Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 21

Thread: website มีปัญหาเรื่องขนาดของฐานข้อมูล รบกวนโพสเพียงท่านละหนึ่งกระทู้ต่อห้องเท่านั้นครับ

Warning Points:
    0/5

website มีปัญหาเรื่องขนาดของฐานข้อมูล รบกวนโพสเพียงท่านละหนึ่งกระทู้ต่อห้องเท่านั้นครับ

ตามไปที่ประกาศเลยครับ

http://forum.siambrandname.com/annou...t.php?f=7&a=15
    ขอเชิญเพื่อนๆ ชาว SBN ร่วมแชร์ความรู้ เขียนคู่มือการใช้งาน SBN ในปัจจุบัน ได้ที่

http://siambrandname.com/forum/forum...

0/5

Talking

รับทราบค่ะ
    และจะปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัดจ้า
    แต่สงสัยนิดนึงค่ะ ถ้าตอบกระทู้ต่อวันเยอะๆเนี่ย
    จะเปลืองพื้นที่เวปป่าวคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5
    Quote Originally Posted by newsguy View Post
    รับทราบค่ะ
    และจะปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัดจ้า
    แต่สงสัยนิดนึงค่ะ ถ้าตอบกระทู้ต่อวันเยอะๆเนี่ย
    จะเปลืองพื้นที่เวปป่าวคะ
    สงสัยด้วยคนค่ะ ถ้าตอบวันนึงหลายๆรีพลายเป็นอะไรมั้ยอ่ะคะ

ชอบตอบทู้อ่ะค่ะ
    เราทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี
    เราไม่ทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี

iyoyo's Avatar
    iyoyo is offline Trusted Member
    0/5

Wink

อยากเสนอให้ เอา จำนวนเลข post ออกฮะ (เพื่อป้องกันคนปั๊ม post)
    และ อยากรณรงค์ให้งดเอา FWD. MAIL ทั้งหลายมาลง
    เพราะนอกจากจะผ่านตากันมาหลายคนแล้ว บางอัน ก็เห็นมานานหลายปีมาก ที่สำคัญบางอันเป็นข้อมูลที่ไม่จริงด้วย เพื่อจะได้ลดจำนวนกระทู้ลงได้บ้าง
    ลองเสนอความคิดเห็นดูเน้อ
    จงระวังความคิดของตัวเอง คำพูดของตัวเอง และ การกระทำของตัวเอง

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member
    0/5
    ทราบแล้วเปื่อยยยยยยยยย

ร่วมด้วยช่วยกันคับ

เอาฟังก์ชั่นฝากรูปที่เวปออกไปก่อนเรยคับ

Text size มันต่างกันเยอะนะคับกับ Picture size

0/5
    Quote Originally Posted by DenMark View Post
    ทราบแล้วเปื่อยยยยยยยยย

ร่วมด้วยช่วยกันคับ

เอาฟังก์ชั่นฝากรูปที่เวปออกไปก่อนเรยคับ

Text size มันต่างกันเยอะนะคับกับ Picture size
    เห็นด้วยจ้า
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5
    ขอบคุณสมาชิกทุกท่านสำหรับข้อเสนอครับ

เรื่องเอาตัวเลขจำนวนโพสออก คงยังทำไม่ได้จนกว่าจะทำระบบฟีดแบคครับ เพราะอย่างน้อยก็เอาไว้สำหรับเช็คความน่าเชื่อถือของสมาชิกได้ในระดับหนึ่งครับ ปัจจุบันนี้กำลังทำระบบความปลอดภัยเพิ่มเติมในการซื้อขายอยู่ครับ ที่แจ้งไว้นานแล้ว แต่ข้อจำกัดเรื่อง cpu quota เป็นปัญหาเร่งด่วนที่ต้องแก้ไข จึงต้องลำดับงานไปตามนี้ก่อนครับ แต่เป็นคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ครับจะนำไปเสนอทีมงานดูครับ

ส่วนเรื่องการจำกัดจำนวนกระทู้นั้น เพราะส่วนการตั้งกระทู้ใหม่ เป็นการเก็บในตารางที่แยกจากส่วนของการเก็บภาพครับตอนนี้ได้เพิ่มขนาดส่วนเก็บรูปเอาไว้แล้วตั้งแต่ช่วงกลางปี จึงทำให้มีพื้นที่เหลือพออีกระยะครับ
    แต่ส่วนตาราง ของการโพสนั้น ในส่วนตั้งกระทู้ ถูกจัดเก็บไว้ในอีกฐานข้อมูลครับซึ่งเป็นส่วนที่เล็กกว่ามาก ซึ่งจริงๆ ฐานข้อมูลนี้ยังไม่ได้เต็มเพราะเคลียร์ออกได้เรื่อยๆ ปกติแล้วทางทีมเทคนิกนั้นต้องเคลียร์header ส่วนนี้ทุกๆ สองถึงสามชั่วโมง เพื่อไม่ให้ตารางกระทู้ใหม่ของส่วนพูดคุยนี้เต็มครับ(พื้นที่เก็บกระทู้ใหม่ของส่วนซื้อขายจะใหญ่กว่าส่วนพูดคุยครับ เมื่อกระทู้ใหม่ส่วนพูดคุยขึ้นถี่จึงเกิดปัญหาได้ครับ) และส่งผลให้บางช่วงเวลาอาจจะเคลียร์ fileไม่ทัน และทำให้ เกิดcpu exceed ได้ครับ จึงกำหนดจำนวนการตั้งกระทู้ใหม่ครับ (จริงๆแล้วปัจจุบันนี้ยังไม่ได้ส่งผลเท่าไหร่ แต่เพื่อป้องกันปัญหาในอนาคต เพราะหากมีสมาชิกใหม่ที่ไม่เข้าใจในระบบ และข้อจำกัดที่ยังมีอยู่ และ มาตั้งกันวันละห้ากระทู้ต่อห้องต่อคน ก็อาจจะส่งผลในอนาคตได้ครับ)

อย่างไรก็ต้องขอบคุณสมาชิกทุกท่านสำหรับข้อแนะนำครับ
    จะนำไปเสนอทีมงานและพิจารณาและปรับปรุงต่อไปครับ

SBN webmaster
    ขอเชิญเพื่อนๆ ชาว SBN ร่วมแชร์ความรู้ เขียนคู่มือการใช้งาน SBN ในปัจจุบัน ได้ที่

http://siambrandname.com/forum/forum...

0/5
    เราว่ามีวิธีเพิ่มเติมที่เพื่อนๆสมาชิกช่วยได้อีกนะคะ
    1. ไม่โพสต์เกิน 1 กระทู้ต่อวัน
    2. ฝากรูปเท่านั้น ถ้าฝากไม่เป็นก็ยังไม่ต้องลงขาย
    2. ไม่โพสต์หาของชิ้นเดิมๆทุกวันนานเป็นเดือนๆ
    3. ไม่โพสต์ขายด้วยสโลแกนประมาณ 'ขายไม่ได้ขอลงต่อไปเรื่อยๆ' หรือ 'ขายจนกว่าจะไป' ทุกวันเป็นเดือนๆ คือถ้ามันไม่ไปซะทีเนี่ย เราว่ามันเปลืองทั้งค่าเวปและเปลืองสายตาของคนที่เข้ามาดูเกือบทุกวัน (อย่างเรา) คือเราว่าถ้าของมันสวย ราคาใช้ได้เนี่ย ไม่ต้องโพสต์ขายมันทุกวัน เป็นเดือนขนาดนั้น ส่วนใหญ่มันจะไปภายใน 1-2 ครั้งแรกที่ลงขาย ดูจากเราเองที่แทบไม่เคยทันของสวยๆ ราคาดีๆเลย บางท่านน่ารักนะคะ ลงซัก 2-3 ที ยังขายไม่ได้ ครั้งสุดท้ายที่ลงก็จั่วหัวไว้ประมาณว่า 'ครั้งนี้ขายไม่ได้ ไม่ลงขายแล้วนะครับ เปลืองพื้นที่เวป' แล้วก็ไม่เห็นเอาของเก่าๆมาลงอีกจริงๆ (จำชื่อเป๊ะๆไม่ได้ มีอะไร Aus Aus นี่แหละค่ะ) ไม่ได้จับผิดหรือเป็นหน้าม้าเข้ามาชมใครนะคะ เราเห็นยังไงก็ว่าไปตามนั้นค่ะ

ขอโทษที่ดูจะดุดันไปหน่อย แต่เราว่ามันก็ช่วยได้ค่ะ

SuperMonkey's Avatar
    SuperMonkey is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by มุก View Post
    เราว่ามีวิธีเพิ่มเติมที่เพื่อนๆสมาชิกช่วยได้อีกนะคะ
    1. ไม่โพสต์เกิน 1 กระทู้ต่อวัน
    2. ฝากรูปเท่านั้น ถ้าฝากไม่เป็นก็ยังไม่ต้องลงขาย
    2. ไม่โพสต์หาของชิ้นเดิมๆทุกวันนานเป็นเดือนๆ
    3. ไม่โพสต์ขายด้วยสโลแกนประมาณ 'ขายไม่ได้ขอลงต่อไปเรื่อยๆ' หรือ 'ขายจนกว่าจะไป' ทุกวันเป็นเดือนๆ คือถ้ามันไม่ไปซะทีเนี่ย เราว่ามันเปลืองทั้งค่าเวปและเปลืองสายตาของคนที่เข้ามาดูเกือบทุกวัน (อย่างเรา) คือเราว่าถ้าของมันสวย ราคาใช้ได้เนี่ย ไม่ต้องโพสต์ขายมันทุกวัน เป็นเดือนขนาดนั้น ส่วนใหญ่มันจะไปภายใน 1-2 ครั้งแรกที่ลงขาย ดูจากเราเองที่แทบไม่เคยทันของสวยๆ ราคาดีๆเลย บางท่านน่ารักนะคะ ลงซัก 2-3 ที ยังขายไม่ได้ ครั้งสุดท้ายที่ลงก็จั่วหัวไว้ประมาณว่า 'ครั้งนี้ขายไม่ได้ ไม่ลงขายแล้วนะครับ เปลืองพื้นที่เวป' แล้วก็ไม่เห็นเอาของเก่าๆมาลงอีกจริงๆ (จำชื่อเป๊ะๆไม่ได้ มีอะไร Aus Aus นี่แหละค่ะ) ไม่ได้จับผิดหรือเป็นหน้าม้าเข้ามาชมใครนะคะ เราเห็นยังไงก็ว่าไปตามนั้นค่ะ

ขอโทษที่ดูจะดุดันไปหน่อย แต่เราว่ามันก็ช่วยได้ค่ะ
    เห็นด้วยฮะ ลงขายไม่ได้ 2-3 ครั้งน่าจะพักไว้ก่อน ลงบ่อยๆของช้ำหมดฮะ

KAN's Avatar
    KAN is offline Trusted Member
    0/5
    รับทราบพร้อมปฏิบัติตามค่ะ
    [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/Owner/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-9.png[/IMG]
    ไม่มีไพร่ ไม่มีำอำมาตย์ มีแต่...พสกนิกร ปวงชนชาวไทย

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook