Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 6 of 6 FirstFirst ... 4 5 6
Results 51 to 56 of 56

Thread: แม่แฟนเป็นแบบนี้ เครียดมาก

PoMasTro's Avatar
    PoMasTro is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

*-*

เหนด้วยและชอบมากกับความเห็นนี้คะ

Quote Originally Posted by PAx View Post
    เห็นด้วยมากๆค่ะ

อยากแสดงความเห็นบ้าง แต่ก็กลัวจะแรงไป... เอาเป็นว่า เขียนออกมาประมาณนี้แล้วกันนะคะ ลองอ่านแล้วทบทวนดูก็ได้ค่ะไม่ทราบจะมีประโยชน์ต่อคุณจขกทบ้างหรือเปล่า

การให้ตอบแทนบุญคุณพ่อแม่นั้นเป็นสิ่งที่ประเสริฐ แต่มีพ่อแม่อีกมากมายที่บังคับลูก และใช้ความรักที่ลูกมอบให้มาหลอกใช้ลูกตัวเอง

พ่อแม่มีบุญคุณที่ให้กำเนิดลูก เลี้ยงดูลูกด้วยความรักเนี่ยมีเยอะแยะ ส่วนพ่อแม่ที่ให้กำเนิดลูกมาเพื่อ "ใช้งาน" "เอาไว้หารายได้ให้" ก็มีเยอะแยะเช่นกัน ไม่เช่นนั้นคงไม่มีข่าวตามหน้าหนังสือพิมพ์มามากมายหรอกค่ะ ว่ามีพ่อแม่ขายลูกกิน บังคับลูกไปขายตัวบ้าง ไปทำอาชีพผิดกฏหมายบ้าง เคสเหล่านี้อาจฟังดูไม่เกี่ยวกับคุณจขกท แต่มันเหมือนกันโดยสิ้นเชิงก็ตรงที่การตัดสินใจของคนเหล่านี้คือ ทำทุกอย่างตามที่พ่อแม่ขอ โดยที่ไม่ดูเหตผล และความเหมาะสม

อย่างเคสนึงคือ พ่อแม่อยากได้เงินเยอะ จึงบังคับลูก ให้แต่งงานกับคนรวยเพื่อตนเองจะได้มีเงินเยอะๆ แล้วพออยู่ไปๆ ความรักไม่เกิดฝ่ายหญิงก็ทะเลาะกับสามีคนรวยนั้นเป็นประจำ โดนซ้อมจนตาย แถมผู้ชายนั้นซ้อมลูกอีก...

คำถามจึงเกิดขึ้นว่า...แล้วฝ่ายหญิงที่ตามใจพ่อแม่แบบนี้มันถูกแล้วหรือ การเลือกผชที่ดี คือผู้ชายที่มีปัญญานำพาครอบครัวให้รอดได้ ไม่ใช่ผู้ชายที่แยกแยะผิด ชอบ ชั่ว ดี ไม่ได้ ถึงคุณจะทนได้ แต่เวรกรรมอะไรของลูกที่ต้องมารับกรรม ด้วยการตัดสินใจที่ผิดๆของคุณ

ดังนั้น หากจะปล่อยให้ปัญหานี้ของครอบครัวสามีคุณดำเนินต่อไป ก็ถือเป็นสิทธิ์ของคุณ แต่หากคุณอยากทำสิ่งที่เป็นอยู่ให้ดีขึ้น โดยไม่ให้เกิดการแตกหัก คือการสอนสามีคุณ ให้เข้าใจ "การให้ที่ถูกต้อง" นั้นควรเป็นการให้ด้วยปัญญา

การหลับหูหลับตาปรนเปรอด้วยของฟุ่มเฟือย โดยไม่ดูความเหมาะสม ถือเป็นการหยิบยื่นบาปให้ผู้อื่นเช่นกัน
    ไม่เช่นนั้น ศาสนาคริสต์ เค้าคงไม่จัด vanity ไว้เป็น 1 ในบาปทั้ง 7 ประการ หรอกค่ะ

การให้โดยไม่ให้ปัญญา รังแต่จะเป็นการสร้างบาป สร้างทุกข์ ไม่ที่จบสิ้น หลายประเทศเค้าจึงไม่สนับสนุนการให้เงินขอทาน เพราะทำให้มนุษย์ไม่รู้จักพึ่งตนเอง

แต่ในเคสนี้แย่ยิ่งกว่าเพราะไม่ใช่การให้เงินเพื่อช่วยให้คนเหล่านั้นอยู่รอด แต่กลับเป็นการให้เพื่อไปเติมกิเลสคนเหล่านั้นต่างหาก การใช้สินค้าแบรนด์เนม ไม่ใช่สิ่งที่ผิดทั้งหมด แต่การครอบครองสิ่งเหล่านี้อย่างขาดสตินั้น ไม่ใช่สิ่งที่ดี ดังนั้นยิ่งสามีคุณเติมสิ่งเหล่านี้ให้แม่เค้ามากขึ้นเท่าไหร่ ก็ยิ่งเป็นการทำร้ายแม่ของสามีคุณทางอ้อม

ดังนั้นหากคุณจขกทรู้ผิดชอบชั่วดีว่าอะไรคือสิ่งที่ควรหรือไม่ควร ก็น่าที่จะลองเริ่มอธิบายไปที่คุณสามี ให้เค้าเริ่มมองให้เห็นปัญหา ไม่จำเป็นต้องตัดรอนแม่สามีก็ได้ เพราะส่วนหนึ่งที่สามีคุณรักแม่ก็ถือเป็นการดีอยู่แล้ว แต่การรักที่ผิดจะทำให้เกิดปัญหา จึงควรบอกเค้าให้ลองหัดอธิบายให้แม่ฟังดูบ้าง

ว่าความสุขของชีวิตมันไม่ได้อยู่ที่การถลุเงินไปกับของที่จริงๆแล้วไม่ได้ให้คุณค่าแก่ชีวิตเลย

ลองให้สามีคุณพาคุณแม่ไปเที่ยวดูธรรมชาติ ให้รับรู้ถึงความสุขรูปแบบอื่น ที่เป็นความสุขที่มันสัมผัสได้ไปถึงหัวใจ

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง มนุษย์ที่มาถึงวัยชรา ควรได้มีความสุขกับการให้บ้างได้แล้ว

ก็ลองพาเค้าไปเยี่ยมเด็กที่สถานสงเคราะห์เด็กอ่อนบ้าง สถานคนชราดูบ้าง ให้เค้าได้รับรู้ว่า การเป็นผู้ให้ก็สร้างความสุขในชีวิตได้เช่นกัน แถมยังเป็นความสุขที่ทั้งผู้ให้และผู้รับต่างก็สุข

ผิดกันกับการซื้อสินค้าแบรนด์เนมที่สามีคุณก็คงทุกข์บ้าง แต่คุณ และลูกจะทุกข์มากกว่า

ลองถามสามีคุณดูว่า หากวันนึงที่คุณแม่เค้าหมดลมหายใจ สามีคุณอยากเห็นภาพคุณแม่เค้านอนจากไปโดยกอดเครื่องเพชรและกระเป๋าแบรนด์เนมไว้เพราะทุกข์ที่ต้องจากสมบัติ หรืออยากเห็นภาพที่เค้านอนยิ้มอย่างมีความสุขเมื่อ นึกถึงสิ่งดีๆที่เคยหยิบยื่นให้ผู้อื่น และ สังคม

หากจะว่ากันเรื่องเวรๆกรรมๆ คำถามนี้ควรนำไปถามดูนะคะ

แต่หากจะว่ากันเรื่องปรัชญาล้วนๆ...
    คงต้องย้อนกลับไปที่ข้อความที่quoteมา และขอบอกว่า คติเตือนใจ หรือ นิทานสอนใจ ใดๆที่มีมาแต่โบราณ หากไม่มีนัยยะ หรือไร้ประโยชน์โดยสิ้นเชิง สิ่งเหล่านั้นคงไม่ถูกถ่ายทอดกันมาผ่านหลายชั่วอายุคนมาจนทุกวันนี้หรอกค่ะ

ดังนั้น ทั้งคำว่า มีผัวผิดคิดจนตัวตาย และ พ่อแม่รักแกฉัน

จึงเป็นข้อสอนใจที่ควรพึงระลึกไว้ด้วยเช่นกัน
    ありがとうございま~す ^^♥

お金持ち。

ใครพบเห็นโปรดติดต่อกลับ 089-014-9090, 090-894-1159
    มีรางวัลให้ค่ะ

0/5

Cool เฮ่อออออออออออออ

เข้ามากลุ้มด้วยโค้น ตะว่าเป็นกำลังใจให้นะค่า รักตัวเองก่อนก็น่าจะดีนะค้า กรณีคุณยังไม่ถึงทางตันซะทีเดียว สู้สู้ ค้า

0/5

Talking

Quote Originally Posted by due View Post
    น้องนิว พี่ดิวขออนุโมทนาในความคิดดีๆแบบนี้ค่ะ สาธุ

ถ้าคิดจะรักเค๊า ก็ต้องรักแม่เค๊าด้วย ถึงจะมีความสุขค่ะ
    ส่วนนึงพี่ว่าแม่เค๊าอาจจะอยู่ในช่วงเรียกร้องความสนใจก็ได้
    เพราะกลัวลูกจะไปรักผู้หญิงคนอื่นมากกว่าแม่ ก็เลยทำแบบนี้
    เพราะอยากให้ว่าที่ลูกสะใภ้อิจฉา ฉะนั้นถ้าเราไม่อิจฉา
    แต่กลับทำดีกับแม่ด้วยความจริงใจ พี่ดิวว่าเดี๋ยวแม่ก็รู้้สึกผิดไปเอง
    แต่ถ้าจะเลิกคบกันผู้ชายคนนี้ก็น่าเสียดายเหมือนกันค่ะ
    เพราะผู้ชายที่ตามใจแม่ รักแม่มาก เค๊าก็มีแนวโน้มที่จะรักและ
    ตามใจภรรยาตัวเองมากเหมือนกันค่ะ (เหมือนสามีพี่เองค่ะ555)
    ที่นิวคิดแบบนี้เพราะสามีนิวตรงกันข้ามกับคุณโรสเลยค่ะ
    ไม่เคยให้อะไรแม่เค้าเลย แทบจะไม่เคยตามใจแม่เค้าเลย
    แต่กับลูก-เมีย ไม่เคยขัด กลัวมันเป็นกรรมติดตัวสามีอ่ะค่ะ
    นิวก็บอก ให้ไปหาแม่บ้าง พาแม่ไปนู่นไปนี่บ้าง ซื้อขนมไปให้แม่บ้าง
    สามีก้จะบอกว่าเดี๋ยวแม่ก้ไปกับป๋าเอง แม่เค้าไปตลาดบ่อย อยากินอะไรเดี๋ยวเค้าก็ซื้อกินเอง
    นิวพูดจนเหนื่อยใจ กลัวแม่เค้าจะน้อยใจ ไม่รู้จะทำไง ก็ต้องไปหาเอง
    ซื้อขนมไปให้เอง ไปไหนก็ซื้อของไปฝาก
    เฮ้อ....แม่สามีก็เหมือนแม่เรานั่นหล่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5
    กลับไปอ่านใหม่ แล้วหนักใจจริงๆค่ะ

อยากให้แฟนคุณเค้าได้ซื้ออะไรให้พ่อแม่เค้านะคะ

แต่อ่านประโยคที่คุณเขียนแล้วเราก็เข้าใจ ว่าสถานการ์ณมันน่าเป็นห่วงจริงๆ

quote:
    "เราจะไม่ว่าอะไรเลย ถ้าแฟนเราไม่มีหนี้ธนาคารหลายล้านบาท และหนี้บัตรเครดิตหลายแสน

ตอนนี้แฟนเรากลายเป็นคนมีหนี้สินล้นพ้นตัวตั้งแต่อายุยังไม่ถึง30

ซึ่งแม่เค้าก็รู้ดี แต่แม่เค้าเป้นคนชอบใช้ของแพงๆ เช่น ใช้กระเป๋าlv,chanel แต่หารู้ไม่ ใบนี้
    ลูกชายเป็นหนี้บัตรเครดิตนะ แต่แม่ก็ยังจะเอา ยังกะในนิยายเลย กลุ้มๆๆๆ"

ลองพิจารณาด้วยใจที่เป็นกลางดูนะคะ และอยากให้คุณใช้วิธีที่ประณีประนอม ไม่ต้องแตกหักก็ได้ แต่อธิบายให้เห็นตามจริง โดยรวมไปถึงการสอนคนรักของคุณให้ลองไปพยายามสอน หรือ อธิบายคุณแม่ของเค้า ให้รู้จักความสุขจากสิ่งอื่นบ้าง ไม่ใช่ความสุขต้องซื้อได้ด้วยเงินเสมอไปค่ะ

สิ่งนี้ไม่ใช่เพื่อตัวใคร แต่เพื่อครอบครัวของคุณเอง แฟนคุณ และลูกที่จะเกิดในอนาคต ตลอดจน คุณแม่ของสามีด้วย

เพราะหากแฟนคุณปล่อยหนี้สินท่วมตัวตั้งแต่อายุเท่านี้ ยิ่งช่วงเศรษฐกิจแบบนี้ มีหวังว่า อีกหน่อยอย่าหวังแต่กระเป๋าแบรนด์เนมเลยค่ะ แต่ว่าบ้านที่คุณบอกว่าแฟนยังผ่อนไม่หมด ก็จะพาลโดนยึดไปด้วย

แล้วถ้าแฟนคุณรักแม่จริง เค้าก็จะรู้ว่าวันที่แฟนคุณหมดเนื้อหมดตัว บ้านโดนยึด.. คนที่ทุกข์ก็จะเป็น แม่ของเค้านั่นเอง

เตือนสติเค้าบ้างนะคะ เศรษฐกิจบ้านการเมืองตอนนี้ หากยังปล่อยให้หนี้สินท่วมตัวไม่หยุดหย่อนโดยการใช้เงินฟุ่มเฟือยแบบนี้ อันตรายจริงๆค่ะ

0/5
    เข้ามากลุ้มอีกครั้งค่ะ
    ลองเตือนคุณแฟนอีกซักตั้งนะคะ ถ้าแฟนบอกสถานณการณ์ทั้งหมดให้แม่ฟัง แม่น่าจะเข้าใจ อย่างน้อยก็คงเพลาๆลงบ้างค่ะ น่าเป็นห่วงมากจริงๆค่ะ เห็นด้วยกับ คห ข้างบนค่ะ
    เดี๋ยวจะพลอยแย่กันไปหมดค่ะ แล้วแม่แฟนก็จะยิ่งลำบากด้วยค่ะ

เป็นห่วงและเห็นใจนะคะ โชคดีค่ะ

0/5
    มีอีก case นะคะ
    แม่เนี่ย ทำตัวจน จนมาก มาก กินน้ำพริกปลาทู ตำปูปลาร้า
    แต่เงินในกระเป๋ามีหลายร้อยล้าน ที่ดินมีมากมาย
    แต่ลูกชาย โหหห ผลาญซะไม่มี หลอกเงินแม่ที่กว่าจะเป็นได้ถึงทุกวันนี้
    มา ใช้สุรุ่ยสุร่ายหมดแล้วหมดอีก ให้ลูกชายไปเมืองนอก
    หมดไป เกือบ สิบล้านสำหรับใบปริญญา
    และอีกหลายล้านสำหรับ ผู้หญิงผับบาร์
    เพื่อนฝูงมากมายย ตอนแรกเจอที่เมืองนอกนะคะ
    คิดว่าโห หนุ่มคนนี้ป๋าที่สุดแล้วในนักเรียนไทย
    พ่อ แม่ต้องเป็นไฮโซ ที่แท้ พอเพื่อนที่สนิทห่าง ๆ
    เห็นครอบครัวตัวจริง ของเค้า ขอบอกค่ะ ขอบอก
    สงสาร พ่อ แม่มากมาย เฮ่อ นานาจิตตัง
    แถมลูกยังทำผู้หญิงท้อง แม่ลูกตัวดีให้ไปเอาเด็กออกอีก
    เฮ่อ สงสารแฟนเค้าด้วยค่ะ คบกันตั้งหลายปี
    บ้านก็รวยมากมาย ทำไมหนอ โลกเราช่างเป็นแบบนี้

นอกเรื่องมั๊ยคะ
    คือจะบอกว่า คุณหน่ะโชคดี มีแฟนดี

มีอีกหลายคนที่เจอแย่กว่านี้นะคะ

You know u love me....XoXo "Gossip GirL"
    ติดงอมแงมไม่ได้นอนเลย แง๊ว

Page 6 of 6 FirstFirst ... 4 5 6

Comments from Facebook