆแล้วใช้นิ้วขยี้ๆไปทั่วๆ แป๊บเดียวที่หนาเป็นคืบๆหายหมด ขาวสะอาดเลยค่ะ แล้วลงสบู่อ่อนๆอีกที ที่เราใช้ล้างหน้าก็ได้ค่ะ เป็นอีกวิธีหนึ่งลองดูสิคะ (เฉพาะคนที่ใช้ออยล์ล้างหน้าอยู่แล้วนะคะ ไม่ต้องไปซื้อมาถ้าไม่ได้ใช้อยู่น่ะค่ะ เปลืองตังค์)

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook