Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Thread: ใครเคยใส่รากฟันเทียมบ้างคะ?

Warning Points:
    0/5

Red face ใครเคยใส่รากฟันเทียมบ้างคะ?

ก่อนหน้านี้เคยเข้ามาถามเพื่อนๆเกี่ยวกับหมอฟันมือเบา
    จะอัพเดทว่าไปทำมาเรียบร้อยแล้วค่ะ คือ อุดฟันที่มันบิ่นไป
    ด้วยคุณหมอมือดีท่านนึงที่เพื่อนๆแนะนำนี่แหล่ะค่ะ มือเบาจริงๆด้วย

แต่มันไม่จบแค่นั้นค่ะ...ฟันซี่หนึ่งของเราที่เคยรักษารากฟันไว้เมื่อสิบปีก่อนมันแตกค่ะ
    คุณหมอแนะนำอีกว่าให้ถอนออก...ฮือๆๆ เกิดมาไม่เคยถอนฟันมาก่อน
    คราวนี้จะถามต่อค่ะ มีหมอฟันคนไหนบ้างคะที่ถอนแล้วไม่เจ็บ คือ ตอนถอนไม่กลัวค่ะเพราะฉีดยาชา
    แค่กลัวว่ายาชาหายแล้วจะระบมหรือปวดมาก กลัวๆจริงๆค่ะ ไม่อยากเป็นแบบนี้แต่ไม่รู้จะทำยังไง

ไม่เท่านั้นเราต้องใส่ฟันปลอม เพราะซี่ที่ต้องเอาออกคือฟันกรามรองสุดท้ายซึ่งต้องใช้บดเคี้ยว
    เราตัดสินใจว่าจะใส่รากเทียมซึ่งค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงแต่น่าจะคุ้มค่าที่สุดแล้วค่ะ
    เราเห็นวิธีการใส่รากฟันเทียมแล้วเกิดกลัวขึ้นสมองมากๆแต่ไม่อยากฟันหลอค่ะ

เพื่อนๆคนไหนเคยใส่รากฟันเทียมกันบ้างคะ ใช้ระยะเวลาทำนานแค่ไหน
    เจ็บมากไหมคะ กลัวมากๆคือความเจ็บ เพราะเราไม่มีความอดทนต่อความเจ็บปวดเอาเลย
    แค่มีดบาดมือนิดเดียวก็จะเป็นลมแล้ว ไม่ได้แกล้งแต่มันเป็นจริงๆนะคะ

ใครเคยผ่านประสบการณ์นี้มาบ้างแล้วช่วยเล่าให้ฟังหน่อยนะคะ
    ว่าทำรากฟันเทียมดี หรือใส่แบบสะพานฟันจะดีกว่ากัน

ขอบคุณมากค่ะ

0/5
    ทำมาแล้วคะ ซี่ก่อนสุดท้ายกรามล่างคะ ทำมาจะ6ปีแล้ว ไม่นานมานี้ก็มีทู้นึงถามเรื่องนี้อยุ่คะ
    ก็นานเหมือนกันหลายเดือนกว่าจะเสร็จทุกขั้นตอนนะคะ เริ่มแรกเลยพิมพ์ฟัน ต่อด้วยถอนฟัน ฟันแท้ถ้าถอนแล้วรูเค้าจะใหญ่และลึก ต้องเย็บเหงือกเข้ามาด้วย(ไม่ต้องกลัวคะ เพราะยาชาฉีดไปซะ3ทีเลยรับรองตอนทำไม่รู้สึกเลยและไม่รุ้สึกไปอีก3-4ชั่วโมงเลยทีเดียว) ถ้ากลัวปวดนอนไม่รับเป็นไข้ ต้องบอกหมอก่อนทำเลยนะคะว่าเรากลัวเจ้บ ขอยาแก้ปวดอย่างแรงเลย แบบธรรมดาเอาไม่อยุ่คะ เพราะตอนทำเสร็จมันไม่มีอารมณ์จะพูดกับใครคะ อ้าปากจนเมื่อย รอจนแผลหายก็ถอดไหม
    จากนั้นหมอก็จะนัดรเรื่อยๆ มาx-ray ดูแผล แล้วก็พิมพ์ฟันอีก แล้วก็ดูว่าคนที่จะทำกระดูกพร้อมต่อการฝังรากเทียมหรือเปล่า ส่วนตัวเหวยเองก้ ไม่รุ้หมอเค้าว่าเพิ่มกระดูกเทียมไม่รู้เป็นไง คงเหมือนปูนอุดเค้าไปในรูมั๊ง งงเหมือนกันคะ พอพร้อมหมอก้จะเจาะรูที่กระดูกของเรา เหมือนสว่านประมาณนี้คะ ตอนเจาะก็มันดีมีเสียง ไม่เจ็บนะคะ ไม่รู้สึกไรเลยเพราะชาอย่างแรง แล้วเค้าก็จะฝังไททาเนียมลงไปแล้วก้จะมีเหมือนหัวกลมๆคลายๆฝา เล็กๆปิดตรงที่เจาะไป แล้วก้รออีก ตามเวลา แล้วก็มาx-rayอีก แล้วก้พิมพ์ฟันอีก (ไม่รู้พิมพ์ทำไมทุกครั้งที่ไปเลย พิมพ์ที่650ไม่รวมค่าอื่นๆเยอะไปหมด)
    หมอก็นัดอีก แล้วก็จะดูที่ฝังรากไว้เป็นยังไง ถ้าได้ก็จะพิมพ์ฟัน เพื่อที่จะไปทำตัวฟันสีขาวที่เหมือนฟันของเราคะ เค้าว่าทำจากพอชเลนมันคืออะไรก็ไม่แน่ใจ คล้ายกระเบื้องหรือเซลามิคหรือเปล่าไม่แน่ใจนะคะ นานแล้วจำไม่ได้แล้ว แล้วก็รอทำตัวฟัน รอนัดครั้งต่อไป แล้วก้มาดูที่ฝังไว้ถ้าไม่มีปัญหา ก็ถึงเวลาที่รอคอยแล้วก็ถอดฝาที่ปิดไว้ แล้วก้ใส่มุดลงไปแล้วก็เอาตัวฟันของเราที่ทำไว้มาติดเข้าไป (ไม่รู้ใช้ไรติด คงจะเป็นกาวพิเศษทำหรับวงการนี้มั๊งคะ) แล้วก็แต่งตัวฟัน ว่าเราเคี้ยวเป็นยังไง กรอให้พอดี ประมาณนี้คะ ไปหลายทีกว่าจะเสร็จ (แต่นั้นก้เกือบ6ปีที่แล้ว คิดว่าตอนนี้คงพัฒนาขึ้นเยอะแล้วคะ ราคาก็คงถูกลงมา คุ้มค่าแก่การลงทุนเพื่อสุขภาพฟัน และคุณภาพในการเคี้ยวของเราคะ)
    ตอนนั้นทำที่สมิติเวช ศรีนครินทร์คะ คุณหมอที่ทำรากเทียม อ. หมอพิมล บำรุงนะคะ เป็นหมอผู้ชายนะคะ แต่ก้มีอายุนิดนึงไม่แก่คะ จำชื่อได้เลย ทำดีมาก มือเบามากๆ เรื่องเครื่องมือมาโดนปาก นี้ ไม่มีเลยคะ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรนะคะ ต้องทำกะหมอดี ถ้าเจอแล้วห้ามเปลี่ยนคะ เคยทำกับหมอคนนึงไม่ดีเลย อุดฟันเราคนละสีเลย ตรงที่อุดไปมันเหลืองกว่าฟันของเรา เราเลยเหมือนคนที่ฟันกำลังจะผุ (ฟันกระต่ายคู่หน้าซะด้วย ตอนนั้นโอ๊ยโมโห แต่พูดไม่ออก เลยไปอุดใหม่ที่ รพ.ไทยนครินทร์ ใกล้บ้านคะ) พิมพ์ซะยาว หวังว่าคงเป็นประโยชน์กะพี่เจ้าของทู้นะคะ ไม่ต้องกลัวคะ ไม่เจ็บ ถ้าเรากินยาก็ช่วยได้เยอะ ตัวเองก็กลัวเข็มมากๆ ขนาดคุณฝาชีชวนไปฉีดยากันหวัดทุกต้นปี โอ๊ย อยากจะบ้า ไปอยากไปเลย อดทนไว้คะ เพื่อสุขภาพที่ดีของเราคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

0/5

Red face

แง่งงงง ลืมบอกคะ ทำรากเทียมดีที่สุดแล้วนะคะ สำหรับการที่เราถอนฟันแท้ไป
    แต่ไม่เหมาะกับการใช้งานเหมือนฟันจริงนะคะ เพราะว่ายังไงมันก้คือฟันปลอมที่ดีที่สุดในตอนนี้ที่มนุษย์คิดค้นขึ้นมาได้ จะเคี้ยวของแข็งก็หรือไปกัดกระดูกไก่อะไรอย่างนี้ ก็ไม่เหมาะนะคะ
    ถ้าเกิดแตกหรือเสียหายจะซ่อมลำบาก ค่าใช้จ่ายก็แล้วแต่ที่นะคะ สมัยนี้คงไม่สูงมาก็ต้องดูคะ เค้าจะแยกเป็นช่วงคะ ช่วงฝัง ราก ค่าราก ค่าตัวฟัน

แต่ของเหวยที่ทำตั้งแต่เริ่มเลยนะคะ ตั้งแต่ถอนฟันจนจบมีฟันครบ ก็เล่นเข้าไปแสนกะอีกนิดนึง โอ๊ยคุณแฟนจะเป็นลม(อย่าลืมคะสมิติเวช+++6ปีที่แล้วนะคะ) เห็นเพื่อนเค้าก็ไปทำที่อื่นเป็นคลีนิกใหญ่ๆก็75000คะ ลืมบอกคะ ถ้าฟันกราม จะแพงกว่าพวกพันหน้าที่มี2รากคะ คิดว่าข้อมูลครบแล้วนะคะ
    pmมาถามเพิ่มก็ได้คะ ถ้ายังมีข้อสงสัยอยู่ ยังไงถ้าทำหรือไม่ทำก็มาแชร์ให้เพื่อนๆที่กำลังอยากทำอยู่บ้างนะคะ

Papae is offline Trusted Member
    0/5
    ทำมาปรมาณ 3 ปีแล้วค่ะ ทำที ศูนย์ทันตกรรมรัชดา คุณหมอนิวัติ ลองหาดูนะคะมีเวปด้วยค่ะ
    อธิบายรายละเอียดเยอะมาก คุณหมอใจดีค่ะ

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member
    0/5

Talking

แฟนทำเหมือนกันค่ะ เป็นฟันหน้านะคะ ราคาอยู่ประมาณ 6หมื่นต้นๆค่ะ ทำที่ สยามแฟมมีลี่เด็นทัลที่ สยามสแควร์ค่ะ ตอนนั้นต้องขึ้นลงกทม. 2อาทิตย์ครั้งอ่ะค่ะ อยู่ประมาณ 3 เดือน แฟนทำมาเค้าก็บอกว่าดีขึ้นนะคะ เหมือนฟันมันแข็งแรงกว่าเดิมอีกต่างหาก คุณหมอก็มือเบามากๆเลยค่ะ ไม่เจ็บเลย แนะนำเลยค่ะ แต่ว่าคุณหมอจะเข้ามาทุกวันพฤหัสช่วง 5 โมงจนถึงหนึ่งทุ่มเท่านั้นเองค่ะ ต้องนัดล่วงหน้านะคะ คุณหมอชื่อคุณหมอนิคค่ะ ที่สำคัญ หมอน่ารักด้วย อิอิ

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

phiphawin's Avatar
    phiphawin is offline Trusted Member
    0/5

Unhappy ฮือๆๆ

ไม่ได้ทำเองหรอกนะคะรากฟันเทียมเนี่ย แต่คุณสามี กำลังทำ หมดไปเป็นแสน โอ้ว...

0/5
    อาการเดียวกันเลยคับ ฟันที่รักษารากฟันแตก คุณหมอบอกว่าฟันที่ทำการรักษารากทียมจะมีความเปราะบางมากกว่าฟันทั่วๆไป ของสุ่ยทำไปเมื่อประมาณสามปีก่อน ค่าเสียหายประมาณหกหมื่นห้า คับ
    ที่สำญเวลาทำให้คุยกับคุณหมอให้เรียบร้อยนะคับ ว่าราคานี้รากเทียมที่ใช้เป็นอาไร เซรามิก หรือไทเทเนี่ยม
    กรณีทำแล้วไม่ Compat กับเหงือกจะรับผิดชอบทำให้ใหม่ หรือป่าว
    แม้ว่าเราจะรู้ว่าการรอคอยเป็นสิ่งที่น่าเบื่อ
    "แต่เราก็ยังต้องรอ"

joywila's Avatar
    joywila is offline Trusted Member
    0/5

^^"

ไม่เคยถูกทำค่า
    เพราะเป็นหมอฟันเอง
    สงสัยถามได้นะคะ
    หรือตามไปดูข้อมูลจาก website clinic ได้ค่า มี 2 สาขา

1.สีลม : http://www.silomdental.com/
    2.ทองหล่อ : http://www.bangkokdentalhospital.com/

ส่วนหมอที่ทำรากเทียมในคลินิก จะเป็นอาจารย์จากจุฬา + มหิดล ซึ่งสอนหมอมาอีกทีค่า

0/5

Talking

ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาเล่าประสบการณ์นะคะ
    เรากลัวการทำฟันมากๆๆค่ะ กลัวความเจ็บมากกว่า

เมื่อวานไปถอนฟันมาแล้วค่ะ ตอนถอนไม่เจ็บเลย แค่จี๊ดๆ แน่นๆ ตึงๆ
    อ้อ...ก่อนถอนกินยาแก้ปวดรอก่อนเลยค่ะ กลัวเจ็บจริงๆ
    ตอนถอนใช้เวลาไม่นานค่ะ ค่อยๆออกมาทีละส่วน
    เสร็จแล้วก้อกลับบ้านเอาน้ำแข็งประคบ กินยาแก้ปวดอย่างต่อเนื่องทุกๆ4-5ชม
    ตกกลางคืนตึงๆแผลนิดหน่อยเลยรีบนอนค่ะ

เช้าวันนี้ออกไปสอนเปียโนช่วงเช้าสบายเลยค่ะ ไม่มีอาการเจ็บเลยซักนิด
    ค่อยยังชั่วกลัวอยู่นาน อิอิ

ไว้ถ้าแผลหายแล้วได้ประสบการณ์ทำรากเทียมเพิ่มเติมจะกลับมาเล่าให้ฟังนะคะ

ใครมีประสบการณ์เพิ่มเติมเข้ามาเล่าได้เลยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

0/5

Red face

สอนเปียโน หร่อคะ อยากเรียนอยุ่เลย pmมาหน่อยก้ดีคะ เดี่ยวโทรไปคุยกัน

Comments from Facebook