Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 7 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 62

Thread: ขอบ่นหน่อยคะอกจะแตกตายแล้ว แม่บ้าน บ้านใครกินหรูอลังการกว่าเจ้านายแถมยังขี้เกียจ ทำเชิดใส่บ้างคะ เซ็งมากๆๆ

Warning Points:
    0/5

Angry ขอบ่นหน่อยคะอกจะแตกตายแล้ว แม่บ้าน บ้านใครกินหรูอลังการกว่าเจ้านายแถมยังขี้เกียจ ทำเชิดใส่บ้างคะ เซ็งมากๆๆ

ขอเล่าคะที่บ้านแม่บ้าน2คน(พม่า)คนนึงอยู่ไทยมากว่า15ปีพูดอ่านเขียนเหมือนคนไทยเลยคะ รูปร่างอ้วนท้วมมากๆสูงประมาณ150 หนัก70กว่ากกได้คะ อายุน่าจะใลก้เลข3แล้ว อีกคนตัวเล็กไม่อ้วนไม่ผอม เราก้ไม่เคยสังเกตุว่าเค้ากินอะไรกันแต่ไม่นานมานี้ พอดีว่าตอนเช้า(ของเราแต่คนอื่นเกือบเที่ยงแล้ว)อยากกินพวกข้าวต้ม เมื่อก่อนตอนเช้าจะกินพวกขนมปังหรือไม่ก็เค้กกะนม เลยออกไปตอนข้าวเที่ยงของพวกเค้า ก้เลยได้เห็นว่าเค้ากินกันแบบว่าเห็นแล้วตกใจเลยที่เดียว ขอบรรยายแบบว่ากับข้าวอย่างต่ำก้3อย่าง แต่ส่วนมากจะเห็นประมาณ4-5อย่างเกือบทุกวัน ถ้าแบบ3อย่างของเค้าจะอลังการมาก เคยเห็นแบบนี้เลยคะ 1.ผักชุปแป้งทอด+น่องไก่อันใหญ่ 2.ปลากะพงนึงมะนาว(ตัวใหญ่เลยอะคะ) บางทีก็ต้มยำกุ้งตัวใหญ่เลย
    3.ซุปกระดูกหมูตุ๋นกับแครอท(กระดูกหมูเยอะมาก หม้อเบอเร่อเลย) ถ้าแบบ5อย่างก็จะประมาณ
    1.พัดผักรวม+หมูชิ้นใหญ่ๆ 2.แกงจืดหมุใส่ผัก 3.หมุกระเทียมพริกไทย 4.น้ำพริกแบบแห้งๆที่ซื้อในห้างแบบเป็นกล่องคะ 5 พวกแกงคั่วหมูหรือไม่ก็แกงส้มปลาบางที่ก็กุ้งคะ แถมมีของหวาน+ผลไม้ด้วยนะคะ บางที่ก้เบเกอรีที่แม่แฟนเค้าซื้อมาฝาก บางทีก็แอปเปิ้ล สาลี บางทีมีสตอเบอรี่ด้วย แถมกินเป๊ปซี่ บางที่ก็น้ำมะพร้าวกับน้ำอ้อย

เค้ากินกันอย่างนี้เลย ส่วนตัวเรากะฝาชี2คน กินกันก็ 3 อย่าง อย่างมากก็5 แต่ไม่ค่อยคะ เพราะเราทำกับข้าวเองแล้วเราเป็นมังสวิรัติด้วย ก้จะทำประมาณ 1.พัดผักใส่เต้าหู้ 2.ไข่ต่างๆ 3.แกงจืดใส่เต้าหู้ไข่ แล้วก็พวกทอดๆ1อย่าง วันนึงเราทำมือเดียวคือตอนเย็นกิน2คน บางทีเหลือก็เก้บใส่ตุ้เย็น กินอีกวันเลยอะ แต่ของพวกนั้นเค้าทำกัน3มื้อเลย แล้วเหลือก็ทิ้งเราเห้นในถังขยะ โห่เสียดายของ คิดถึงคนไม่มีกิน ขนาดเรายังไม่กล้าทิ้งเลย แล้วค่ากับข้าวในบ้าน เราเป็นคนดูอยุ่ แต่แฟนเค้าให้แยกเดือนละ2พันต่างหาก ให้เค้าซื้อพวกเนื้อสัตว์เอง ไม่อยากให้รวมกะค่าผักของเรา(แบบว่ามันปาปอะ) คือเราออกทุกอย่าง ผัก ไข่ นม (พวกนั้นชอบกินนมเปรี้ยวด้วย)มาม่า เครื่องปรุง ทุกอย่างเราจ่ายหมด แล้วผักเราก็ซื้อแบบปลอดสารด้วย เค้าไม่ค่อยกินกันบางทีก็ปล่อยเน่า เสียแล้วก็ทิ้งอะ เบื่อมากๆๆ เวลาเราบอกเค้าก็ทำเฉย (ก็เราไม่ได้เป็นคนจ่ายเงินเดือน เค้าเลยไม่เห็นหัวเราเลย) เพื่อนๆ พี่ๆอาจสงสัยทำไม่ไม่หาใหม่ คือที่บ้านมีน้องหมาตัวนึงบลูเทอเลีย(ลูกรักของแฟนด้วย) เค้าชอบอารมณ์เสีย เลี้ยงยากถ้าเข้าไม่ถูกจังหวะ เค้าจะโมโห กัดเอาคะ แต่แม่บ้านคนที่อ้วนๆ คนนี้เค้าเลี้ยงมาตั้งแต่แรก แฟนเลยต้องให้เค้าอยุ่ แล้วเหมือนเค้ารู้ด้วยว่าเราต้องง้อ เค้าก้แบบว่ากวนๆ เวลาพูดกับเค้าก็ทำเป็นไม่ได้ยิน เซ็งมาก ขี้เกียจด้วยงานบ้านไม่ค่อยทำ วันๆมั่วแต่อยู่ในห้องคุยโทรศัพท์ไม่ก็นอน เรายังต้องทำเลยบ้านชั้นบนทั้งหมด เรากวาดถู ล้างห้องน้ำเองด้วย เบื่อมากๆไม่อยากจะทำเลย บอกเลยคะเราให้เงินเดือนเค้า6พัน แถมค่ากินอีกเดือน2พัน(เฉพาะเนื้อสัตว์) พัก ไข่ นม ม่าม่า เราออกหมด น้ำไฟ กินอยุ่กับเรา ทุกอย่าง แถมใช้น้ำเปลืองมาก ชอบเปิดแรงๆแล้วเปิดทิ้ง ซักผ้าแค่2-3ตัวใส่น้ำซะเต็มกะละมังแถมบ่อยไหลอีก เคยบอกให้ช่วยกันประหยัดเค้าก็ทำเฉย น้ำก็ต้องปั๊มเอาเปลืองไฟอีก2ต่อเลย ตอนนี้จ้าง2คน เคยบอกแฟนว่า งานน้อยจริงๆจ้างคนเดียว คนงานก็ยังสบายเลย เพราะเราทำเองตั้งเยอะ ผ้าเราก็เข้าเครื่องๆ กับข้าวเราก็ทำเอง บ้านก็สะอาดไม่มีเด็ก แต่แถวบ้านมันเงียบแฟนว่าคนอยู่เยอะๆในบ้านดีกว่าแล้วเผื่อคนนี้หยุดไปหาแฟนก็มีอีกคนไว้ เบื่อๆๆ เซ็งๆๆๆ

เพิ่มเติมคะ เรื่องกินไม่ได้งกนะคะ ถ้าทำเยอะกินหมดไม่ว่า แต่ทำกินทิ้งกินขว้างแบบนี้ เงินไงคะ ถ้าให้ออกเองเค้าคงไม่ซื้อกุ้ง ปลามากิน เพราะว่าแพง555
    คุณแม่แฟนเค้าชอบซื้อขนมมาฝากแบบว่า S&Pอะ บองชูบ้าง ยามาซากิบ้าง บ่อยด้วยพวกนี้เลยได้ใจ เค้าไม่รู้เลยพวกนี้แสบแค่ไหน ขอเล่าเพิ่มอีกทีคะ มีครั้งนึงแอบได้ยินเต็มๆเลย เรากำลังเดินออกกำลัง(บนลู่ไฟฟ้าคะ)แล้วเราก็เปิดเพลงดังนิดนึง พอดีได้ยินคล้ายๆเสียง ปณ.มากดกระดิ่ง ไอ้อ้วนตัวแสบ(แฟนตังชื่อให้เค้าคะ)ทำความสะอาดห้องแม่แฟนเค้าอยุ่ชั้นล่าง เราเลยจะไปเรียกใปดุว่าใครมากด ได้ยินนินทาเราเต็มๆ ว่า"เค้าไม่ทำงานหรอกวันๆก็เล่นคอม ฟังเพลง ชิวิตมันจะสบายอะไรอย่างนี้ พวกเรามันวาสนาไม่ดีสู้เค้าหรอกเธอ" ปลายสายคาดว่าเป็นผู้หญิงคะ (ตอนพุดทำเสียงแบบว่าหมั่นไส้เราด้วยอะคะ)เราก้แบบว่าโมโหมากๆๆ แต่ก็ขึ้นไปข้างบน อาละวาดซะ(คนเดียว) เอาหมอนมากระทืบๆๆๆแบบว่าทำไรไม่ได้อะ ถ้าไปบอกแฟน เค้าชอบบอกว่าก็ไปว่าเอาเอง ไอ้เราก็แบบว่าพูดไปก็ไม่เห็นมีไรเกิดขึ้น พวกนี้ไม่เห็นหัวเราเลยเซ็งเป็ดมากๆๆ

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆที่ฟังเหวยบ่นนะคะ เหนื่อยใจมากๆเลยคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

0/5

Angry โอ้ยย เซ็งงงเช่นกันค่ะ

ที่บ้านก็มีแม่บ้านขี้เกียจๆแบบนี้แหละคะแต่กินดีรึป่าวไม่รู้เพราะเค้าแบบทำงานก็แบบลวกๆแล้วรีบกลับบ้านไม่ค่อยเห็นตัวแล้ววันๆขี้เกียจมากคุยโทรศัพท์นี่ทั้งวันเลยเปิดลำโพงทิ้งไว้ฟังกันเลยทีเดียวยังไม่พอค่ะชอบทำหูทวนลมค่ะแบบเรียกไม่ได้ยินอะไรประมาณนี้

แล้วที่โมโหปรี้ดดดสุดดๆ เลยนะคะแบบเราก็ซื้อของสั่งของจากในเวปบ่อยแล้วก่อนจะมี ems มาใช่มั้ยคะทีนี้ไปรษณีย์เค้าก็จะมาประมาณบ่ายครึ่งประจำแต่เค้าไม่ได้ส่งของให้ที่บ้านถึงหกครั้งติดต่อกันแล้วเพราะคุณแม่บ้านคนนี้เค้ารีบกลับบ้านจัดเลยค่ะแล้วเราก็ต้องไปเอาที่ไปรณีย์แถวบ้านเอาเซ็งสุดๆค่ะแล้วเรามาถามว่าทุกวันกลับบ้านกี่โมงมีหน้ามาโกหกบอกเราว่าประมาณบ่ายสองค่ะทั้งที่ไปรณีย์เค้าเขียนเวลาที่มาส่งของแล้วไม่พบว่าบ่ายโมงครึ่งอย่างเงี่ยเราก็เบื่อไม่รู้จะพูดยังไงเนอะ

ปล.คุณ จขกท คะเข้าใจจริงๆคะ เซ็งค่ะ เฮ้ออ เจอแต่ละคนๆ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    แฟนน้องเหวย เหมือนแฟนพี่ดิวเลย เค๊าจะไม่ซีเรียสเรื่องอาหารของแม่บ้าน
    แล้วก็ชอบจ้างหลายๆคน เผื่อออกไปซักคนสองคน เมียจะได้ไม่เหนื่อย
    ความจริงเมียไม่เหนื่อยอยู่แล้ว เพราะเมียไม่ทำค่ะ แต่จะบ่นจนสามีทนไม่ไหว555
    ที่บ้านเลี้ยงล็อตไวเลอร์ ดุเหมือนกันค่ะ
    แต่คิดไปคิดว่าจ้างเยอะไม่ดีค่ะ ยิ่งเยอะยิ่งขี้เกียจ งี่เง่าด้วย รู้มากอีกตะหาก
    พี่ดิวว่าไม่ต้องไม่กลัวเรื่องน้องหมาหรอกค่ะ เพราะเมื่อก่อนพี่ดิวก็เคยทนแบบนี้
    ทนจนเค๊าลาออกไปเอง สุดท้ายเราก็ต้องหาคนใหม่ ได้คนใหม่มาเลี้ยงน้องหมาดีกว่า
    น้องหมาก็ฉลาดกว่าที่คิด เค๊าจะรู้จักเวลา และหมาที่โตแล้วจะปรับตัวเข้ากับคนเลี้ยงได้ดีด้วย
    แรกๆเจ้าของต้องช่วยด้วย จนน้องหมาเข้าใจว่าเป็นพี่เลี้ยงใหม่แล้วเค๊าก็จะรับได้เองค่ะ
    มาใหม่ทำงานดีกว่า ไม่กล้างี่เง่า เราจะสั่งอะไรก็ได้หมด สอนอะไรก็พยายามจำ
    รู้งี้เปลี่ยนตั้งนานนนนแล้ว
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

nickbee is offline Trusted Member
    0/5
    เงินเดือนเยอะนะเนี่ยครับตั้ง 6000 พัน

บ้านนิคคนละ 3500 ต่อเดือนกินอยู่ฟรี

น่าเห็นใจนะครับแต่บ้านนิคไม่มีอะครับ

เพราะจะมีคนคอยคุมอยู่แล้วก็นิคที่เป็นตัวจิ๊ดครับ

คือพวกเขากลัวนิคมากๆๆเพราะนิคไม่ชอบใครมาทำเสียงดัง(แต่นิคทำได้นะครับ)

ไร่ออกแล้วไปกรมแรงงานหาใหม่ครับจ่ายเงินให้มาทำงานไม่ได้ให้มาเป็นเจ้านาย

0/5

Exclamation

นึกว่าเปนบ้านเราบ้านเดียว...อิอิ ดีใจจังมีเพื่อนแย้ววว
    ที่บ้านเราให้ เงินเดือน5000 ค่ะ กินอยู่ฟรี ขี้เกียจคอตๆ ดูแต่ทีวี คุยแต่ทอศัพ แถมยังปากไม่ดีอีก เอาเจ้านายไปนินทากะ รปภ.
    (แถมยังมีน้ำใจ หุงข้าวไปแจก รปภ.ในมบ.อีกแหนะ)
    ที่รู้ก็เพราะว่าโทรศัพที่บ้านติดเครื่องดักฟังไว้ค่ะ แสบมากๆ ไล่ออกเลย
    ศิริรวม ระยะเวลาไม่กี่ปี เปลี่ยนแม่บ้านไปนับไม่ถ้วนเลยค่ะ
    ส่วนใหญ่อยู่ไม่ทน แต่พวกชาวเขา นี่ดีนะค่ะ ขยันดี

neenie's Avatar
    neenie is offline Trusted Member
    0/5

โดนค่ะโดน

ขอเอาแม่บ้านของตัวเองมาแฉบ้างนะค๊ะ ที่จ้างไว้ทุกวันนี้ก้อไม่รู้ว่าจะคุ้มมั๊ยเนี่ย...เวลารีดผ้าก้อต้อง

ฟังวิทยุ เวลาเข้าไปทำความสะอาดในห้องนอนเราก้อต้องเปิดทีวีดูไปด้วย เวลาล้างจานในครัว

ก้อต้องเปิดวิทยุคลอเพลงดังๆ (หูคุณเธอตึงค่ะ) เวลาพักผ่อนอยู่ในห้องพักของคุณเธอก้อจะเปิดวิทยุ

หรือไม่ก้อทีวีดังมากกก ใช้น้ำ+ไฟเต็มที่ เครื่องใช้ส่วนตัวเพียบ อาทิเช่น ตู้เย็น ทีวี สเตอริโอ dvd

player กระทะ ไฟฟ้า หม้อหุงข้าว พัดลม มือถือ mp3 ฯลฯ ขอให้สามีนอนพักด้วยอีก 1 คน สามีเค้า

ทำงานอยู่ที่ร้านยางรถยนต์ค่ะ เท่านั้นยังไม่พอ คุณเธอกินเก่งมาก ชอบกินแก้วมังกร กินชมพู่แดงครั้ง

ละไม่ต่ำกว่า 3 ลูก ชอบกินเชอร์รี่ ชอบกินแอปเปิ้ล ชอบกินโยเกิร์ต ชอบกินเบเกอรี่ทุกอย่าง ชอบกิน

กุ้ง+ปลา คือ...คนจ้างกินไม่ทันเค้าอ่ะค่ะ ทุกอย่างที่กินเนี่ยของเราทั้งน๊านอ่ะค่า >___<

ซุ่มซ่ามด้วย ทำเตารีดไอน้ำพังไปแล้ว 1 ทำ eye shadow พาเล็ทของLancome หล่นกระจายย

แจกันดอกไม้แตก ส่วนจาน+แก้วนี่ไม่ต้องนับค่ะ นับไม่ถ้วน เอ่อ...แต่คุณเธอดีอย่างนะคะที่ไม่ค่อยขี้

เกียจ แต่ต้องใช้ จี้ๆหน่อยอ่ะค่ะ แล้วก้อไม่ค่อยนินทา หรือพูดมาก ที่สำคัญไม่ลักขโมยของมีค่า

(ยกเว้นของกินค่ะ) ส่วนที่กล่าวมาข้างต้นก้อต้องจำใจทนเอาอ่ะค่ะ

edit: ลืมบอกค่ะว่า จ้างเค้า 5500 บาท ต่อเดือน+กินอยู่ฟรี+สามีพักฟรีอีก1คนจ้า

0/5
    น้องนิค หาให้เจ๊สักคนดิ อยากได้เพิ่มสัก 3 คน นะ(พูดจริงนะ)

เรื่องแม่บ้าน เป็นเรื่องที่ปวดเฮดกันทุกบ้าน แต่เราว่าก็ยังไม่เรื่องมากเท่ากับบรรดาพี่เลี้ยงกิติมศักดิ์หรอก...........
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    โห ฟูลออพชั่นอย่างนี้ อ.ว.ท.ม. = เอาไว้ทำไม?

อยากได้อย่างบ้านน้องนิคจังเลยค่ะ ราคาดีจัง

ของเราโชคดี ได้คนที่อยู่กันมานาน แล้วเป็นคนดีด้วย ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร มีแค่เค้าขี้งอน ต้องพูดดีๆ กับเค้า ถ้าพูดผิดหู งอนเลย... แต่เงินเดือนเค้าเยอะแล้วค่ะ 8000++ แล้วยังกินอยู่ที่บ้านเราด้วย แต่ความที่อยู่กันมานาน เหมือนญาติกันไปแล้ว ก็เลยไม่ได้แบ่งอะไร เรากินยังไง เค้าก็กินอย่างงั้นค่ะ เพราะมีแม่บ้านแค่คนเดียว เค้าทำทุกอย่าง บางทีก็ไปช่วยทำที่ออฟฟิศแม่ด้วยค่ะ (แต่ก็ได้เงินพิเศษอีก)

ของบ้านเรากลับกันกะบ้านเจ้าของกระทู้ คือแม่บ้านที่บ้านเราไม่กล้าลาออก เพราะเค้าติดหมา ติดแมวที่เลี้ยงไว้ค่ะ หมาแมวก็ติดเค้า เวลาเค้ากลับไปเยี่ยมบ้านทีนึง หมาแมว หงอยเหงา ข้าวไม่กินกันเลยทีเดียว...
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

yai_625's Avatar
    yai_625 is offline Trusted Member
    0/5
    เรื่องคนใช้นี่ตั้งแต่เจอมาเล่า3วัน3คืนก็ไม่หมดค่ะจนเดี๋ยวนี้อยู่บ้านกันแค่2คนก็เลยใช้แบบไปเช้าเย็นกลับค่ะเวลาเราไม่อยู่บ้านก็ไม่ต้องมาแต่พวกนี้เค้ารู้นะว่าเราต้องง้อเมื่อเดือนก่อนมาบอกว่าสามีจะตกงานขอขึ้นเงินเดือนกะเราเฉยเลยก็เลยต้องขึ้นให้จาก5500เป็น6000 แล้วเราก็เหมือนเลี้ยงเค้าทั้งบ้านนะเพราะของกินบ้านเราเยอะมากสามีได้มาทุกวันแล้วเราไม่ค่อยกินกลัวอ้วน อย่างเค้กดาว เลอโหนด โอเรียนเต็ล คนใช้กินหมดให้เอากลับบ้านด้วย เลี้ยงขนาดนี้ยังเผลอไม่ได้ชอบหยิบโน้นหยิบนี่ไปบางทีเราก็ต้องทำเป็นไม่รู้ ได้แต่เก็บของมีค่าอย่าให้ล่อใจ วันก่อนเห็นจังๆกะลังค้นลิ้นชักในห้องลูกสาวมือก็กำของแต่งผมของบาร์บี้อยู่ถามก็ว่าหนูไม่ได้เอาอะไรเห็นจิ้งจกวิ่งเข้าไปก็เลยได้แต่ปรามว่าห้ามหยิบของๆน้องไปเด็ดขาด ดูเถอะคิดว่าเราโง่ แต่เค้าขยันทำงานนะเลยต้องยอมๆหยวนๆ งี้แหละค่ะถ้าไม่มีก็ต้องทำเองเหนื่อยกาย ให้คนอื่นทำสบายกายแต่เหนื่อยใจ เฮ้อ..ชีวิต...แม่บ้านอย่างเรา..น่าสงสาร

zzz's Avatar
    zzz is offline Trusted Member
    0/5
    แฮะๆ ของที่บ้านไม่ได้เป็ฯแบบนี้ค่ะ ส่วนมามีแต่คนเกา คนแก่ ... เรียบร้อยมากกกก เก็บทุกอย่าง เราว่าเละๆไว้ แกก็เก็บ เก็บแล้วลืมซะด้วยว่าเอาไปไว้ที่ไหน เฮอๆ ตอนหลังเลยต้องบอกว่าของที่เราว่าไว้เละๆไม่ต้องจัด ถ้าจะจัดก็ได้ แต่ต้องวางไว้ให้เห็นชัดๆอ่ะค่ะ
    ~~ I LoVe LV ~~

My Wish List :

" Louis Vuitton ~ Chanel "

Page 1 of 7 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook