Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: 10 คำถาม แฟนพันธุ์แท้ สุนัข

jaew_waw's Avatar
    jaew_waw is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

10 คำถาม แฟนพันธุ์แท้ สุนัข

1. เมื่อสุนัขของคุณกระดิกหาง หรือกวัดแแกว่งหางไปมา คุณรู้ไหมว่า เขาต้องการสื่ออะไรกับคุณ

a. โอ๊ย! ดีใจสุด ๆ ไปเลย

b. อย่าเข้ามาใกล้นะ เดี๋ยวพ่อกัดให้ขาเดี้ยงเลย

c. อาหารหมดแล้ว หิวมากมายอ่ะ

2. ท่าทางแบบใดของสุนัข ที่สื่อถึงการยอมแพ้เพื่อไม่ให้ถูกทำร้าย

a. วิ่งหนีสุดชีวิต

b. นอนหงายลงบนพื้น

c. สุนัขจนตรอก ขอสู้ตาย

3. ประเทศจีนมีประวัติศาสตร์อันยิ่งใหญ่ สุนัขกลุ่มใดที่มีถิ่นกำเนิน ณ แดนมังกรแห่งนี้

a. ชิวาวา, ยอร์คเชียร์ เทอร์เรียร์, ซามอยด์

b. ชิสุ, ปั๊ก, เชา เชา

c. บีเกิ้ล, ไซบีเรียน, บาเซนจิ

4. ปอมเมอเรเนียน เป็นสุนัขที่สืบเชื้อสายมาจากสุนัขพันธุ์ใด

a. สปิตซ์

b. เชา เชา

c. ชิวาวา

5. การแสดงออกเพื่อประกาศอาณาเขตที่ตนเครอบครองอยู่ของสุนัข จะกระทำโดยวิธีการใด

a. คุณเข้ามา ผมกัดคุณแน่ ออกไปห่าง ๆ เลยนะ

b. ที่นี่มันที่ส่วนตัวของฉันนะ นี่แน่ะ! ฉี่ใส่ซะเลย

c. อย่าเพิ่งเข้ามานะ ฉันไปเอากิ่งไม้มากั้นก่อน

6. หากสุนัขมีข้อข้องใจ เขาจะแสดงอาการอย่างไรออกมาให้คุณเห็น

a. นอนหมอบลงกับพื้น หน้าตั้งตรงเชิดขึ้น

b. เห่าเสียงดังฟังชัด

c. ยกหางตั้งตรงชี้ฟ้า

7. คุณคิดว่า การทำหมันสุนัข ส่งผลให้สุนัขอ้วนจริงหรือไม่

a. จริง เพราะทำให้สุนัขขาดความกระตือรือร้น

b. จริง เพราะทำให้สุนัขอยากอาหารมากขึ้น

c. ไม่จริง เพราะโรคอ้วนเกิดจาการขาดการออกกำลังกายและกินมากเกินไป

8. หากคุณได้รับสุนัขตัวใมห่มาจากเพื่อนบ้าน คุณพาสุนัขตัวนั้นไปทำวัคซีน สัตวแพทย์แนะนำให้ทำวัคซีนรวมสำหรับสุนัข อยากทราบว่า โรคใดต่อไปนี้ ที่สุนัขตัวใหม่ของคุณ จะไม่ได้รับการป้องกันจากวัคซีนรวมดังกล่าว

a. พยาธิหนอนหัวใจ

b. หัดสุนัข

c. ตับอักเสบ

9. ปัจจุบัน ประชาชนมีความตื่นตัวกับโรคพิษสุนัขบ้า คุณทราบหรือไม่ว่า สุนัขจะเป็นโรคพิษสุนัขบ้าได้ในฤดูกาลใด

a. ฤดูร้อน

b. ฤดูหนาว

c. ทุกฤดูกาล

10. สุนัขสายพันธุ์ใดต่อไปนี้ ได้ชื่อว่าเป็นสุนัขศักดิ์สิทธิ์ (Holy Dog) ตามความเชื่อของชาวทิเบต

a. ชิสุ

b. เชา เชา

c. ปักกิ่ง

เฉลย : ข้อ 1 – a / 2 - b / 3 – b / 4 – a / 5 – b / 6 – c / 7 – c / 8 – a / 9 – c / 10 – a

สรุปผลแฟนพันธุ์แท้สุนัข

ตอบถูก 1-4 ข้อ : แม้ว่าท่านจะเป็นผู้ที่ชื่นชอบและมีความรักในสัตว์เลี้ยงชนิดนี้ แต่เชื่อเถอว่า ท่านยังรู้จักพวกเขาไม่มากพอ อย่าลืมหาความรู้เกี่ยวกับพวกเขาเพิ่มเติม เพื่อเป็นแฟนพันธุ์แท้สุนัขต่อไปให้จงได้

ตอบถูก 5-6 ข้อ : ท่านเป็นผู้ที่มีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับสุนัขในเกณฑ์ใช้ได้ แต่ยังไม่ดีที่สุดสำหรับแฟนพันธุ์แท้สุนัข สู้ต่อไปนะ !!

ตอบถูก 7-8 ข้อ : ท่านเป็นผู้มีความรู้เกี่ยวกับสุนัขดีเยี่ยม ถ้าไปสอบ ก็คงผ่านโดยแทบไม่ต้องอ่านหนังสือเลยล่ะ หากแสวงหาความรู้อีกหน่อย สุดยอดแฟนพันธุ์แท้สุนัขคงไม่ไกลเกินเอื้อมอย่างแน่นอน

ตอบถูก 9-10 ข้อ : ไม่บอกก็รู้ รอบรู้เกี่ยวกับสุนัขขนาดนี้ คุณคือ "สุดยอดแฟนพันธุ์แท้สุนัข" อย่างไม่ต้องสงสัย สุดยอดจริง ๆ ต้องยกนิ้วให้

ขอขอบคุณข้อมูลจาก
    Dogazine

เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้

โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

0/5
    กร๊ดดดด..ได้สี่คะแนนเองง่ะ เลี้ยงลูกน้องมาสิบปีแล้วอ่ะ เอานิสัยลูกน้องมาตอบสุดฤทธิ์ ผิดซะงั้น >,< หมาเรากระดิกหางนอกจากดีใจแล้ว ก้จะมาจ้องหน้าแล้วกระดิกหางเพราะหิวง่ะ แต่ว่าได้ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย ว่าชิสุคือหมาศักดิ์สิทธิ์ 55+ ลูกน้องเราเป็นชิสุสองตัว ก้ว่าเราบูชาเอาใจสุด ๆ เรยง่ะ อิอิ

ขอบคุณจขกท.ค่ะ

Sayuri00's Avatar
    Sayuri00 is offline Trusted Member
    0/5
    ได้ 8 คะแนนค่ะ
    พอไหวอยู่ หมาในบ้านคงไม่ตายด้วยน้ำมือส้มเป็นแน่ ฮ่าๆๆ

ขอบคุณจขกทมากจ้า
    "ธงชาติไทยไม่ได้มีแต่สีแดง"

jaew_waw is offline Trusted Member
    0/5
    ยินดีคะ คุณ modellofts
    เราก็ได้แค่ 5 เอง ง่า ต้องเรียนรู้กันต่อไป ^^

เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้

โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

0/5
    Quote Originally Posted by Sayuri00 View Post
    ได้ 8 คะแนนค่ะ
    พอไหวอยู่ หมาในบ้านคงไม่ตายด้วยน้ำมือส้มเป็นแน่ ฮ่าๆๆ

ขอบคุณจขกทมากจ้า
    ได้เยอะกว่าเราอีก อิ อิ ขอบคุณมากค๊าที่มาให้กำลังใจ

0/5
    ได้ 5 คะแนนเองค่ะ
    ตอบถูกแต่ข้อที่น้องหมาที่บ้านทำให้เห็น
    ที่บ้านเลี้ยง มินิเจอร์ พินเชอร์ 3ตัวเลยค่ะซนมากๆๆ
    ขอขอบคุณ จขกท มากๆนะคะ
    Copyright 2010

<< nok&hon >>

0/5
    ขอบคุณ จขกท มากๆค่ะ

ได้ตั้ง 8 คะแนนหน่ะ ดีใจๆ

ไ ม่ มี ใ ค ร เ กิ ด ม า ไ ร้ ค่ า
    แ ม้ แ ต่ ค น โ ง่ ที่ สุ ด ก็ ยั ง ฉ ล า ด .. ใ น บ า ง เ รื่ อ ง
    แ ล ะ ค น ที่ ฉ ล า ด ที่ สุ ด ก็ ยั ง โ ง่ .. ใ น ห ล า ย เ รื่ อ ง

... Thanks SBN Mak Mak Ka...

ogazzang's Avatar
    ogazzang is offline Trusted Member
    0/5
    ได้ 7 คะแนนอ่า

เมื่อก่อนเคยเลี้ยง 4 ตัว ค่ะ

แต่ตายไปหมดแล้ว เสียใจมาก เสี้ยงทีไร มันก้ตายก่อนเราทุกที เศร้ามากๆ

ตัวนึงวิ่งลงถนน อีก 3 ตัวแก่ตาย

ตอนนี้เลยไม่ค่อยอยากเลี้ยงเท่าไหร่เลยค่ะ
    ~ Pairwii ~

0/5
    dai 6 points ang ka :P hehee
    ชอบเลี้ยงน้องหมามากๆๆ เเต่ตอบผิด อิอิ
    เเย่เเล้ว น้องชิเรา อิอิ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5

Smile

ได้ 6 แต้ม อ่ะครับ
    ข้อที่ตอบไม่ได้ เป็นข้อที่ถามทำนอง รู้หรือไม่ ซึ่งผมไม่รู้ อ่าครับ

ขอถาม จขกท. ครับ
    อยากให้เล่นกันเพียงสนุกๆ หรือว่า อยากให้คนตอบคำถามเห็นหรือรู้สึกอะไรครับ

กำลัง งง ครับ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook