Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 22

Thread: อยากทราบว่าสมาชิก sbn ส่งลูกเข้า รร.อะไรกันบ้างคะ

fonily is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    อายุพึ่ง 20 ต้นๆเองนะค่ะ ไม่ได้เป็นคุณแม่อ่ะค่ะ

แต่เนื่องจากมีเพื่อนที่มาจากโรงเรียนอินเตอร์เยอะ

เพราะปัจจุบันอยู่มหาลัยที่เป็นระบบอินเตอร์ จึงได้ฟังข้อมูลมาเยอะ

เลยคิดว่ามีลูก โดยเฉพาะลูกสาวคงไม่ให้เข้าโรงเรียนอินเตอร์แน่นอนอ่ะค่ะ

คือรู้สึกว่าเด็กอินเตอร์เค้าเห็นว่าเรื่อง sex เป็นเรื่องปกติมาก

เอามาพูดกันเป็นเรื่องเล่นๆไปเลย ว่าเปิดซิงตอนอายุเท่านั้นเท่านี้

ไม่รู้สิ รับไม่ได้อ่ะค่ะ ถ้าอยากให้เก่งภาษาอังกฤษ มีวิธีอื่นอีกเยอะนะค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by fonily View Post
    อายุพึ่ง 20 ต้นๆเองนะค่ะ ไม่ได้เป็นคุณแม่อ่ะค่ะ

แต่เนื่องจากมีเพื่อนที่มาจากโรงเรียนอินเตอร์เยอะ

เพราะปัจจุบันอยู่มหาลัยที่เป็นระบบอินเตอร์ จึงได้ฟังข้อมูลมาเยอะ

เลยคิดว่ามีลูก โดยเฉพาะลูกสาวคงไม่ให้เข้าโรงเรียนอินเตอร์แน่นอนอ่ะค่ะ

คือรู้สึกว่าเด็กอินเตอร์เค้าเห็นว่าเรื่อง sex เป็นเรื่องปกติมาก

เอามาพูดกันเป็นเรื่องเล่นๆไปเลย ว่าเปิดซิงตอนอายุเท่านั้นเท่านี้

ไม่รู้สิ รับไม่ได้อ่ะค่ะ ถ้าอยากให้เก่งภาษาอังกฤษ มีวิธีอื่นอีกเยอะนะค่ะ
    คิดเหมือนกันเลยค่ะ แต่เดี๋ยวนี้โรงเรียนปกติ ก็คุยเรื่อง sex เป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว
    ถ้ามีลูกว่าจะสอนเรื่อง save sex ดีกว่า
    ผิดประเด็นมั้ยนี่
    ไม่ชอบของปลอม
    ไม่อยากโดนหลอก
    ของปลอมออกไป
    ไกลๆ SBN

0/5
    Quote Originally Posted by novice View Post
    ลูกคนโตตอนนี้อยู่ อ.1 รร.อนุบาลไทยๆทั่วไป แต่พอคิดถึงระยะยาวแล้ว ยังคิดไม่ออกว่าจะให้ไปต่อที่ไหนดี ที่คิดไว้ เช่น พวกคาทอลิก เราก็ชักจะไม่อยากให้ลูกเรียนหนัก (แบบเราในอดีต) อีกอย่าง ไม่ค่อยมั่นใจในระบบการศึกษา ระบบสอบต่างๆของไทย

เลยสนใจ รร.อินเตอร์ แต่ก็ยังกังวล เพราะมีคนบอกว่าเราทำการค้าในประเทศ จะส่งลูกเรียนอินเตอร์ทำไม เดี๋ยว connection จะมีแต่ฝรั่ง พอเขากลับประเทศไป เราก็จะแหง่ก

เลยอยากทราบความคิดเห็นจากพี่ๆค่ะ
    โดยส่วนตัวแล้วอยากแนะนำว่าถ้าลูกยังเล็กอยู่อยากจะให้เรียนรู้ภาษาไทยให้อ่านออกเขียนได้ให้คล่องให้แน่นก่อน ส่วนเรื่องจะให้เรียนโรงเรียนอินเตอร์หรือมั้ยนั้นค่อยว่ากันอีกทีหรือว่าจะส่งไปเรียนที่เมืองนอกก้อได้ เพราะที่โรงเรียนอินเตอร์ขอบอกว่าเค้าไม่สอนภาษาไทยเหมือนที่โรงเรียนไทยสอนหรอกค่ะ (ลูกเราเรียนที่ บางกอกพัฒนาเป็นลูกครึ่ง พูดและฟัง เข้าใจภาษาไทยได้น้อยมาก )

แล้วที่ว่าเราทำธุระกิจในเมืองไทยส่งลูกเรียนอินเตอร์ทำมั้ย แล้วถ้าเผื่อคุณคิดจะขยายธุรกิจไปเมืองนอกละค่ะจะทำยังงัย

แล้วเรื่องConnection ว่ากลัวจะมีแต่เพื่อนฝรั่งนั้นก้อส่วนหนึ่งก้อดีซิค่ะเผื่อขยายธุระกิจไปต่างประเทศ แต่อีกส่วนหนึ่งอย่าลืมว่า พวกคนไทยที่สามารถส่งลูกเรียนโรงเรียนอินเตอร์ได้นี่ก้อไม่ธรรมดานะค่ะ แล้วคุณไม่คิดอยากจะรู้จักหรืออาจจะมีโอกาสได้ทำธุระกิจกับเค้าหรอกเหรอค่ะ

เด็กจะเสียคนมั้ย จะเป็นฝรั่งมากไปมั้ย ส่วนตัวแล้วเราเชื่อในสภาพสิ่งแวดล้อมค่ะ ทั้งที่บ้านและที่โรงเรียน ที่บ้านก้อมาจากตัวพ่อแม่ ที่โรงเรียนก้อมาจากเพื่อนๆนี่แหล่ะ เราจะสกรีนเพื่อนของลูกเราและจะเลือกเพื่อนให้ลูกค่ะ โดยที่ดูไปถึงพ่อแม่การอบรมเลี้ยงดูของเค้ากับของบ้านเราไปในทางเดียวกันมั้ย ลูกเราจะมีเพื่อนทั้งไทยทั้งต่างชาติค่ะ คุณเชื่อมั้ยฝรั่งบางคนเลี้ยงลูกระเบียบมากกว่าเราที่เป็นคนไทยอีก แล้วฝรั่งระดับนี้เนี้ยเป็นผู้บริหารทั้งนั้น ไม่ใช่ Bag pack นะค่ะ (ถ้าเป็นโรงเรียนดีๆ) แล้วพวกนี่นะค่ะส่วนใหญ่พ่อจะทำงานแม่จะเป็นแม่บ้านแล้วเค้าจะมีเวลาเอาใจใส่ดูแลลูกมากกว่า เพราะฉะนั้นไม่ต้องกลัวค่ะ ผิดกับคนไทยบางบ้านที่เลี้ยงลูกแบบฝรั่งเสียด้วยซ้ำ กินนอนไม่เป็นเวลา คบเพื่อนก้อไม่รู้ว่าบ้านช่องห้องหออยู่ที่ไหนลูกใครหลานใคร เพราะทั้งพ่อกับแม่ไม่มีเวลามาเอาใจใส่ลูกมั่วแต่ทำงาน เพราะส่วนมากเนี้ยเด็กอินเตอร์ที่สนิทๆกันนั้นพ่อกับแม่ก้อจะสนิทกันด้วยค่ะ

อีกอย่างหนึ่งที่โรงเรียนอินเตอร์เค้าจะให้ความสำคัญมากๆเลยคือพ่อกับแม่คุณต้องมีกิจกรรมร่วมกับลูก ซึ่งเยอะและบ่อยมาก เดี๋ยวขอความร่วมมือให้มาช่วยในคลาส เดี๋ยววันนี้ลูกมีงานแสดงมีจดหมายเชิญให้ไปดู โน้นนี่เยอะแยะมาก แล้วเด็กๆ(ตั้งแต่อนุบาล) เค้าจะมี play group กันหลังเลิกเรียน คุณก้อต้องพาลุกไปจอยกับเค้า จะเวียนกันไปอาทิตย์นี่บ้านเธอ อาทิตย์หน้าบ้านชั้น หรือบางที่พวกแม่ๆก้อมีนัดกันไปดื่มกาแฟกินขนม ซึ่งบางครั้งเราก้อต้องไปเพื่อจะได้รู้จักกับแม่ๆคนอื่นเผื่อในอนาคตลูกเค้ากับลูกเราอาจเป็นเพื่อนสนิทกันก้อได้ หรือเผื่อมีอะไรฝากกันได้ถามไถ่กันได้ "อ้าววันนี้ลูกไอลืมของ ยูไปส่งลูกช่วยเอาไปเผื่อลูกไอด้วย " หรือ "ไอไปรับลูกช้าหน่อยฝากยูช่วยรับลูกก่อนแป๊ปนึงไอกำลัง on the way" อะไรยังงี้แหล่ะค่ะ มันเป็นอะไรที่ต้องมีส่วนร่วมกับเค้าเยอะมาก

แล้วขอบอกว่ากิจกรรมของเด้กที่เรียนอินเตอร์เนี้ยเยอะค่ะ ยิ่งเวลาที่มีการแสดงพ่อแม่ก้อต้องคอยไปดูไปเชียร์ลูกเราถ้าเราไม่ไปลูกก้อชะเง้อหา เพราะพ่อแม่คนอื่นไปกันหมดทำมั้ยพ่อแม่ชั้นไม่มา อะไรเงี้ยค่ะ อันนี้จากประสบการ์ณที่มีลูกอยู่โรงเรียนบางกอกพัฒนานะค่ะ ทุกวันนี้เราเจอเพื่อนที่ดีน่ารักๆจากประเทศอื่นๆซึ่งเวลาไปที่ประเทศไหนก้ออาจจะเจอเพื่อนอยู่ที่นั้นที่นี้ และก้อรู้จักกับเพื่อนคนไทยที่เป็นนักธุรกิจใหญ่ๆครอบครัวดีๆก้อเยอะค่ะ ซึ่งเรากอ้อาจจะมีอะไรที่ต้องช่วยเหลือกันในอนาคตข้างหน้าก้อได้

เขียนมาอาจจะค่อนข้างสับสนก้อพยายามๆเข้าใจหน่อยนะค่ะมีอะไรก้อสอบถามเพิ่มเติมได้ค่ะ (ลืมบอกว่าเราทำธุระกิจส่วนตัวค่ะ ทำงานช่วงเช้า ช่วงบ่ายจะเป็นเวลาของลูกค่ะต้อง Standby )
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.
    Like paja ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5

กำลังจะเอาเข้าโรงเรียนเหมือนกันค่ะ

ช่วงที่ผ่านมากก้อหาโรงเรียนให้ลูกซะปวดหัวค่ะ
    ใจอยากให้ลูกเข้าสาธิตจุฬาค่ะ แต่กลัวไม่ติด ก้อเลยต้องเตรียมแผนสอง
    โรงเรียนไทยคงตัดไปเพราะอยากให้ลูกได้ภาษาอังกฤษที่ดีด้วย
    อีกอย่างไปดูมาแล้วครูไทยชอบดุเด็กและทำเสียงแปร๋นค่ะ ไม่ชอบเลย
    เรียนก้อหนัก ออกความเห็นก้อไม่ฟัง เราอยากให้ลูกได้เล่นได้ร่าเริงมากๆหน่อยค่ะ

ก้อเลยไปดู bilingual ชื่อดังที่หนึ่งซึ่งมีถึง ม 6 เลยปรากฏว่าผิดหวังมาก
    หลักสูตรยังไม่แน่นอน หนังสือไม่มีให้ผู้ปกครองดู แล้วจะรู้ได้ไงว่าลูกเรียนอะไร
    ค่าเทอมก้อขึ้นไม่หยุดหย่อน จนจะเป็นราคาอินเตอร์อยู่แล้ว

ก้อสุดท้ายเลยไปลงที่อินเตอร์ค่ะ เห็นแล้วก้อตกลงใจเลยค่ะ ว่าจะให้ลูกเรียน
    เพราะว่าดูการเรียนการสอนและความสดใสร่าเริงของเด็กแล้ว ผิดกันกับโรงเรียนไทยเลยนะคะ
    ตอนนี้มีในใจสองที่ คือรัศมีอินเตอร์ ไม่แพงมาก แต่เด็กต่างชาติน้อย ก้อกลัวว่าจะพูดได้ช้า
    อีกอย่างคือสถานที่สำหรับเด็กอนุบาลไม่ค่อยจะพร้อมเท่าไหร่ ประถม มัธยมพอได้ค่ะ
    แต่ที่ดีคือว่าเค้าดูเป็นไทยหน่อยน่ะค่ะ สอนภาษาไทยด้วย และมีถึง y13 เลยค่ะ
    อีกโรงเรียนคือ topsy turvy เด็กฝรั่งเยอะค่ะ สถานที่น่าเรียนมาก คุณครูก้อดี
    ลูกเพื่อนเรียนกันมาหลายคนแล้วก้อบอกว่าดี แต่แพงกว่าหน่อยค่ะ และมีแค่ y6

เราเลือกโรงเรียนอินเตอร์เล็กนะคะ เพราะว่าเราว่าครูน่าจะสอดส่องได้ดีกว่าค่ะ
    โรงเรียนใหญ่นักเรียนหลากหลายมากค่ะ ไม่รู้ลูกเราจะโชคดีหรือร้ายไปอยู่กลุ่มไหนนะคะ
    ส่วนเรื่องมารยาทไทย ก้อแล้วแต่บ้านค่ะ ว่าจะสามารถ control ได้ขนาดไหน
    ภาษาไทยกับเลข เรียนเสริมเอาค่ะ

เด็กโรงเรียนไทยเดี๋ยวนี้ก้อใช่ย่อยนะคะ กูมึงนี่เรื่องปกติสำหรับเด็กผู้หญิงเลยค่ะ
    เรื่อง sex ก้อเหมือนกัน เราว่าเรื่องนี้บางทีต้องทำใจค่ะ (ไม่รู้ตัวเองทำใจได้เป่าเหมือนกันนะเนี๋ย)
    เอาเป็นว่าเราพยายามให้สิ่งที่เค้าสามารถเอาไปต่อสู้ในอนาคตดีกว่าค่ะ

nikio's Avatar
    nikio is offline Trusted Member
    0/5
    พี่ชายกวางมีลูกอายุเกือบจะสองควบแล้วคะ....

เห้นว่าไปสมัคร รร.คุณหนูดี(พรีเซนเตอร์แบรนด์)ไว้.....เค้าบอกว่ามีหลักสูตรใหม่ อะไรไม่รู้....
    บางคนก็ว่าดี บางคนก็ว่าไม่ดี...
    แต่เค้าให้ผู้ปกครองทำใจไว้เลยนะค่ะ...ว่าถึงจบอนุบาลแล้ว แต่อาจจะยังเขียนหนังสือไม่ได้...
    แต่พร้อมที่จะเรียนอย่างเต็มที่ อะไรซักอย่างเนี่ยแหละคะ

ไว้หลานเรียนก่อน จะมาให้คำตอบอีกทีนะค่ะ....
    ปล....ไม่ได้ช่วยอะไรเลยเรา.....

0/5
    ^ ^ , , (*v*)

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5

Thumbs up

ตอนนี้ลูกชาย เรียนอยู่ รร.ธรรมภิรักษ์ ตรงแถว Central ปิ่นเกล้าคะ K.2 แล้วคะ
    เพราะบ้านอยู่แถวบางกรวย นนทบุรี ซึ่งใกล้โรงเรียนมาก.กก ..... เป็น รร. แบบที่มีโปรแกรมปกติ กะ โปรแกรม MEP คะ ( Mini English Program ) ซึ่งก็คล้ายๆ กะ 2 ภาษา มีครูฝรั่งสอนด้วยคะ โอ๋ว่าเป็นโรงเรียนที่ค่อนข้างดี (ไม่รู้ว่าคนอื่นคิดแบบเดียวกันรึป่าวน๊ะ) แต่เห็นลูกค่อนข้างเก่งภาษา Eng พูดได้ รู้จักคำศัพท์ค่อนข้างมาก บางทีเค้ามาถามศัพท์เรา ยังงงเลยคะ คือมันยากกว่าเด็กอนุบาลอ่ะคะ ประมาณว่าสอนแบบยากๆ ให้ตั้งแต่เด็ก .....
    ส่วนภาษไทยก็สอนแบบว่าเด็กประถมเรียนกันอ่ะคะ ( เราคิดว่าค่อนข้างยากคะ แต่ก็ดีกะเด็ก เพราะทำใค้เก่งเร็วขึ้น) กล้าแสดงออกมาก.กก และก็ไม่กลัวฝรั่งเลย เวลาที่เจอ และต้องคุยด้วย
    แล้วเค้าสนุกทุกครั้งที่ไปเรียน ไม่เครียด คุณครูก็ดูแลเด็กดีมาก.กกคะ สอนให้เค้าหัดทำอารัยได้เอง พอกลับมาถึงบ้าน เค้าก็ทำเป็นทันที เราก็แบบว่างง ลูกเราทำได้งัยเนี้ยะ ???

ส่วนเรื่องเพื่อนๆของลูก ก็จัดว่าโอเคคะ ครอบครัวค่อนข้างมีฐานะ เด็กจะไม่ใช่แนวบ้านๆ อ่ะคะ (อันนี้ต้องบอกก่อนว่าไม่ได้ดูถูกเด็กหรือดูถูกใครนะคะ) แต่คืออยากให้ลูกมีสังคมที่ดีตั่งแต่ยังเล็กคะ รร. มีถีง ป.6 แร้วก็ไปต่อ ม.1-6 ที่เซ็นคาเบียล หรือเซ็นดอมินิก (เค้าว่ามันเป็นรร.ในเครือคะ) ค่าเทอมก็ประมาณ 50000 กว่าๆ ต่อเทอมคะ .....
    U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

0/5
    ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นนะคะ เราเองก็คิดไว้ว่าลูกสาว ไม่อยากจะส่งไปนอกตั้งแต่ปริญญาตรี ก็มองๆ พวก BBA จุฬาไว้

แต่ก็กลัวนิดหน่อยเรื่องความคิดอ่านจะมั่นใจเกินหน้าคนอื่น ก็หวังว่าจะเป็นแบบที่ใครๆว่ากัน คือ การเลี้ยงดูที่บ้านก็มีผล

หมายเหตุ บางกอกพัฒนา ได้ยินว่าเข้ายากมากใช่ป่ะคะ

0/5
    Quote Originally Posted by novice View Post
    ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นนะคะ เราเองก็คิดไว้ว่าลูกสาว ไม่อยากจะส่งไปนอกตั้งแต่ปริญญาตรี ก็มองๆ พวก BBA จุฬาไว้

แต่ก็กลัวนิดหน่อยเรื่องความคิดอ่านจะมั่นใจเกินหน้าคนอื่น ก็หวังว่าจะเป็นแบบที่ใครๆว่ากัน คือ การเลี้ยงดูที่บ้านก็มีผล

หมายเหตุ บางกอกพัฒนา ได้ยินว่าเข้ายากมากใช่ป่ะคะ
    เนื่องจากว่าอัตราส่วนระหว่างเด็กไทยกับเด็กฝรั่งมันน้อยนะค่ะ รับเด็กไทยแค่ 15% (หมายถึงไทยแท้ๆ) เองมั้งค่ะอาจจะต้องไปสมัครไว้แล้วก้อรอคิวค่ะถ้าที่ว่างก้อได้ ไม่ใช่แต่เฉพาะเด็กไทยนะค่ะที่ต้องรอที่เด็กฝรั่งก้อต้องรอเหมือนกัน เพราะในแต่ละห้องเด็กจะไม่ให้เกิน 18-19 คนต่อหนึ่งห้อง

แนะนำให้สมัครไว้ตั้งแต่อนุบาลเลยก้อดีเค้ารับตั้งแต่อายุ 3 ขวบหรือ 3 ขวบครึ่งนี่แหล่ะค่ะถ้าจำไม่ผิด ติดต่อสอบถามที่ 02-3980200 ค่ะ

ของเราแพลนว่าถ้าลูกจบมัธยมปลายแล้วค่อยให้ไปต่อเมืองนอกค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5
    ถ้ามีลูกชายคงให้เรียนอินเตอร์ หรือ Bilingual เพราะที่บ้านทำธุรกิจส่งออก เรากับสามีใข้ภาษาอังกฤษสื่อสารกับลูกค้าตลอด
    แต่ดันมีลูกสาว 2 คนเลย คุณสามีจับส่งเข้ารร. ราชินี เพราะปรึกษาบรรดาป้าที่ทำงานอยู่ ISB และลุงๆที่จบรร.สห ชั้นแนวหน้าแล้ว ลูกสาวไม่เหมาะและเราเองก็ไม่ไว้วางใจกับสภาพสังคมในปัจจุบัน
    อีกทั้งคุณสามีเองมีชอบกับระบบรร.แนวนี้ (คงหวังว่าอย่างน้อยลูกสาวจะเรียบร้อยขึ้น) ส่วนเรื่องภาษาเราว่ามาฝึกฝนกันได้แต่มารยาทและสภาพสังคมมันซึมซาบผ่านเด็กทุกวัน วันละหลายชั่วโมง
    เราสองคนกะสามีก็จบรร.แนวนี้มา ก็คิดว่ายังใช้ภาษาอังกฤษทำมาหากินได้ถึงทุกวันนี้ ก็คิดว่าลูกสาวจบรร. ถึงม.6 ให้สอบเข้ามหาวิทยาลัย แล้วจะให้ไปเรียนต่อต่างประเทศได้ และในระหว่างนี้ทุกปีเราก็จะให้ลูกไปเรียนซัมเมอร์ทุกปี เพราะเราต้องไปทำงานอยู่แล้วจะไปเฝ้าลูกด้วย
    อ้อ..อีกอย่างนึง เรื่องระยะทาง ทุกวันนี้เราขับรถรับส่งลูกเอง ไกลมาก เพราะแถวบ้านอยู่สุมทรสาครแนะ วันละไม่ต่ำกว่า 150 กม. รถไม่ค่อยติดคุณลูกเลยนั่งสบายไป

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook