Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 4 of 4 FirstFirst ... 2 3 4
Results 31 to 38 of 38

Thread: กำลังจะเป็นคุณแม่คนใหม่ ขอคำแนะนำจากคุณแม่ยุคใหม่ด้วยค่ะ

Warning Points:
    0/5
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

คุณmmm ครีม Chicco นี่ใช่ยี่ห้อเดียวกับรถเข็นเด็กหรือป่าวค่ะ หาซื้อได้ที่ไหนค่ะ ซื้อเป็น 10 หลอดเลยเหรอ ตอนนี้ใช้ยี่ห้อ Palmer's แค่หลอดที่ 2 เอง คือต้องทาหลังคลอดด้วยหรือป่าวค่ะ

คุณนีน่า srichardson เด๋วลองไปซื้อนีเวียกระปุกน้ำเงินมาทาหน้าอกดีกว่า ตอนนี้ยังไม่แตก กันไว้ก่อนดีกว่า

คุณ newsguy ตอนนี้หญิงพุงแค่ 36 นิ้วเอง หวั่นๆ ว่าลูกจะตัวเล็กไปไหม แต่คุณหมอบอกว่าเล็กๆ ดีกว่าใหญ่ๆ จะคลอดยาก

คุณ pen guin ขอบอกว่าคุมน้ำหนักมากๆ เลยค่ะ จนขึ้นมาแค่ 5 โลเอง ไม่รู้ว่าคุมมากไปหรือป่าว ลดข้าว กินกับมากขึ้น

คุณ ting ja เด๋วไว้คลอดจะลองไปซื้อครีมกระชับคราแรงค์มาใช้ค่ะ

คุณ chicbeaute ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

คุณ jirapa บ้านที่กรุงเทพมีตู้อบพอดีเลย ให้ส่งมาให้ดีกว่า

คุณ moo ไม่ได้อยู่ไทยน่ะคะ คงจะอยู่ไฟไม่ได้

0/5

Smile

แอบมาเก็บข้อมูลค่า ตอนนี้ท้องได้ 5 เดือนแล้ว ยังกล้าๆกลัวๆอยู่เลย ท้องแรกเหมือนกันค่ะ คุณแม่ตัวเองอยู่ตจว ส่วนคุณแม่สามีอยู่เมืองนอก คงต้องพึ่งตัวเองเหมือนกันค่ะ congratulations และเอาใจช่วยนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

0/5
    บีเองลูก 2 คนแล้วจ้า คนที่สองเพิ่ง 11 เดือนเอง เป็นกำลังใจให้น่ะจ๊ะ เพราะเหนื่อยม๊ากมากเลย แต่พอเห็นพัฒนาการเค้าก็ทำเราชื่นใจเหมือนกัน เลี้ยงตั้งแต่เค้าทำอะไรไม่เป็นจนตอนนี้ทำโน่นทำนี่เป็นแล้วเราก็ชื่น ใจ แต่ทุกวันนี้ก็ยังมีทะเลาะกับลูกบ้างอ่ะ เป็ฯครั้งคราว

1. การอยู่ไฟ - บีว่าจำเป็นอย่างมากน่ะ เพราะตอนท้องนี้บีว่าจะไม่ทำ แต่พอไม่ได้ทำ เวลาอาบน้ำจะหนาวสั่นอ่ะค่ะ รู้สึกว่าตัวเองร่างกายยังไม่ปกติ แต่พอทำแล้ว ดีขึ้นเลย ช่วยให้เราผ่อนคลายด้วย แต่ถ้าอยู่เมืองนอกไม่มีอยู่ไฟ ใช้อบซ่าวน่าแทนก็ได้ค่ะ แล้วก็คาดไฟชุดที่ท้องเอา แค่นี้หน้าท้องก็ยุบแล้วค่ะ (ผ่าคลอดต้องรอ 1 เดือนถึงจะอยู่ไฟได้)

2. กินแกงเลียงช่วยเพิ่มน้ำนม - บีกินแบบว่าเป็ฯหม้อ ๆ เลย จนตอนนี้ได้กลิ่นแล้วแทบอ๊วก บีคิดว่าอย่าไปเครียดค่ะ เรื่องน้ำนม เพราะบีเคยเป็นมาก่อนเครียดมาก กลัวไม่มีน้ำนมให้ลูก แต่อย่าลืมค่ะ ยิ่งเครียดน้ำนมยิ่งไม่มี ให้นมเท่าที่เราให้ได้ค่ะ นมแม่ดีที่สุด ใช่บีไม่เถียงว่าดีที่สุด อันนี้เรื่องจิง แต่เราให้เท่าที่เราให้ได้ดีก่าค่ะ อย่าไปเครียด เลย กดดันป่าวๆ ให้เป็นนมกระป๋องก็ได้ค่ะ ลูกโตอยู่ที่เราอบรมเลี้ยงดู แล้วก็อาหารเสริมค่ะซึ่งขวบปีแรก ตอน หกเดือน อาหารเสริมจะสำคัญกว่านมอีกน่ะค่ะ

3. หลังคลอดอยู่บ้าน 1 เดือนห้ามออกไปไหน - ที่เค้าไม่ให้ออก เพราะว่าโบราณเค้าว่าให้เราอยู่เลี้ยงลูกเพราะช่วงเดือนแรกเค้ายังอ่อนอยู่มาก แล้วร่างกายเราก็ยังอ่อนแออยู่

4. ห้ามอาบน้ำเย็น หรือ สระผมบ่อย - บีเอง ท้องแรก เค้าไม่ให้อาบน้ำสระผมเลย หนึ่งเดือนเต็มๆ เลยได้แต่เช็ดตัวเอา เค้าบอกว่าจะทำให้ปวดหัว ไม่สบายบ่อย แต่มาท้องสองนี้ บีสระผม อาบน้ำให้ตัวเองสบายตัว ก็ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้น

5. เรื่องแตกลาย - ครีมใดๆ ก็ใช้ไม่ได้ผล ขึ้นอยู่กับผิวแต่ละคนค่ะว่าเป็นยังไง แต่ถ้าพอบรรเทาได้ก็ น้ำมันมะกอก ค่ะ ดีที่สุด ถูกด้วย แต่มันเยิ้มไปหน่อย

6. นมยี่ห้อไหนจะให้ชงให้ลูกดี - ซิมิแลต

7. เด็กอ่อนกี่เดือน ถึงจะพาออกนอกบ้านได้ - 4เดือนค่ะ ก็แล้วแต่คนนี้ค่ะ ว่าพอ่แม่บ้านไหน ใจกล้า บางคนก็ ออกตั้งแต่เดือนแรกแล้ว แต่ที่เค้าไม่ให้ออก เพราะกลัวเชื้อโรคอะค่ะ

8. กล้วยน้ำว้าให้เด็กอ่อน - กล้วยหอมอย่าให้เลยค่ะ สมัยนี้เค้าให้อาหารเสริมกันตอน 6 เดือน น่ะค่ะ ไม่ใช่ 3 เดือนเหมือนสมัยก่อน งั้นก็เปลี่ยนมาเป็นให้ผลไม้ อื่นทีละน้อยๆ ค่ะ มะละกอ ส้ม แอปเปิล อ่ะค่ะ เอามาปั่นเอา

9. อยากกลับไปหุ่นดีๆ เหมือนเดิม ไม่อยากพุงย้วย - รอให้แผลผ่าตัดให้ซะก่อน ซัก 3 เดือนค่อยซิตอัพ แต่stay เนี่ย บีใส่ตั้งแต่หลังคลอดลูกวันแรกอ่ะคะ หมอที่บำรุงราษฏร์เค้าให้ใส่ พยุงหน้าท้องไม่ให้เจ็บมา แต่ไม่ใช่ สเตย์ที่เป็ฯกางเกง่น่ะค่ะ เป็นแบบทีรัดหน้าท้องอย่างเดียวอ่ะค่ะ

ยินดีให้คำแนะนำค่ะ บีกว่าจะผ่านมรสุมในการเลี้ยงลูกมาได้เหนื่อยสายตัวแทบขาด เลี้ยงเองเลยค่ะ พ่อแม่ไม่เกี่ยวเลย
    มีปัญหาอะไร pm มาได้น่ะค่ะ

huahorm's Avatar
    huahorm is offline Trusted Member
    0/5
    7 เดือน ขึ้นมา 5 kg น้อยไปนะคะ ช่วงนี้เร่งบำรุงนิดนึงนะ ตลอดการตั้งครรภ์ควรขึ้น 10 kg ค่ะ (มาตรฐานสากล)
    เพราะถ้าน้องตัวเล็กเกินก็ไม่ค่อยโอเคนะจ๊ะ
    ยินดีด้วยมากๆ ค่า ขอให้ทั้งคุณแม่ คุณลูก สุขภาพแข็งแรง คลอดปลอดภัยนะจ๊ะ

8880708's Avatar
    8880708 is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นกระทู้นี้แล้วต้องรีบถลาเข้ามาตอบ ในฐานะมีประสบการณ์มาแล้ว 2 ครั้งค่ะ

ตอนนี้ หญิง ท้อง 7 เดือนแล้ว เริ่มอุ้ยอ้าย ท้องแรกด้วยค่ะ เลยไม่มีความรู้อะไรเลย ในการคลอดลูกและเลี้ยงลูก คุณแม่สามีเสียไปแล้ว คุณแม่ตัวเองอยู่เมืองไทย เลยต้องหาข้อมูลในการดูแลตัวเองค่ะ มีคำถามเยอะมากๆ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อย่น่ะคะ

1. การอยู่ไฟ - หลังคลอดจำเป็นต้องอยู่ไฟไหมค่ะ พอดีไม่ได้อยู่ที่ไทย หาหมอมาประคบ ทำอยู่ไฟไม่ได้เลย พอจะมีวิธีการอื่น ให้มดลูกเข้าอู่เร็วไหมค่ะ <-- เราเองก็ไม่ได้อยู่ไฟค่ะ แค่ดูแลตัวเองเบสิคๆ เช่น ไม่เดินขึ้นลงบันไดมากเกินกว่าวันละ 1 รอบ หรือไม่ควรขึ้นลงเลยถ้าเป็นไปได้

2. กินแกงเลียงช่วยเพิ่มน้ำนม - ที่นี่ยังไม่เห็นมีร้านอาหารไทยทำขายเลย มีอย่างอื่นทานทดแทนกันได้ไหมค่ะ <- หัวปลี ปลา กุ๋ยช่าย และโปรตีน ที่สำคัญ น้ำเปล่าค่ะ อันนี้ดื่มให้เยอะๆ เพราะใช้ในการสร้างน้ำนม แล้วควรเป็นน้ำอุณหภูมิห้อง - น้ำอุ่นจะดีที่สุด อย่าน้ำเย็นนะคะ ของเรานี่ ดื่มน้ำถึงวันละ 3-5 ลิตรเลยทีเดียว ส่วนเรื่องอาหารเรียกน้ำนม พูดตามตรง ถ้าไม่สะดวกกินพวกที่แนะนำเนี่ย ก็ทานอะไรก้ได้ที่ทานแล้วสบายใจ เพราะพอแม่สบายใจ ไม่เครียด น้ำนมก็มา ตรงกันข้ามถ้าพยายามทานหัวปลีเพื่อเรียกน้ำนมทั้งที่ไม่ชอบ กินไม่เป็น ก็เกิดความเครียดเปล่าๆ ทีนี้ล่ะ น้ำนมหายเลยเชียว

3. หลังคลอดอยู่บ้าน 1 เดือนห้ามออกไปไหน - อันนี้จริงหรือป่าว เพราะอะไรค่ะ ถ้าเดินในสวน ว่ายน้ำ ปั่นจักรยาน ได้ไหม <-- อันนี้เราไม่ค่อยเชื่อ หลังคลอดได้ 1 อาทิตย์เราต้องออกไปพบหมอเพื่อดูแผล ก็ยังพาเจ้าตัวเล็กไปด้วย แต่ทางที่ดี ก็พยายามอย่าไปในที่ที่คนพลุกพล่านจะดีที่สุดค่ะ แต่พาไปเดินรับแดดเช้า เดินเล่นนิดๆหน่อยๆ อันนี้ควรค่ะ

4. ห้ามอาบน้ำเย็น หรือ สระผมบ่อย - เนื่องจากชอบสระผมทุกวันเป็นนิสัย ถ้าสระทุกวันหลังคลอดจะเป็นอะไรไหม <-- อันนี้เราก็ไม่เชื่อ เพราะสามีเราบอกว่ามันเป็นกุศโลบายเนื่องจากสมัยก่อน ไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่น แล้วผู้หญิงที่คลอดลูกจะเสียเลือดไปเยอะ อาบน้ำเย็นเข้าอาจช็อคได้ หรืออีกทางคือ อาบน้ำเย็นอาจเป็นหวัดแล้วมาติดลูกได้ แต่สมัยนี้มันมีเครื่องทำน้ำอุ่นแล้วค่ะ

5. เรื่องแตกลาย - มีวิธีไหน ที่ช่วยป้องกันไหมเอ่ย หรือช่วยให้จางลง ตอนนี้ลายมาที่ต้นขานิดๆแล้วเส้นเลือฝอยแดง ทาครีมก็เอาไม่อยู <-- แตกลายนี่ ไม่มีประสบการณ์แก้ไข มีแต่ป้องกัน ลองตัว Shea Butter L'Occitane หรือยังคะ ตัวนี้เอาอยู่ค่ะ และเบสิคสุดๆดีสุดๆถูกสุดๆคือ น้ำมันมะกอกเลยค่ะ

6. นมยี่ห้อไหนจะให้ชงให้ลูกดี - เผื่อน้ำนมไม่พอ <-- แนะนำนมแพะสกัดค่ะ นมวัวจะมีโปรตีนใหญ่ไปและไม่เหมาะสมกับระบบการย่อยในเด็ก อีกอย่าง โอกาสที่เด็กจะแพ้นมวัวมีสูงกว่านมแพะอย่างเทียบกันไม่ได้

7. เด็กอ่อนกี่เดือน ถึงจะพาออกนอกบ้านได้ <-- เราพาออกตั้งแต่ 7 วันค่ะ แต่ให้ดีที่สุดสัก 2 เดือนอ่ะค่ะ น่าจะกำลังเหมาะ อย่ามาเอาเราเป็นตัวอย่างเลย เราซ่าส์และเลี้ยงเอง เลยจำเป็นต้องหอบหิ้วไปไหนมาไหนด้วย

8. กล้วยน้ำว้าให้เด็กอ่อน - ที่นี่มีขายแต่กล้วยหอม หากล้วยน้ำว้าไม่ได้เลย หรือกินอาหารเสริมอะไรแทน <-- น้ำข้าวต้ม ข้าวต้มบดๆ ฟักทอง ตับ

9. อยากกลับไปหุ่นดีๆ เหมือนเดิม ไม่อยากพุงย้วย - สามารถซิตอัพหลังคลอดได้ไหม หรือว่าต้องใส่สเตย์รัดเอา <-- ขึ้นอยู่กับผ่าหรือคลอดเอง ถ้าคลอดเอง สามารถเริ่มได้เลยประมาณ 1 อาทิตย์หลังคลอด แต่ถ้าผ่าก็อย่างต่ำ 180 วันหรือ 6 เดือนค่ะ

10. หมดคำถามแล้ว นึกได้แค่นี้ค่ะ ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนมีคำแนะนำเพิ่มเติม รบกวนแนะนำด้วยค่ะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

มีอะไร PM มาถามได้ค่ะ จากคุณแม่ลูกสองที่กลางวันทำงาน มีพี่เลี้ยงเลี้ยงแทน กลางคืนเลี้ยงเอง และให้ลูกกินนมแม่ ตั้งแต่แรกเกิดจนขบวครึ่งสำหรับคนโต และจนปัจจุบัน (9 เดือน) สำหรับคนเล็ก
    ติดตามข่าวสารการลงกระเป๋าได้ที่ http://twitter.com/hiangg

อ่านบทความการรีวิวความงาม แฟชั่นและจิปาถะได้ที่ http://www.hiang.bloggang.com

bua_benjakamol's Avatar
    bua_benjakamol is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ยังม่ะมีน้อง แล้วก็ยังหาคนเสกเด็กเข้าท้องไม่ได้ด้วย ><'
    มาแสดงความยินดีจ้า ขอให้น้องเลี้ยงง่ายๆ สุขภาพแข็งแรงทั้งคุณแม่คุณลูกนะคะ
    ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶ mynameisgift ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶

ถ้าเราเกิดมาเพื่อที่จะรักใครสักคน
    ...คนๆนั้นจะรักเราตอบ
    แต่ถ้าเราเกิดมาเพื่อที่จะรักใครหลายคน
    ..เชื่อเถอะว่า จะไม่มีใครรักเราจริงเลย
    แม่แต้คนเดียว

Naparuedee's Avatar
    Naparuedee is offline Trusted Member
    0/5
    ยินดีกับคุณหญิงด้วยนะคะ ต้นเองเพิ่งมีลูกคนแรก ตอนนี้อายุ 8 เดีือนแล้ว ตอนแรกๆ ก็มีคำถามเยอะมากเหมือนกัน อาศัยถามเพื่อนๆ บางทีเข้าเวปนมแม่ก็ช่วยได้เยอะมากค่ะ

1. การอยู่ไฟ - หลังคลอดจำเป็นต้องอยู่ไฟไหมค่ะ พอดีไม่ได้อยู่ที่ไทย หาหมอมาประคบ ทำอยู่ไฟไม่ได้เลย พอจะมีวิธีการอื่น ให้มดลูกเข้าอู่เร็วไหมค่ะ
    ต้นไม่ได้อยู่เพราะเผอิญเลือดออกในมดลูกเยอะ คุณหมอห้าม แต่เพื่อนๆ บอกว่าอยู่แล้วดี น้ำคาวปลาออกหมด แต่ถ้าให้ดูดนมแม่จากอกบ่อยๆ มดลูกก็เข้าอู่เร็วเหมือนกันค่ะ

2. กินแกงเลียงช่วยเพิ่มน้ำนม - ที่นี่ยังไม่เห็นมีร้านอาหารไทยทำขายเลย มีอย่างอื่นทานทดแทนกันได้ไหมค่ะ
    กินมาหมดทุกอย่างเลยค่ะทั้งแกงเลียง ไก่ผัดขิง หัวปลี แต่ส่วนตัวคิดว่าทานอะไรที่ร้อนๆ ทำให้ร่างกายร้อนๆ น้ำนมจะมาดี เคยลองทานยาประสระน้ำนมด้วยค่ะ น้ำนมมาดี แต่ของอย่างนี้ถ้าสบายใจน้ำนมจะไหลดี ปัจจุบันทานแค่น้ำอุณหภูมิห้อง ไอติมทานบ้างนิดหน่อยพอหายอยากค่ะ

3. หลังคลอดอยู่บ้าน 1 เดือนห้ามออกไปไหน - อันนี้จริงหรือป่าว เพราะอะไรค่ะ ถ้าเดินในสวน ว่ายน้ำ ปั่นจักรยาน ได้ไหม
    ต้นก็ไม่ได้ออกจากบ้าน 1 เดื่อนเหมือนกัน แต่เพราะเจ็บแผล แล้วก็เหนื่อยมาก ลูกตื่นทุก 2 ชม. ไปไหนไม่ไหวอ่ะ ไม่น่าซีเรียสนะ

4. ห้ามอาบน้ำเย็น หรือ สระผมบ่อย - เนื่องจากชอบสระผมทุกวันเป็นนิสัย ถ้าสระทุกวันหลังคลอดจะเป็นอะไรไหม
    ต้นว่าโบราณคงกลัวคุณแม่จะไม่สบายเพราะร่างกายยังไม่ค่อยแขํ็งแรงนะคะ ต้นสระตลอด ทนไม่ได้เหนียวหัว สำหรับการอาบน้ำส่วนตัวว่าอาบน้ำอุ่น น้ำนมไหลดีกว่าอ่ะ

5. เรื่องแตกลาย - มีวิธีไหน ที่ช่วยป้องกันไหมเอ่ย หรือช่วยให้จางลง ตอนนี้ลายมาที่ต้นขานิดๆแล้วเส้นเลือฝอยแดง ทาครีมก็เอาไม่อยู่
    ต้น นน.ขึ้นมา 16 กก. แตกลายทั้งท้องเลยเพราะท้องใหญ่มาก ลูกออกมา 4000 กรัม ยังไงก็หมั่นทาครีมนะคะ อย่าเกา ใช้ครีมROC สำหรับ maternity ก็ดีนะคะ

6. นมยี่ห้อไหนจะให้ชงให้ลูกดี - เผื่อน้ำนมไม่พอ
    ยังไงนมก็พอค่ะ ถ้ามีวินัย ให้ลูกกินจากอกตลอด ทนตื่นบ่อยๆ ซัก 2 เดือนแรก ปั๊มเก็บไว้ยด้วยามฉุกเฉินก็ดีค่ะ

7. เด็กอ่อนกี่เดือน ถึงจะพาออกนอกบ้านได้
    พาออกได้นะ แต่หลีกเลื่ยงไปห้างหรือที่ๆ คนเยอะ

8. กล้วยน้ำว้าให้เด็กอ่อน - ที่นี่มีขายแต่กล้วยหอม หากล้วยน้ำว้าไม่ได้เลย หรือกินอาหารเสริมอะไรแทน
    อันนี้ไม่รู้จริงๆค่า แต่เราให้กล้วย แอ๊ปเปิ้ล ส้ม มะละกอ มะม่วง สลับกันไป

9. อยากกลับไปหุ่นดีๆ เหมือนเดิม ไม่อยากพุงย้วย - สามารถซิตอัพหลังคลอดได้ไหม หรือว่าต้องใส่สเตย์รัดเอา
    อันนี้ไม่รู้จะช่วยยังไง เข้ามาอ่านของเพื่อนๆ คนอื่นๆ เหมือนกัน เพราะปัจจุบันยังลดได้ไม่เท่าเดิมเลย พุงยังย้วยอยู่เรยยย

10. หมดคำถามแล้ว นึกได้แค่นี้ค่ะ ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนมีคำแนะนำเพิ่มเติม รบกวนแนะนำด้วยค่ะคะ
    แนะนำเวปแล้วกันนะคะ www.breastfeedingthai.com, www.thaibreedfeeding.org
    เป็นกำลังใจให้คุณแม่มือใหม่นะคะ สู้ๆ

ขอบคุณมากค่ะ[/QUOTE]

mally's Avatar
    mally is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ

ช่วยตอบจากประสบการณ์ นิดหน่อยค่ะ อาจจะพอมีประโยชน์บ้าง เห็นเพื่อน ๆ มาตอบกันเยอะ ขอมีส่วนร่วมบ้างในฐานะ คุณแม่

1. ถ้าอยู่ไฟแบบเต็มรูปแบบลำบาก เราว่าคุณให้ญาติทางเมืองไทยส่งชุด อยู่ไฟหลวง แบบคาดเอวกระเป๋า ไปให้ เพราะถ้าคลอดเอง เอาชุดนี้คาดเอวไว้ ช่วงลูกนอน จะทำให้ท้องยุบเร็วขึ้นค่ะ

ระหว่างนี้อย่ายกของหนักนะคะ ห้ามเด็ดขาด อุ้มแต่ลูกพอค่ะ เดี๋ยวมดลูกไหล ถ้าต้องขึ้นลงบันได หลีกเลี่ยงได้ก็ดีค่ะ แต่ไม่ควรเกินวันละ 1 รอบ ในกรณีผ่าคลอดเจ็บแผลอยู่แล้ว แต่ก็ควรจะเดินบ้างเพื่อที่แผลจะได้ไม่เป็นพังผืดค่ะ

2. ถ้าไม่มีแกงเลียง ดื่มน้ำอุ่นเยอะ ๆ แทนค่ะ หรือซื้อขิงผงแบบซอง ๆ Instant อะคะ เราใช้แทน ขิงมีสรรพคุณร้อน จะช่วยขับน้ำนมได้ดีค่ะ

แถม สูตรสร้างน้ำนม ของเรา เรียกว่าสูตรน้ำ 3 แก้ว ก่อนให้นมลูก ดื่มน้ำอุ่น 1 แก้ว ระหว่างให้นมลูกดื่มอีก 1 แก้ว และพอให้เสร็จ ดื่มอีก 1 แก้วค่ะ เพราะร่างกายเราจะขาดน้ำค่ะ

เพิ่มเติม อย่าทานอาหารรสจัด ค่ะ แตงโม หัวไชท้าว ถ้าหลีกเลี่ยงได้ก็ดีค่ะ เพราะมีฤทธิ์เย็น เพราะเราเพิ่งเสียเลือดค่ะร่างกายเย็นอยู่แล้ว ทานพวกน้ำซุป ไก่ตุ๋นโสม ก็ดีนะคะ เพราะจำทำให้ร่างกายอุ่น ไม่รู้จะหาได้หรือเปล่าที่โน่น

3. เราว่าหลังคลอดถ้าอยู่บ้านได้จริง ๆ 1 เดือนก็ดีค่ะ เพราะร่างกายเรายังอ่อนแออยู่ แต่ตอนเราอาทิตย์เดียวก็ออกแล้ว ต้องไปซื้อกับข้าว แต่ลูกไม่ได้ออกไปค่ะ

4. อาบน้ำอุ่น ๆ ก็ดีค่ะ เราอานน้ำสระผมปกติ เพราะถือว่าความสะอาดต้องมาก่อน

5. วิธีป้องกันท้องลาย เราใช้สเปรย์ออย ของ Avent ค่ะ ดีมาก แต่ตอนหลังมาค้นพบน้ำมันมะกอกบริสุทธิ์ นี่แหละค่ะ อาบน้ำเสร็จ อย่าเพิ่งเช็ดตัว ชะโลมให้ทั่วโดยเฉพาะที่ท้อง ต้นขา และก้น ค่ะ แล้วใช้ผ้าเช็ดตัวซับน้ำและน้ำมันส่วนเกินออก

เราน้ำหนักตอนท้องขึ้น 30 กิโล แต่ท้องแทบจะไม่ลายเลยค่ะ

อีกอย่างถ้าคันอย่าเกา ให้เอาน้ำมันทาเลยค่ะ เพราะถ้าเกานะ คือผิวหนังเรากำลังขยายค่ะ

6. นมให้ลูก เราว่าพยายามทดลองเลี้ยงด้วยนมตัวเองดีกว่า เพราะถ้าพอนะ สบายเลยค่ะ
    แต่ถ้าจำเป็นต้องลองว่านมผสมลูกกินแล้วถูกหรือเปล่า เพราะบางทีทำให้อึแข็ง อึเหนียว ค่ะ

7. ลูกเรา 15 วัน เราจำเป็นต้องพาไป supermarket แล้ว เพราะไม่มีใครดู แต่รีบไปรีบกลับอะค่ะ

8. เรื่องกล้วย เราไม่ชำนาญเพราะลูกเรา ทานกล้วยน้ำว้าแล้วอึแข็งอะ เลยไม่ค่อยได้ให้กินเท่าไร

9. พอดีเราผ่าคลอดหมอเลยให้ผ้ารัดหน้าท้องมาอะคะ แต่ความที่น้ำหนักขึ้นเยอะมาก
    30 กิโล เดือนแรกลดไป 12 กิโลค่ะ เดือนที่สองอีก 6 กิโล แล้วค่อย ๆ ลด แต่ตอนนี้ยังไม่เท่าเดิมเลยค่ะ อย่าให้น้ำหนักเยอะมากนะคะ เพราะเรามีผลข้างเคียงคือ กระดูกสะโพกเคลื่อน เดินแทบไม่ได้ ต้องรักษาตัวอยู่ปีนึงค่ะ

ถ้าเลี้ยงลูกเองคงน้ำหนักลดเร็วนะคะ เพราะต้องอดหลับอดนอน ถ้าลูกหลับ เราต้องพักผ่อนทันทีเลยนะคะ จะได้ไม่เพลียมาก

อย่าเครียดมากนะคะ เพราะจะทำให้ ซึมเศร้าได้ คุณสามีมีส่วนช่วยได้เยอะค่ะ

ดีใจด้วยอีกครั้งนะคะ

Page 4 of 4 FirstFirst ... 2 3 4

Comments from Facebook