Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 21

Thread: เพื่อนๆเคยโดนเรียกเก็บภาษี จากของที่ส่งมาจากต่างประเทศกันรึเปล่า ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ

Baby_Fame's Avatar
    Baby_Fame is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Thumbs down เพื่อนๆเคยโดนเรียกเก็บภาษี จากของที่ส่งมาจากต่างประเทศกันรึเปล่า ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ

น้องสาวส่งกระเป๋าชาแนลมาให้จากญี่ปุ่น...
    กระเป๋า 1 ใบ ใช้มานานแล้ว ไม่มี tag ไม่มีถุงใดๆ เขียนว่า gift ยังโดนภาษีเฉยเลยอ่ะค่ะ
    ไม่รู้เพราะน้องสาวส่งมาที่ทำงานรึเปล่า ไม่รู้เกี่ยวมั้ย
    แต่อย่างนี้เราเลยไม่กล้าซื้อของจากเพื่อนๆในนี้ที่อยู่ ตปท เลยอ่ะ ถ้าของใหม่ๆจะโดนแค่ไหนกันเนี่ย

แถมต้องไปจ่ายถึงหัวลำโพง (เท่านั้น) เวลาราชการ 8.30 - 16.30 น.(เท่านั้น) เกิน 7 วันไม่ไปรับของโดนปรับอีก เอ่อ...เป็นความผิดที่ดิฉันมีญาติอยู่ต่างประเทศ แล้วดันอยากส่งของกลับมาเมืองไทยหรือคะนี่ ถ้าเป็นของใหม่ๆแพ็คมาเป็นโหลจะไม่ว่าสักคำเพราะเจตนาชัดเจนขนาดนั้น

แล้วเวลาที่กำหนดไว้น่ะ ถ้าคนทำงานกินเงินเดือนก็ต้องลางานไปสถานเดียว...ไม่รู้จะพูดไง ไปถึงได้แต่อึ้งๆๆ กับหลายสิ่งหลายอย่าง การพูดจาเจ้าหน้าที่ การตีราคาของ เหมือนหลุดไปอยู่ในดง...ที่จ้องจะตะครุบเงินใกระเป๋า เลย่ค่ะ

ไม่ได้อยากบ่น แค่อยากแชร์อ่ะค่ะ ไม่อยากให้ใครเสียความรู้สึกอย่างเรา
    เปลี่ยนเบอร์มือถือแล้วนะคะ เป็น 08 446 446 61 คุณลูกค้าช่วยอัพเดทด้วยค่า

JuNeJuNe's Avatar
    JuNeJuNe is offline Trusted Member
    0/5
    เพื่อนจูนก็โดนค่ะ

ส่งจาก usa ก็เป็นพวกกระเป๋าแล่ะค่ะ ซื้อมาฝากญาติๆ ในไทย

ก็โดนไป 7,000 ได้ (โอ้วๆๆๆ)

ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะว่า ทำไมเค้าต้องเก็บภาษีแพงขนาดนี้

มันเป็นของฝากนี่นา

Baby_Fame's Avatar
    Baby_Fame is offline Trusted Member
    0/5
    ...เค้าบอกว่ากระเป๋าคิดภาษี 40% ค่ะ...
    เปลี่ยนเบอร์มือถือแล้วนะคะ เป็น 08 446 446 61 คุณลูกค้าช่วยอัพเดทด้วยค่า

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member
    0/5

Red face

ทราบแต่ว่าแพงมากค่ะ เค้าจะไม่ถามเราหรอกนะว่าคนส่งซื้อมาเท่าไหร่ เค้าจะกะว่าควรจะราคาเท่าไหร่และคิด 40 % ของราคาของค่ะ
    " P u r s e A d d i c t i o n "

0/5

Question

เราเคยฝากเพื่อนซื้อมือถือจากญี่ปุ่น ให้ส่งมาที่ไทย แล้วเพื่อนลงราคา กะของว่าเปนมือสอง
    แต่ไม่ทราบว่าลงราคาไปเท่าไหร่ จึงไม่โดนภาษีซักกะบาทเลยค่ะ
    ราคาของ จริงๆมันประมาณหมื่นก่าบาทค่ะ เพราะเปนของใหม่
    งงเหมือนกันว่าทำไมไม่โดน
    แต่เหนเพื่อนบอกว่าไปรษณีย์ที่นู่นเค้าใจดีมากมาย แนะวิธีให้หมดเลยว่าส่งยังไงถึงจะไม่โดนภาษี

0/5
    I sent a new watch to my mom on her birthday and put a declare value at $300 as a gift. After she got her present, she paid for 7 baht ka.

Last year my brother shipped me a bag from Thailand and he put $1,000 value as a gift then I had to pay for custom taxes in Canada for almost $200 ka

Second bag, my brother shipped it with some other dried food and snacks and put a declare value at 500 baht. After the parcel arrived I didn't have to pay anything ka.

Ps. both with Fedex ka
    Life is the Art of Drawing without an eraser ~ John W. Gardner

Airi's Avatar
    Airi is offline Trusted Member
    0/5

Wink

เคยโดนค่ะ

สั่งซื้อชุดว่ายน้ำมาจาก Aus. น่ะค่ะ

ทุกทีสั่งจากที่แรก เค้าส่งเป็น gift ไม่เคยโดนนะ

แต่เปลี่ยนยี่ห้อสั่ง ร้านนี้ส่งเป็น sample เลยโดนศุลกากรซะ....

แต่เราไม่รู้ว่าเค้าประเมินราคายังไงนะ แต่ของเราไปรับที่ ป.ณ.ใกล้บ้านน่ะค่ะ

รู้สึกว่า เค้าจะสุ่มๆ เอาน่ะค่ะ ไม่ได้จะโดนทุกครั้ง แล้วแต่ดวง....

0/5
    หุหุ ยังไม่เคยโดนเรยยค้าบบบบ

กลัวเหมือนกันนนน

ขอมาเก็บข้อมูลนะฮ่ะ
    I LoVe U [SIGPIC][/SIGPIC]

My Precious

Steel Blue Electrique Marine Emerald Electrique Turquois
    Cafe
    NoiRBouton D' OrAmetyse
    Truffle
    Buff noirEvergreen
    GGH SS o7 runway purse Vert Fonce
    SaHara
    MoganoBordeauxAutummeOriganSapphire

Greennut is offline Trusted Member
    0/5
    จขกท ค่ะ ถ้าไม่สะดวกไปรับของเอง สามารถโทรแจ้งเจ้าหน้าที่ศุลกากรให้เค้าประเมินภาษีได้เลยค่ะ หลังจากนั้นคุณก็รอ พนง. ปณ นำใบแจ้งค่าภาษีมาให้ที่บ้าน คุณก็นำใบแจ้งนั้นไปชำระเงินที่ ปณ รับของกลับได้เลยค่ะ
    <a href=http://siambrandname.com/forum/image.php?type=sigpic&userid=13422&dateline=1258085296 target=_blank>http://siambrandname.com/forum/image...ine=1258085296</a>
    ขอบคุณเวป SBN จ้า
    Greennut77@yahoo.com

0/5
    ถ้าชิ้นใหญ่ๆ มักจะไม่รอดครับ เพราะเค๊าแกะดูข้างในกันเลย

แต่เสื้อ ไม่เยอะจะไม่โดนนะครับ เค๊าจะแพ่งเล็ง พวกชิ้นใหญ่ๆ มูลค่าสูงๆ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook